ผู้เขียน หัวข้อ: เมนูกบ  (อ่าน 3557 ครั้ง)

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
เมนูกบ
« เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 10:45:45 »
เห็นหลายๆ ท่านกล่าวถึงกบทอด ทีแรกก็นึกว่าพูดเล่นๆ กัน พอมารู้ว่าชอบกินกบทอดผมเลยมีอะไรมาแนะนำครับ

ผมเองเป็นคนหนึ่งที่ชอบกินกบมาก เวลาเดินทางไปไหนจะต้องแวะหาร้านอาหารอีสานแล้วสั่งเมนูกบ

ชลบุรี มีร้านอาหารป่า อยู่ใกล้ๆ แยกรังเรติดแกแลคซี่บางแสน หากมาจากถนนสุขุมวิท เลี้ยวขวาลงหาดบางแสน ร้านอยู่ซ้ายมือ มีรถกระบะมิตซู ไซโคลนจอดหน้าร้าน ร้านนี้ทำกระเพรากบได้อร่อยมาก กบที่นี่จะสับละเอียดนิดๆ เวลาเคี้ยวจะกรุบๆ สุดยอด

ขอนแก่น แถวริมบึง เช่น ร้านครัวป้าน้อย และอื่นๆ มีเมนูกบอร่อยมาก โดยเฉพาะอ่อมกบ รสชาดจัดจ้าน ซี๊ดๆ

เชียงราย ร้านริมปิง มีเมนูกบที่ขึ้นชื่อ สาวเสริร์ฟสวย น่านั่ง

เชียงใหม่ ถ้าจำไม่ผิดชื่อร้าน โตกตอง หรืออะไรนี่ล่ะ มีเมนูกบแบบชาวเหนือ ก็รสชาดไม่แรง น่ารับประทาน

พิษณุโลก ชื่อร้าน ลมเย็น มีอาหารเกี่ยวกับกบราดข้าว สะอาด ใช้ได้เลยร้านนี้

อยุธยา ร้านข้าวแกงชื่อแม่เสี้ยน (ถูกป่าวหว่า) มีเมนูกบด้วย แต่ไม่ทุกวัน เพราะบางทีไปก็มีให้กิน บางทีก็ไม่มี

สระบุรี รู้สึกจะร้านบ้านสวนนะ มีเมนูกบผัดพริก มีปลาไหลด้วย ต้องกิน 2 จาน จะถึงใจมาก

อุบล มีร้านเล็กๆ หลังโรงแรมเนวาด้า เป็นร้านเพิง เมนูกบโคตรแซบ โดยเฉพาะกบผัดเผ็ดเด็ดสุด

ยะลา ไม่ได้กิบกบเพราะมัวแต่หลบลูกระเบิด อิอิ

กบอร่อยต้องเป็นกบสดปรุงใหม่ๆ ถ้าเป้นกบที่ทอดไว้ก่อนนำมาปรุงจะรสชาดไม่อร่อยมาก เมนูกบที่อร่อยที่สุดคือเมนูที่ผมทำเอง นั่นคือ แกงกบใส่ข้าวคั่วสไตล์อีสาน มันอร่อยมากๆ กินแล้วคิดถึงแม่ เพราะตอนเด็กๆ แม่จะชอบทำให้กิน  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
Re: เมนูกบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 11:45:19 »
ผมไม่ชอบกินกบ ชอบกิน"ตับ" มากก่า  :lol:

ปล. คุณยิ้มอยู่บางแสน รู้จักร้านครัวจ่าอาจ มั๊ยครับ ? ร้านเพื่อนผมเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 12:10:20 »
อ้างจาก: "OaTt"
ผมไม่ชอบกินกบ ชอบกิน"ตับ" มากก่า  :lol:

ปล. คุณยิ้มอยู่บางแสน รู้จักร้านครัวจ่าอาจ มั๊ยครับ ? ร้านเพื่อนผมเอง

รู้จักครับ ลูกชายเขาเป็นเพื่อนผม ทำงานด้วยกัน เล่นเค้าเตอร์สไตรยิงหัวกันบ่อยๆ  (ลูกชายเจ้าของร้านชื่อ เอ๊กซ์ หัวล้านๆ) :D
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 14:42:40 »
อ้างจาก: "yimbangsaen"

รู้จักครับ ลูกชายเขาเป็นเพื่อนผม ทำงานด้วยกัน เล่นเค้าเตอร์สไตรยิงหัวกันบ่อยๆ  (ลูกชายเจ้าของร้านชื่อ เอ๊กซ์ หัวล้านๆ) :D

ผิดๆ ครับโทษที ร้านคนรู้จักผมชื่อร้าน ดาบจาด ไม่ใช่จ่าอาจ แหะๆ ชื่อคล้ายๆ กันเลยลืม  :D  :D

OaTt

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 18:47:50 »

ผิดๆ ครับโทษที ร้านคนรู้จักผมชื่อร้าน ดาบจาด ไม่ใช่จ่าอาจ แหะๆ ชื่อคล้ายๆ กันเลยลืม  :D  :D

เอ้ย ถามจริงรู้จักไอ้ x ด้วยหรอครับ ? เพื่อนผมที่ bu ครับ ไม่ได้เจอกันเกือบ 10 ปีแล้วมั๊ง ? ลองถามเค้าดูครับรู้จัก หมู , เน มั๊ย ? อิอิ :mrgreen:

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 19:32:50 »
รู้จักดีเลยล่ะครับ คุณ X นี่เล่นเค้าเตอร์กากสุดล่ะ อิอิ เขาเพิ่งแต่งงานมาไม่นานนี่เอง ตอนนี้ก็ทำงานอยู่ที่ ม.บูรพา อยู่ใกล้ๆ ผมนี่ล่ะครับ แต่คนละตึกเท่านั้น เจอกันทุกวัน  :D  :D

OaTt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 10:52:35 »
รู้จักดีเลยล่ะครับ คุณ X นี่เล่นเค้าเตอร์กากสุดล่ะ อิอิ เขาเพิ่งแต่งงานมาไม่นานนี่เอง ตอนนี้ก็ทำงานอยู่ที่ ม.บูรพา อยู่ใกล้ๆ ผมนี่ล่ะครับ แต่คนละตึกเท่านั้น เจอกันทุกวัน  :D  :D

โลกกลมเนอะ ว่าแต่ x นี่หน้าสิวๆ เยอะหน่อย ตัวไม่สูง ผิวคล้ำๆนะครับ (กลัวจะผิดคน  :lol: ) ไว้มีโอกาสไปเที่ยวบางแสนจะแวะไปหาเสี่ยยิ้มนะ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 11:44:34 »

โลกกลมเนอะ ว่าแต่ x นี่หน้าสิวๆ เยอะหน่อย ตัวไม่สูง ผิวคล้ำๆนะครับ (กลัวจะผิดคน  :lol: ) ไว้มีโอกาสไปเที่ยวบางแสนจะแวะไปหาเสี่ยยิ้มนะ

หน้าเป็นอุกาบาตเลยล่ะ อิอิ  :D

BMWRed

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 23:35:46 »
ใช่ครับ ถ้ากบทอดไว้แล้วเอามาทำอาหารมันเหนียวนะผมว่า ต้องทอดสดใหม่ กรอบนอกนุ่มใน ร้านที่พี่เมธพาไป ร่มไม้ชายนา ก็อร่อยครับ เคยไปกะพ่อเปนประจำ

green tea

• E46 M54 330IA
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 25, 2012, 01:41:58 »
:hi กินมากๆหน้าจะเป็นแบบคุณ X ป่าวอ่ะ คุณยิ้ม 555

Noomai

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 28, 2012, 23:48:48 »
วันนี้กิน ผัดกบ อร่อยแต่เค็มไปนิด แม่บ้านของเพื่อนที่ทำงานทำเอง ^^ ถือว่าผ่าน ถึงเครื่องจะไม่ครบก็เถอะ  :wahaha

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 29, 2012, 08:24:50 »
อ้างจาก: "Noomai"
วันนี้กิน ผัดกบ อร่อยแต่เค็มไปนิด แม่บ้านของเพื่อนที่ทำงานทำเอง ^^ ถือว่าผ่าน ถึงเครื่องจะไม่ครบก็เถอะ  :wahaha

อีกเมนูครับ พี่ต้องลองอ่อมกบ สูตรอีสานครับ มันสุดยอดมาก
 :goodjob