ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเจาะหลังคาsunroofหน่อยครับ  (อ่าน 11233 ครั้ง)

pipes_10

• ขาประจำ
มีใครเคยเจาะหลังคาsunroofที่นี่บ้างครับ แล้วBMW เจาะแล้วมีปัญหาอะไรไหมครับ เช่นระบบไฟต่างๆ น้ำซึมเข้ารถ ฯลฯ เหนในเวปมีแต่รถญี่ปุ่นทำกัน แล้วราคามีใครทราบบ้างครับ (ราคากลางทั่วๆไป) ขอบคุณครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
Re: สอบถามเรื่องเจาะหลังคาsunroofหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 19:27:15 »
ซื้อหลังคาที่มีซันรูฟไปใส่เลยดีกว่าครับ ผมก็เคยคิดทำ แต่ยกเลิกเพราะกลัวรถเสียทรงหากทำไม่ดี

แต่ดูจากวีดีโอก็น่าทำนะเนี่ย เนื้องานออกมาดี เครื่องมือพร้อม สุดยอดๆ ว่าแต่ราคาจะเท่าไหร่ครับเนี่ย

;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 17, 2013, 19:33:07 โดย ยิ้มบางแสน »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

ก๊อง

• แฟนพันธุ์แท้
  • สวัสดีครับ
Re: สอบถามเรื่องเจาะหลังคาsunroofหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 19:36:12 »
อย่าทำเลยครับ  เท่ห์ไม่นาน  แต่เสีย...บานตะไท  ขนาดเดิมๆมากับรถยังมีปัญหาเลยครับ เก่าหมดสภาพ  ซ่อมไม่จบหาอะไหล่ไม่ได้  เสียสภาพรถ  ภายหลังมาก็จะเครียดเปล่าๆ  ( จริงๆนะครับ ) O0

แต่ถ้าชอบจริงๆ...ใจสั่งลุย ก็จัดไปเลยครับ   สวย เท่ห์  :))
"กัมมุนา วัตตติ โลโก"

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 19:42:45 »
มีตัวอย่าง E46 ที่ไปทำมาแล้วด้วยครับ  O0
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

spiritzas

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 19:43:09 »
สวยมากครับ แต่ซ่อมได้มั้ยครับ..กลัวเค้าหาอะไหล่ซ่อมไม่ได้จัง >:(
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

pipes_10

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 19:53:35 »
ผมว่าหาหลังคาที่มีsunroofมาอยู่แล้วโอกาสน้ำซึมน่าจะสูงนะครับถ้าประกอบไม่ดี ทั้งหลังคาเดิมๆของเราก็สภาพดีๆไม่เคยบุบมาก่อนนะครับ

ก๊อง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 20:03:04 »
ถ้าตัดคานหลังคาออก ก็ต้องเสียความแข็งแรงปลอดภัยไป  และการเจาะช่องตรงๆไม่มีร่องรับและระบายน้ำเป็นจุดอ่อนที่รับน้ำฝนตรงๆ  ขอบที่ตัดไว้สนิมมาก่อนแน่นอนครับ  เอามูนรูฟไปวางบนแผ่นหลังคาบางๆไม่มีคานรับน้ำหนักที่ต้องออกแบบมาเพื่อรับน้ำหนักมูนรูฟ  หลังคาคงยวบยาบไม่มีความแข็งแรงมีเสียงดังรำคาญ  สั่นสะเทือนทำให้จุดซีลต่างๆค่อยๆหลวมตามมา   และอุปกรณ์ขนาดใหญ่เหนือศรีษะที่ไม่แข็งแรงพอ  อาจก่อให้เกิดอันตรายกับผู้โดยสารได้ด้วยนะครับ  ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ   การลงทุนดัดแปลงรถที่ได้กลับมาเพียงแค่สวย  แต่ที่ต้องเสียไปไม่คุ้มค่าครับ   ถ้าจะทำจริงๆก็เปลี่ยนหลังคาไปเลยดีกว่า  ทีเหลือก็อยู่ที่ฝีมือช่างละครับ O0

yuratchrian

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 20:47:38 »
มันเลาะตะเข็บหลังคาเก่าแล้วเอาหลังคาตรงรุ่นที่มีมูนรูฟอยู่แล้วมาใส่น่าจะโอนะครับ
แต่ต้องหาร้านเลาะตะเข็บและประกอบดีๆหน่อย ซีวิคของรุ่นพี่ผมก็ทำแบบนี้งานออกมาดีมากเลยครับ ปุมมีสวิตพร้อมตรงรุ่นเป๊ะๆ :-*
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

BoonZaa

• 323i/M52tu+LPG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 21:24:04 »
ถูกใจมากเลยครับ  มีตังเหลือๆ ล่ะอยากทำจริ๊งๆๆๆ ;)

pipes_10

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 01:32:11 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้าตัดคานหลังคาออก ก็ต้องเสียความแข็งแรงปลอดภัยไป  และการเจาะช่องตรงๆไม่มีร่องรับและระบายน้ำเป็นจุดอ่อนที่รับน้ำฝนตรงๆ  ขอบที่ตัดไว้สนิมมาก่อนแน่นอนครับ  เอามูนรูฟไปวางบนแผ่นหลังคาบางๆไม่มีคานรับน้ำหนักที่ต้องออกแบบมาเพื่อรับน้ำหนักมูนรูฟ  หลังคาคงยวบยาบไม่มีความแข็งแรงมีเสียงดังรำคาญ  สั่นสะเทือนทำให้จุดซีลต่างๆค่อยๆหลวมตามมา   และอุปกรณ์ขนาดใหญ่เหนือศรีษะที่ไม่แข็งแรงพอ  อาจก่อให้เกิดอันตรายกับผู้โดยสารได้ด้วยนะครับ  ความเห็นส่วนตัวล้วนๆ นะครับ   การลงทุนดัดแปลงรถที่ได้กลับมาเพียงแค่สวย  แต่ที่ต้องเสียไปไม่คุ้มค่าครับ   ถ้าจะทำจริงๆก็เปลี่ยนหลังคาไปเลยดีกว่า  ทีเหลือก็อยู่ที่ฝีมือช่างละครับ O0

อ่านข้อความนี้ละเสียวหัวแวบๆเลย ขับๆอยู่จะตกใส่หัวมั้ยเนี่ย  >:(

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 08:41:04 »
บอกเลยว่าประเดนแบบนี้ มีมาถามกันเยอะแล้วนะครับตั่งแต่สมาชิกใหม่ๆๆจนทุวันนี้เป็นสมาชิกเก่าไปแล้ว  บอกเลยว่าได้ไม่คุ้มเสีย เสียทั้งโครงสร้างความแข็งแรงรอยต่อ การเชื่อมสู้หุ่นยนต์เชื่อมไม่ได้หรอก ขอเตือนเลยนะแบบไม่ลังเล ว่าอย่าทำเลยครับ เอาเงินไปแต่งตรงอื่นดีกว่ามันไม่ได้สวยมากมายหรอกครับมูนรูป เดี่ยวรอพี่ๆๆอาวุโสมา คอนเฟริมอีกทีครับ O0
เก่า แต่ไม่แก่นะ

yuratchrian

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 08:59:21 »
บอกเลยว่าประเดนแบบนี้ มีมาถามกันเยอะแล้วนะครับตั่งแต่สมาชิกใหม่ๆๆจนทุวันนี้เป็นสมาชิกเก่าไปแล้ว  บอกเลยว่าได้ไม่คุ้มเสีย เสียทั้งโครงสร้างความแข็งแรงรอยต่อ การเชื่อมสู้หุ่นยนต์เชื่อมไม่ได้หรอก ขอเตือนเลยนะแบบไม่ลังเล ว่าอย่าทำเลยครับ เอาเงินไปแต่งตรงอื่นดีกว่ามันไม่ได้สวยมากมายหรอกครับมูนรูป เดี่ยวรอพี่ๆๆอาวุโสมา คอนเฟริมอีกทีครับ O0
ใช่ครับ เอาเงินไปลงแม็กกับชุดแต่ง+ช่วงล่างได้เลยนะครับเนี่ย
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

pong e46

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 09:03:03 »
ขอแสดงความคิดเห็นนะครับคือตอนนี้รถผมกําลังทําอยู่ครับเดี๋ยวจะเอารูปในการทํามาให้ดูครับหรือไปดูที่อู่ด้วยกันได้ครับกว่าจะได้อู่ที่ทําหานานมากครับ :-Xหรือโทรมาคุยกันครับไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับ0851929523เลาะตามจุดเดิมทุกชิ้นครับทากันสนิมเชื่อมนํ้ายาประสานว่างๆเดี๋ยวเอารูปมาให้ชมครับ

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 09:27:10 »
ผมว่าลองใช้สักปี2ปีก่อนดีกว่าครับ ค่อยคอนเฟริม ไม่ใช่กลัวเกินกว่าเหตุครับแต่มีหลายคันแล้วที่ไปไม่จบ มานั้งปวดหัวหาที่ขายกันระนาวถ้าทำแล้วก็ขอให้จบๆๆละกัน หวังว่าคงไม่โชคร้ายครับ ถ้าไงก็รายงานผลหน่อยละกันครับ ขอบคุณครับ ไม่ได้แอนตี้ อะไรครับเพียงแต่ว่าราคากับความคุมค่ามันไม่เหมาะสมกันครับ ร้านทำจบจริงแต่ใช้งานจริงจะจบด้วยหรือเปล่า ขนาดมูนรูปแท้โรงงานยังเข้าร้านซ่อมระนาว เจอฝนบ้านเราเอาไม่รอดพวกนี้ยางเสื่อมมาวิ่งเปลี่ยนกันอุตรุด มันจะกลายเป็นปัญหาภายหลังมากกว่า  ก็เป็นข้อเสนอแนะละครับ ไม่ได้แย้งจนหัวชนฝา ครับ O0
เก่า แต่ไม่แก่นะ

ppmoto69

• ขาประจำ
  • หิวโนม
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 09:41:12 »
 :'( รอดูรอชมครับ อยากเปลี่ยนเหมือนกัน

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 10:28:02 »
โทรไปถามเล่นๆ มาละ

สำหรับ E46

1. แบบธรรมดา ขนาดเล็ก 29,000 บาท (ใช้มือหมุน)
2. แบบไฟฟ้า ขนาดเล็ก 45,000 บาท
3. แบบไฟฟ้า ขนาดใหญ่ 49,000 บาท

เห็นว่ามี E46 มาติดแล้วคันหนึ่ง ใช้แบบใหญ่มันดูใหญ่ไปครับ แนะนำเป็นแบบเล็กจะสวยกว่า อันนี้เขาแนะนำมาอีกที แหะๆ

ppmoto69

• ขาประจำ
  • หิวโนม
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 11:52:29 »

สำหรับ E46

1. แบบธรรมดา ขนาดเล็ก 29,000 บาท (ใช้มือหมุน)
2. แบบไฟฟ้า ขนาดเล็ก 45,000 บาท
3. แบบไฟฟ้า ขนาดใหญ่ 49,000 บาท

เห็นว่ามี E46 มาติดแล้วคันหนึ่ง ใช้แบบใหญ่มันดูใหญ่ไปครับ แนะนำเป็นแบบเล็กจะสวยกว่า อันนี้เขาแนะนำมาอีกที แหะๆ

3 แบบ ที่ว่ามา คือ ตรงรุ่น e 46 ใช่ป่ะครับ

pipes_10

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:00:58 »
แพงเอาเรื่องนะ ตอนแรกคิดว่าหมื่นกว่านิดๆ  :-\

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:09:54 »
หากผมจะติด ผมจะหาหลังคาตรงรุ่น แล้วเลาะตะเข็บเดิม เอาของใหม่ใส่
แต่ก่อนใส่จะเปลี่ยนซีลยางและอุปกรณ์ใหม่แบบเบิกศูนย์ทุกชิ้น  กันปัญหาเรื่องรั่วซึม

คิดว่าน่าจะใช้งบประมาณ 50000 บาท หากเลาะตามตะเข็บเดิม
เรื่องสูญเสียความแข็งแรงคงน้อยครับ เพราะไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับโครงสร้างหลัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2013, 13:42:38 โดย mr.oldman »

pong e46

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:23:19 »
คือผมได้หลังคาตรงรุ่นมาครับถึงทําครับ  :-X

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 13:55:44 »

สำหรับ E46

3 แบบ ที่ว่ามา คือ ตรงรุ่น e 46 ใช่ป่ะครับ

มันใส่ได้ทุกรุ่นครับ เหมือนกันหมด

poo_poo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 14:04:28 »
หากผมจะติด ผมจะหาหลังคาตรงรุ่น แล้วเลาะตะเข็บเดิม เอาของใหม่ใส่
แต่ก่อนใส่จะเปลี่ยนซีลยางและอุปกรณ์ใหม่แบบเบิกศูนย์ทุกชิ้น  กันปัญหาเรื่องรั่วซึม

คิดว่าน่าจะใช้งบประมาณ 50000 บาท หากเลาะตามตะเข็บเดิม
เรื่องสูญเสียความแข็งแรงคงน้อยครับ เพราะไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับโครงสร้างหลัก

;)ตัวเลือกที่ดีที่สุดครับ
เพื่อนผมทำกันหลายคันจบสบาย แต่หลังคาแบบนี้ต้องหมั่นเอาใจใส่ครับเศษฝุ่นผง ใบไม้เล็กๆ ใบมะขามใบก้ามปูฯลฯ ที่สะสมในร่องรูต่างๆต้องหมั่นดู ถ้่าท่อระบายน้ำตันหรือไหลไม่ทันมันจะล้นและไหลมาตามเสานองเต็มพรมเลยครับ

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 16:39:07 »
หลังคาซันรูฟ-มูนรูฟตรงรุ่น มีขายกันราคาตั้งแต่ 15,000-35,000 ตามสภาพครับ ค่าติดตั้งก็แล้วแต่อู่ ที่แน่ๆเลยคือต้องหุ้มหลังคาใหม่

ตรงรุ่นเลยผมเคยคิดจะทำ จบที่ 40,000 ครับ รวมท่อน้ำ หุ้มหลังคา ทำสี เย็บตะเข็บให้เนียนๆ

ตอนนั้นไปซื้อแอคคอร์ดก่อน เลยเงินหมดจนปัจจุบันนี้ ><"

Sen-Dai

• น่ารัก แสนซน และมี เสน่ห์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 19:54:05 »
>:D
:ซักวัน เส้นขอบฟ้า จะปรากฏ ณ โรงรถ

oon_resist

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 21:18:30 »
ในเวป AE ผมส่วนใหญ่นิยมมากเรื่อง sunroof moonroof มีตั้งตัด ทั้งเจาะ ทั้งเลาะ ของผมก็เจาะทั้งสองคัน ไม่มีปัญหาเพราะอู่ที่ทำชำนาญมาก แต่น้องๆบางคนก็มีปัญหาน้ำรั่วเหมือนกัน ดังนั้นจะออกมาดีไม่ดีอยู่ที่อู่ครับ ที่สำคัญมากๆคือการลงน้ำยากันสนิมและการเดินท่อน้ำต้องลงทั้ง 4 เสา หากเดินท่อน้ำไม่ดีน้ำระบายไม่ทันจะล้นถาดรั่วเข้ามาในรถงานเข้าครับ

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 22:22:09 »
ในเวป AE ผมส่วนใหญ่นิยมมากเรื่อง sunroof moonroof มีตั้งตัด ทั้งเจาะ ทั้งเลาะ ของผมก็เจาะทั้งสองคัน ไม่มีปัญหาเพราะอู่ที่ทำชำนาญมาก แต่น้องๆบางคนก็มีปัญหาน้ำรั่วเหมือนกัน ดังนั้นจะออกมาดีไม่ดีอยู่ที่อู่ครับ ที่สำคัญมากๆคือการลงน้ำยากันสนิมและการเดินท่อน้ำต้องลงทั้ง 4 เสา หากเดินท่อน้ำไม่ดีน้ำระบายไม่ทันจะล้นถาดรั่วเข้ามาในรถงานเข้าครับ

รบกวนถามหน่อยครับ ระหว่างsunroof. moonroof. มันแตกต่างกันอย่างไรครับ

poo_poo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 23:06:22 »
เท่าที่ทราบsunroof.จะทึบหรือเป็นเหล็กแบบเดียวกับหลังคาครับ  ส่วน moonroof จะเป็นแผ่นโปร่งแสง มองเห็นท้องฟ้าและมีอีกชั้นด้านล่างสำหรับปิดบังเวลาแดดแรงครับ   หลังคาแก้วก็เช่นเดียวกันแต่จะเปิดขึ้นไม่ได้เหมือนsunroof. moonroof ครับ

Sen-Dai

• น่ารัก แสนซน และมี เสน่ห์
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 23:19:21 »
เท่าที่ทราบsunroof.จะทึบหรือเป็นเหล็กแบบเดียวกับหลังคาครับ  ส่วน moonroof จะเป็นแผ่นโปร่งแสง มองเห็นท้องฟ้าและมีอีกชั้นด้านล่างสำหรับปิดบังเวลาแดดแรงครับ   หลังคาแก้วก็เช่นเดียวกันแต่จะเปิดขึ้นไม่ได้เหมือนsunroof. moonroof ครับ

;)
:ซักวัน เส้นขอบฟ้า จะปรากฏ ณ โรงรถ

ก๊อง

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 23:20:37 »
เจอรูปมาประกอบครับ แบบเจาะของ hollandia 300 deluxe ที่เจ้าของกระทู้ถามมา
ตัดคานหลักเลยครับสำหรับรถรุ่นที่นำมาติดตั้งในภาพ  :-\

ราคาขายเมืองนอกอยู่ประมาณ 20,000 บาทครับ  ติดตั้งด้วยค่าแรงอีกประมาณ 10,000 บาท ในบ้านเราที่เห็นราคาพร้อมติดตั้งค่อนข้างแพง อาจเพราะค่าขนส่งและภาษีหรือเปล่าอันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ แล้วแต่เจ้าของรถชอบแล้วกัน  ผมช่วยหาข้อมูลให้ แห่ะๆ O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2013, 23:26:14 โดย ก๊อง »

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 19, 2013, 01:42:59 »

รบกวนถามหน่อยครับ ระหว่างsunroof. moonroof. มันแตกต่างกันอย่างไรครับ

Sunroof เปิดได้ครับ ส่วน Moonroof เปิดไม่ได้ครับ

มูนรูฟคือให้แสงพระจันทร์ผ่านเข้ามาในกระจกได้ อาบแสงจันทร์ชิวๆ

ส่วนซันรูฟ เปิดรับแดดแบบโผล่หัวออกไปนอกรถได้เลยครับพี่ทนาย