ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งศูนย์กันที่ไหนดี  (อ่าน 5111 ครั้ง)

chai1977

• คนคุ้นเคย
ตั้งศูนย์กันที่ไหนดี
« เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 09:46:20 »
อาการหน้าไวแก้ไม่หาย งงๆเหมือนกันครับ เข้าไปบางพลัดสองรอบก็ยังไม่หาย แถมเจอช่างรำคาญใส่อีกต่างหาก
ครั้งแรกไป ผมเพิ่งเปลี่ยนยางมาอาทิตย์กว่าถ่วงล้อเรียบร้อยแล้ว เข้าไปก็โดนจัดจะถ่วงให้อีก ผมบอกไม่ต้องก็ถ่วงมาให้ซะงั้น
ถ่วงล้อตั้งศูนย์โดนไปพันกว่า  กลับมา ไม่หายเหะ
กลับเข้าไปอีกรอบ ถ่วงล้อตั้งศูนย์กับปรับแคมเบอร์ กลับมากับอาการโดนสไลด์รูโช๊คที่ตัวถัง กลวงน่าเกลียดเลย ถึงกับเซงอะ
แก้ก็ไม่หาย ยังเพิ่มอาการให้อีก
แล้วจะไปหาที่ไหนต่อดีหละ
ไอ้อาการหน้าไวนี่อะ แก้ไม่หายซักที รึต้องแก้ด้วยการหาคนดูแลต่อไป...

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ตั้งศูนย์กันที่ไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 10:12:02 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อาการหน้าไวแก้ไม่หาย งงๆเหมือนกันครับ เข้าไปบางพลัดสองรอบก็ยังไม่หาย แถมเจอช่างรำคาญใส่อีกต่างหาก
ครั้งแรกไป ผมเพิ่งเปลี่ยนยางมาอาทิตย์กว่าถ่วงล้อเรียบร้อยแล้ว เข้าไปก็โดนจัดจะถ่วงให้อีก ผมบอกไม่ต้องก็ถ่วงมาให้ซะงั้น
ถ่วงล้อตั้งศูนย์โดนไปพันกว่า  กลับมา ไม่หายเหะ
กลับเข้าไปอีกรอบ ถ่วงล้อตั้งศูนย์กับปรับแคมเบอร์ กลับมากับอาการโดนสไลด์รูโช๊คที่ตัวถัง กลวงน่าเกลียดเลย ถึงกับเซงอะ
แก้ก็ไม่หาย ยังเพิ่มอาการให้อีก
ไอ้อาการหน้าไวนี่อะ แก้ไม่หายซักที รึต้องแก้ด้วยการหาคนดูแลต่อไป...

อาการหน้าไวแก้ไม่ได้ครับ มันมาตั้งแต่เกิดแล้วครับ แล้วไปปรับแคมเบอร์ จะทำให้ยิ่งไปกันใหญ่ครับ ผมแนะนำให้เราปรับตัวให้เข้ากับรถดีกว่านะครับ เพราะมันเป็นทางเดียวจริงๆ ส่วนผมปรับตัวอยู่ 1 เดือนเต็มๆ ตอนนี้ขับ 200 กว่า ได้แบบสบายๆเลยครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 10:57:01 »
ส่วนเรื่องที่บอกว่าถ่วงล้อมาแล้วไม่ต้องถ่วงอีก ลองไปร้านอื่นดู ไม่มีร้านไหนเชื่อมือการถ่วงล้อมาจากที่อื่นหรอกครับ

ลองคิดดู ถ้าถ่วงล้อมาแล้วดี คงไม่มาหาเค้า ที่มาหาเค้าเพราะมันไม่ดี เค้าเลยต้องเช็คใหม่หมดทีละระบบ เพราะฉนั้นเข้าใจอู่เถอะครับ เค้ามีวิธีของเค้าครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 11:05:13 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ตอนแรกกะจะบอกว่าลองไปบางพลัดดู พออ่านจบคิดว่าคงไม่ทันละ

ถ้าแบบนี้คราวนี้ ผมว่าเราลองมาไล่ที่ตัวรถเรากันก่อนดีกว่าครับ
ส่วนตัวนะครับ ผมว่าอย่างแรกดูก่อนว่ารถเราเป็นรถอะไร เป็นรถที่ใช้มาตั้งแต่มือแรก หรือ ซื้อมือสองมา เพราะอาการพวกนี้ มักเกิดจากความไม่สมบูรณ์ของอุปกรณ์มากกว่า

ถ้าเป็นรถที่เราซื้อมือสอง เราไม่สามารถทราบว่าเจ้าของเดิมเขาทำอะไรไว้บ้าง อย่างช่วงล่าง เขาอาจบอกว่าทำมาหมดแล้ว แต่พอเช็คดูเป็นอะไหล่เทียมยกชุด แต่ถ้าเป็นรถมือหนึ่งมา อันนี้เรารู้ว่าเราทำอะไรไปบ้าง น่้าจะเริ่มต้นได้ง่ายกว่า

อย่างเช่น
แร็คพวงมาลัย ของผมก็เหมือนกันซ่อมมามีความรู้สึกว่าไม่ค่อยดีเท่าที่ควร ถ้าเทียบกับตอนที่เคยเบิกแร็คห้างมา ตอนใช้แร็คเบิกห้าง ตอนนั้นปกติทุกอย่างไม่มีอาการอะไร พอเอาแร็คตัวเก่าไปซ่อมมาใช้กับรู้สึกว่า พวงมาลัยมันเบาตอนช่วงความเร็วสูงสัก 180 จะมีความรู้สึกว่าพวงมาลัยไม่ค่อยนิ่ง (แต่ของมีคอลัมพวงมาลัยอีกตัวที่ยังไม่ได้เปลี่ยนนะครับ เลยยังไม่รู้ว่าเป็นที่ตัวไหนแน่)

แต่เรื่องแร็ค จำได้ว่ามีสมาชิกอยู่ช่างเคยเจอปัญหาแบบนี้ สรุปตอนหลังเปลี่ยนแร็คเบิกห้างมาใช้ เห็นว่ามีเรื่องร่องฟันของเฟืองแร็ค ตัวที่ซื้อมากับตัวเบิกห้าง ไม่เท่ากัน เลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะสาเหตุนี้หรือเปล่า

ช่วงล่างมีอะไรหลวมหรือเปล่า ธรรมดาถ้าช่วงล่างหลวมเวลาเจอลอนถนนก็แฉลบได้เหมือนกันนะครับ อันนี้ต้องลองเช็คช่วงล่างทั้งหมดดูว่าเป็นอย่างไง อะไหล่ช่วงล่างพวกลูกหมาก ถ้าสำหรับผมผมใช้เบิกห้างเอา เลยไม่ทราบว่า ปีกนก ลูกหมากอื่นๆตรานก ตามวัดโสม จะดีหรือไม่ดีอย่างไร แต่ของห้างก็ปั๊มตรานก มาเหมือนกันนะครับ

ถ้าเรามั่นใจเรื่องช่วงล่าง ว่าสมบูรณ์ดีแล้ว ก็ลองหันมาดูที่ยางด้วยครับ อย่างของผมรอบนี้ ใช้ยาง potenza s 001 ใหม่ๆ 4 เส้น ตั้งศูนย์อย่างไงก็ตั้งไม่ลง ไม่เหมือนกับตอนใช้ advan ad 08 อันนั้นไม่มีปัญหา เรื่องนี้ช่างเขาก็ยัง งงๆ อยู่ว่าทำไม ถามว่าเกี่ยวกับเรื่องซ่อมแร็คมาหรือเปล่า ก็ว่าไม่น่าเกี่ยว เลยตั้งให้พอขับใช้งานได้ไปก่อน ลองวิ่งไปสัีกพักแล้วลองกลับมาสลับล้อตั้งดูใหม่ แต่อันนี้ผมยังไม่ได้ไปทำนะครับ วันนั้นไปช่วงสายๆคิวเยอะเลยกลับบ้านดีกว่า

อย่างไงก็ลองเช็คดูก่อนนะครับ อย่าเพิ่งไปเปลี่ยนรถมันเลย รถมันไม่ได้ทำอะไรผิด พวก " ช่างเถอะ " นั้นแหละที่เป็นตัวก่อปัญหานะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

chai1977

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 13:37:42 »
เห็นด้วยกับคุณ tom46 เหมือนกันครับ เจอแต่ประเภทช่างแม่.ง เยอะไปหนอ่ยครับ
 ช่วงล่างก็ทำที่นี่หละครับ โดนฟันไปสามหมื่นกว่า ทั้งๆที่อะไหล่แค่ หมื่นกลางๆเองอะ เห็นเฮียเขาว่าเบิกศูนย์ แต่หีบห่อมันวัดโสมชัดๆนะครับ ก็คิดว่าช่างเถอะให้มันหายละกัน ทำมาแรกๆก็ดีนะครับ ขับปกติทุกอย่าง พอผ่านไปได้ปีกว่า เอาอีกละ ร่อน ไว เหลือเกิน ช่วงล่างก็ยังแน่น ช่างแจ้งว่าอย่างนี้ครับ
เลย งงๆ กับอาการนี้เหลือ เกิน ที่ทำไปก็แทบทุกอย่างแล้ว เช่น แรค ช่วงล่างยกชุด ยาง ทั้งหมดนี้วิ่งแค่ประมาณหมื่นกว่าโลครับ คงไม่น่าจะเสียหรือเสื่อมได้  หาร้านตั้งเก่งๆที่อื่นพอมีแนะนำบ้างไม๊ครับ

kosit_w

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 15:00:00 »
ลองเข้าศูนย์ดูครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 17:00:04 »
เห็นด้วยกับคุณ tom46 เหมือนกันครับ เจอแต่ประเภทช่างแม่.ง เยอะไปหนอ่ยครับ
 ช่วงล่างก็ทำที่นี่หละครับ โดนฟันไปสามหมื่นกว่า ทั้งๆที่อะไหล่แค่ หมื่นกลางๆเองอะ เห็นเฮียเขาว่าเบิกศูนย์ แต่หีบห่อมันวัดโสมชัดๆนะครับ ก็คิดว่าช่างเถอะให้มันหายละกัน ทำมาแรกๆก็ดีนะครับ ขับปกติทุกอย่าง พอผ่านไปได้ปีกว่า เอาอีกละ ร่อน ไว เหลือเกิน ช่วงล่างก็ยังแน่น ช่างแจ้งว่าอย่างนี้ครับ
เลย งงๆ กับอาการนี้เหลือ เกิน ที่ทำไปก็แทบทุกอย่างแล้ว เช่น แรค ช่วงล่างยกชุด ยาง ทั้งหมดนี้วิ่งแค่ประมาณหมื่นกว่าโลครับ คงไม่น่าจะเสียหรือเสื่อมได้  หาร้านตั้งเก่งๆที่อื่นพอมีแนะนำบ้างไม๊ครับ

ถ้าโดนมาขนาดนี้แล้ว ผมว่าลองเข้า 0 ซักตั้งหนึงครับ เผื่อว่าจะหาย หรือว่าดีขึ้นนะครับ ปกติส่วนตัวผมว่าหน้ามันไวแต่ก็เอารถอยู่ แต่เห็นที่เล่ามาสงสัยว่าต้องมีอะไรผิดพราดแน่ๆถึงทำให้มันไวเกินเหตุ...ล้อเป็นล้อเดิม หรือว่าเปลี่ยนมาแล้วครับ ส่วนตัวรถได้โหลดหรือเปล่าวครับ ถ้าพวกนี้ยังเป็นของเดิมๆติดรถ ถ้างั้นต้องลองเปลี่ยนยางครับ เพราะระยะหมื่นกว่าโลถ้าเป็นรถผมก็น่าจะเกือบ 2 ปี ยางน่าจะเสื่อม หรือเสือบเนื่องมาจากการตั้ง 0 ไม่ดีด้วยอาจจะทำให้ยางเสื่อมสภาพเร็วขึ้น หรือ ลองเอายางหลังไปใส่ข้างหน้าดูก่อนก็ได้ครับ(ยางหลังที่จะลองสภาพต้องดีกว่าข้างหน้านะครับ). ขอให้หายไวๆนะครับ...อย่าเพึ่งไปโกรดรถเลยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2012, 17:19:46 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

ble

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2012, 23:15:52 »
ตอนนออกรถมาแรกๆ มันขับได้มั่นใจมาก พมล.คมและนิ่ง  ;)แต่ตอนนี้ผมก็มีอาการหน้าไวเหมือนกัน เปลี่ยนปีกนกไปข้างนึงอาการดีขึ้นมาก แต่ยังไม่เหมือนตอนออกรถใหม่ สงสัยต้องเปลี่ยนพวกลูกหมากเพิ่มอีกแล้ว  O0

tom46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:36:40 »
ถ้าอย่างนั้น ก็แสดงว่าเป็นที่พวก ลูกหมาก มากกว่านะครับเพราะว่าทำแล้วตอนแรกวิ่งปกติ พอใช้ไปสักพักแล้วเป็น แสดงว่าการใช้งานของอะไหล่ข้างนอก ได้ไม่เท่ากับของห้าง เลยทำให้เกิดอาการต่างๆขึ้นมามากกว่าครับ
ส่วนช่วงล่างที่แจ้งว่าแน่น อย่าเพิ่งชะล่าใจนะครับ ผมเคยที ช่างโยกล้อด้านนอกเช็คช่วงล่างว่าแน่นดี เพราะลูกหมากปีกนก มันมีสองตัวถ้าโยกที่ล้อจะเช็คได้แค่ลูกหมากที่ปีกนกตัวด้านนอก แต่ตัวด้านในต้องถอดแคร้งแล้วลองโยกดูครับ

ที่บางพลัดผมเคยใช้บริการแต่เรื่องตั้งศูนย์นะครับ เรื่องช่วงล่างไม่เคยทำกับเขา ส่วนตัวว่าเขาเก่งเรื่องตั้งศูนย์มากกว่าเรื่องทำช่วงล่างครับ แต่เรื่อง ถ่วงล้อ ผมกลับชอบที่บางพลัดนะครับ ถ้าจำไม่ผิด เขาจะถ่วงแบบธรรมดาก่อน พอตั้งศูนย์ได้ที่แล้วจะมา ถ่วงแบบจี้ล้ออีกที

ส่วนปีกนก ถ้าจะเบิกปีกนกห้างใหม่ยกคู่ ส่วนตัวแนะนำปีกนก ตัว M Package ครับ จะได้ ปีกนก ที่คุณภาพดีกว่า ราคาจะสูงกว่านิดหน่อยครับ ตัวนี้ผมก็เพิ่งรู้มาเหมือนกันว่าเบิกห้างได้ เสียดายเหมือนกันเมื่อสองสามเดือนเพิ่งเปลี่ยนข้างนึงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2012, 10:40:26 โดย tom46 »

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

pepae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:20:38 »
ลองไปสนามเป้าศูนย์ล้อ ดูครับของผมเคยแก้แล้วดีขึ้น

treety

• แฟนพันธุ์แท้
  • เก่งกันจริงๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:45:00 »
เคยถามช่างซ่อมมานะครับ ช่างบอกลอง บูชปีกนก ไม้ตีกลองแร็กพวงมาลัย กันโคลง ดูครับ  3 อย่างที่ทำให้เกิดอาการหน้าไว  ผมกำลังเริ่มไล่ไปที่ล่ะอย่าง เริ่มจากบูชยูริเทรนก่อน ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ

chai1977

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 09:35:12 »
เคยถามช่างซ่อมมานะครับ ช่างบอกลอง บูชปีกนก ไม้ตีกลองแร็กพวงมาลัย กันโคลง ดูครับ  3 อย่างที่ทำให้เกิดอาการหน้าไว  ผมกำลังเริ่มไล่ไปที่ล่ะอย่าง เริ่มจากบูชยูริเทรนก่อน ได้ผลยังไงจะมาแจ้งให้ทราบนะครับ

บูชยูนิเทนเป็นไงบ้างมาแจ้งผลให้เพื่อนๆทราบกันด้วยนะครับ

treety

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2012, 19:49:41 »

บูชยูนิเทนเป็นไงบ้างมาแจ้งผลให้เพื่อนๆทราบกันด้วยนะครับ
ยังหาโอกาสไปใส่ไม่ได้เลยครับ  งานเยอะมากๆ  เดี๋ยวถ้าผมใส่เรียบร้อยแล้ว ยังไงผมจะมาแจ้งให้สมาชิกทราบนะครับ

tom46

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 09:02:57 »
ของผมใช้ของ powerflex เกือบครบชุดอยู่ครับ ขาดแต่ตัวซับเฟรม ที่ใช้อยู่ก็มี บูชเหล็กกันโคลง หน้า/หลัง บูชปีกนก บูชอาร์มหลัง

ถ้าเอาเรื่องความแน่นขึ้นก็โอเคครับ แน่น นิ่งดี โยกเปลี่ยนเลนกระชับดี แต่ถ้าเจอรอยต่อถนนอย่างในกรุงเทพฯ จะสะเทือนมาก แต่ถ้าขับทางไกลจะไม่รู้สึกอะไรเท่าไร

ส่วนเรื่องแก้หน้าไวไหม ส่วนตัวผมว่า มันกลับไปเพิ่มความไวมากขึ้น มากกว่าครับ คิดว่ามันคงกระชับขึ้น เลยตอบสนองได้ไวขึ้นครับ

treety

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2012, 18:24:41 »
ของผมใช้ของ powerflex เกือบครบชุดอยู่ครับ ขาดแต่ตัวซับเฟรม ที่ใช้อยู่ก็มี บูชเหล็กกันโคลง หน้า/หลัง บูชปีกนก บูชอาร์มหลัง

ถ้าเอาเรื่องความแน่นขึ้นก็โอเคครับ แน่น นิ่งดี โยกเปลี่ยนเลนกระชับดี แต่ถ้าเจอรอยต่อถนนอย่างในกรุงเทพฯ จะสะเทือนมาก แต่ถ้าขับทางไกลจะไม่รู้สึกอะไรเท่าไร

ส่วนเรื่องแก้หน้าไวไหม ส่วนตัวผมว่า มันกลับไปเพิ่มความไวมากขึ้น มากกว่าครับ คิดว่ามันคงกระชับขึ้น เลยตอบสนองได้ไวขึ้นครับ

ง่า  แล้วผมจะเปลี่ยนดีมั้ยเนี่ย  บูชยูริเทน

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 22:47:36 »
ของผมนะครับ เข้าo ครั้งแรก คือช่อมแร็ก 5,000 ฿ นำออกมาวิ่งใด้ประมาณ 6 เดือน อาการออกตลอดครับ เข้าoอีกรอบ เที่ยวนี้ช่อมไม่ใด้ครับ เพราะเป็นตามดเยอะ เลยเปลี่ยนใหม่เลยครับ 36,000฿ อาการก็มีอยู่แต่ไม่เยอะ สุดท้ายหรือไม่ท้ายสุดเปลี่ยนยางyokoใหม่4เส้นเลยครับ อาการหายครับ ตอนนี้จะ 2ปีแล้วครับ อาการเริ่มอีกแล้วครับ ดอกยาง ยังแจ่มอยู่เลยครับ แต่ก็ต้องทำใจเปลี่ยนครับ มันเสียวครับ!!!   

tom46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 06:34:07 »
ของผมนะครับ เข้าo ครั้งแรก คือช่อมแร็ก 5,000 ฿ นำออกมาวิ่งใด้ประมาณ 6 เดือน อาการออกตลอดครับ เข้าoอีกรอบ เที่ยวนี้ช่อมไม่ใด้ครับ เพราะเป็นตามดเยอะ เลยเปลี่ยนใหม่เลยครับ 36,000฿ อาการก็มีอยู่แต่ไม่เยอะ สุดท้ายหรือไม่ท้ายสุดเปลี่ยนยางyokoใหม่4เส้นเลยครับ อาการหายครับ ตอนนี้จะ 2ปีแล้วครับ อาการเริ่มอีกแล้วครับ ดอกยาง ยังแจ่มอยู่เลยครับ แต่ก็ต้องทำใจเปลี่ยนครับ มันเสียวครับ!!!   

สงสัยจะเหมือนผมเลย ตอนใส่ yoko ไม่เป็นอะไร พอมาเป็น brigdeston กลับเป็น (ยังงงอยู่เหมือนกันครับ) นี่เมื่อวานเพิ่งไปให้ที่บางพลัดตั้งให้ใหม่ ยังไม่ได้ลองเลยครับ แต่เห็นช่างว่ารอบนี้ดีกว่ารอบที่แล้ว

ส่วน yoko ที่ว่ารุ่นอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 06:36:39 โดย tom46 »

kosit_w

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 15:10:44 »
ผมใช้บริดสโตน re002 ก็ไม่เป็นไรนะ ปรกติดี

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 00:29:35 »

สงสัยจะเหมือนผมเลย ตอนใส่ yoko ไม่เป็นอะไร พอมาเป็น brigdeston กลับเป็น (ยังงงอยู่เหมือนกันครับ) นี่เมื่อวานเพิ่งไปให้ที่บางพลัดตั้งให้ใหม่ ยังไม่ได้ลองเลยครับ แต่เห็นช่างว่ารอบนี้ดีกว่ารอบที่แล้ว

ส่วน yoko ที่ว่ารุ่นอะไรครับ
ตอนก่อนเปลี่ยนก็ Bri- ton นั้นแหล่ะครับ ของรุ่นแพงซะด้วยครับ ตอนเปลี่ยนน่ะยกธงขาวแล้วครับ ตอนนี้ใช้ Yoko รุ่น Earth 1 ครับ ยอมรับนะติดใจครับ okเลย ตอนนี้ที่จะเปลี่ยนเพราะอายุ +ระยะทางครับ ผมออกต่างจังหวัดบ่อยครับ เหนือสุดคือ ไปดูไร่กาแฟ อ. ด่านซ้าย จ.เลย ส่วนทางไต้สุดก็เกาะสมุยครับ(บ้านเกิด) โดยใช้บ้านบางบัวทองเป็น 0 กลาง เป็นใงครับวิ่งกันมันเลย ยังไม่รวมที่ไปดูงานที่ภาคตะวันออกอีก 3-4จังหวัดครับ สรุปว่า ok แจ่มครับ ใช้ดีจึงบอกเพื่อน!!!