ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องสั่นจะดับให้ได้เลย :(  (อ่าน 8459 ครั้ง)

Nae

• คนคุ้นเคย
เครื่องสั่นจะดับให้ได้เลย :(
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2013, 23:28:09 »
ก่อนหน้านี้รถผมมีอาการสตาร์ทครั้งแรก(ตอนเครื่องเย็น)ไม่ติด ต้องสตาร์ท 2-3 ครั้ง เลยจัดการเปลี่ยนปั้ม หัวฉีด

และเซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยงไปเรียบร้อย อาการเครื่องติดยากในตอนแรกหายไปแล้วครับ แต่ได้อาการใหม่มาคือเครื่องสั่น

ในรอบเดินเบา ไม่ว่าจะเข้าเกียร์ D หรือ R พร้อมกับหักหมุนพวงมาลัยปุ๊ป เครื่องสั่นหนักรอบตกอย่างแรง

จะขับไำปไหนทีต้องสตาร์ทเครื่องทิ้งไว้จนแก๊สพร้อมใช้งานถึงจะออกบ้านได้

ปล.เป็นเฉพาะน้ำมันครับ พอสับแก๊สปุ๊ป นิ่งดีไม่มีอะไรเลย เรียนผู้รู้ช่วยแนะนำทีครับ  :-X  :-X

Sumate

• แฟนพันธุ์แท้
Re: เครื่องสั่นจะดับให้ได้เลย :(
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 12:35:33 »
ทดสอบหัวฉีดน้ำมันคับ
ตัวแทนสินค้าออนไลน์ จากญี่ปุ่น รับสั่งตัดทั้งคันมาลงระบบใหม่/หัวตัด/เครื่อง/เกียร์/วิเคราะห์ระบบ E46 ด้วย GT1 Tel.088-856-8506 สุเมธ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
Re: เครื่องสั่นจะดับให้ได้เลย :(
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 13:01:53 »
เห็นพี่สุเมธ มีเครื่องล้างหัวฉีด ไว้ขอไปทำหน่อย ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไรครับ ใช้เวลานานไป 4 สูบ 4 หัว  :-X
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 14:02:55 »
น้ำมันบูดหรือเปล่า

ลองวิ่งน้ำมันเก่าให้หมดถัง

แล้วเติมเบนซิล 95 เพียวๆเข้าไปดูครับ

Nae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 22:10:57 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
น้ำมันบูดหรือเปล่า

ลองวิ่งน้ำมันเก่าให้หมดถัง

แล้วเติมเบนซิล 95 เพียวๆเข้าไปดูครับ

เบนซินเพียวๆนี่มีโอกาสบูดด้วยเหรอครับ? เพราะผมเติม เบนซิน91 และ 95 มาตลอดเลยนะ ไม่เคยโซฮอลล์เลยน่ะครับ?

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2013, 22:26:32 »
พวกท่อยางเข้าไอดี มีอะไรขาดหรือเปล่าครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Nae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 00:02:42 »
อัพเดทอาการรถครับ(ยังไม่จบเลย) ล่าสุดเปลี่ยนยางแท่นเครื่องไป(ช่างวีบอกมันทรุดไปมากแล้ว)

เปลี่ยนวาว์ลจานบิน เซนเซอร์อากาศ(ทั้งหมดนี่ยังเป็นของที่ช่างวีสั่งมาให้ยังไม่ได้จ่ายเงินจริงเพราะเป็นการทดสอบอาการ)

สรุปอาการสั่นยังเป็นอยู่ครับ ตอนเครื่องเย็น แต่พอเข็มความร้อนขึ้นนิดนึงก็หายแล้วครับ

ปล.ไม่ทราบว่ามันยังมีอะไรที่ต้องตรวจสอบอีกไหมครับ หรือว่าผมต้องลองไปเช็คพวกคอยล์ หัวเทียนเลยรึเปล่า?

(เคยใช้คอมเช็คอาการดูนะแต่มันจับได้แค่เซนเซอร์อากาศ ช่างวีเขาไม่ได้ใช้ gt1 น่ะครับเป็นโปรแกรมอะไรผมก็ไม่ทราบ)

ตอนนี้รถผมนี่นอนอู่ตลอดเลย  :'(  :'(

ananbzf

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 01:32:06 »
หวัดดีคับท่าทางจาอาการคล้ายๆรถผมครับ เครื่องเย็นติดครั้งแรกมีอาการหอบมากๆพบช่างเปลี่ยนเซ้นเซอร์เพลาลูกเบี้ยวไปหนึ่งตัว(ช่างตรวจพบว่ามีอารามฟ้อง)   หลังจากนั้นอาการนี้หายแต่ไม่นานตอนนี้เริ่มกลับมาสั่นและเริ่มหอบแรงขึ้นเกือบจาเหมือนเดิมแล้วครับ        และรอบเครื่องไม่ค่อยนิ่งเป็นบางครั้ง สังเกตจากตอนรอบเดินเบาครับ     อย่างไรท่านเจ้าของกระทู้แก้ไขอาการนี้จนหายแล้วมาอัพเดรทแจ้งด้วยนะครับว่าเกิดจากอะไรและช่างแก้ไขได้อย่างไร ขอบคุณล่วงหน้าครับ ::)

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 06:53:16 »
กรองเบนซิน  ???
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 07:21:44 »
น่าจะที่ vanos นะครับมันจะเป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็น เพราะเหมือนมันรั่วๆอยู่ ตอนเครื่องเย็นรถจะปรับตัวค่อนข้างยากนะครับ ชุดซ่อมก็ไม่น่าจะแพงนะครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Nae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 08:30:01 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
น่าจะที่ vanos นะครับมันจะเป็นเฉพาะตอนเครื่องเย็น เพราะเหมือนมันรั่วๆอยู่ ตอนเครื่องเย็นรถจะปรับตัวค่อนข้างยากนะครับ ชุดซ่อมก็ไม่น่าจะแพงนะครับ

M43 นี่มี vanos ด้วยเหรอครับ?

tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 11:36:46 »
พวกท่อหายใจ ท่อต่อต่างๆ เช็ดดูหรือยัง เคยคุุยกับช่าง ช่างเขาบอกว่ารถ bm นี ท่อทางต่างๆถ้ารั่วจะทำให้เครื่องสั่นได้ครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 11:48:11 »

M43 นี่มี vanos ด้วยเหรอครับ?

โทษทีครับผมตอบของอีกท่านนะครับ ท่านที่อยู่ก่อนหน้าพี่อ้วนนะครับ O0

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Runin

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 09:21:14 »
พวกท่อหายใจ ท่อต่อต่างๆ เช็ดดูหรือยัง เคยคุุยกับช่าง ช่างเขาบอกว่ารถ bm นี ท่อทางต่างๆถ้ารั่วจะทำให้เครื่องสั่นได้ครับ

ขออนุญาตเสริม ลองตรวจสอบ ICV (Idle Control Vale)ครับ อาจจะสกปรก

Nae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 22:49:09 »
อัพเดทอาการต่ออีกหน่อยครับ หลังจากที่ผมอัพเดทอาการของรถและแจงว่าทำอะไรไปบ้างแล้ว จนถึงตอนนี้ผมยังไม่ได้ทำอะไรต่อเลยครับ

เพราะช่วงนี้งานยุ่งมากทำได้แค่วอร์มเครื่องให้มันร้อนรอจนอาการสั่นหายแล้วจึงขับออกไป แต่ที่ผิดสังเกตุคือปลายท่อครับ รู้สึกว่าแถวๆ

ปลายท่อรวมถึงวงในของท่อตอนปลายมันมีคราบดำๆคล้ายจะเป็นเขม่า ล่าสุดดำมากๆ เลยจัดการล้างรถและทำความสะอาดตรงปลายท่อ และจะ

ลองดูอาการอีกทีว่านานๆไปแบบที่ยังไม่ซ่อมเนี่ยจะดำอีกไหม

ปล.ไม่ทราบว่าอาการดังกล่าวมีใครเคยเป็นหรือเดาอาการได้บ้างมั้ยครับ มันเป็นปกติรึเปล่าผมอาจไม่ค่อยได้สังเกตเท่าไหร่ ขอบคุณครับ  :-X

kombig

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:44:20 »
ของผมเคยเป็นอาการสั้่นดึงตัวถังเลยครับ จะเป็นเฉพาะตอนสตาร์ทตอนเช้า เครื่องเย็น  สรุปเสียที่ air mass ครับ ไล่หาหมดเงินไปกว่า 30000 ครับ ทำไปหมดครับทั้งเปิดเครื่องทำเครื่องท่อนบน สรุปมาจบที่ air mass  m43 เหมือนกัน ลองถอด air mass มาล้างดูก่อนครับ

tom46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:50:12 »
มีเขม่าดำ แสดงถึงการเผาไหม้มีอะไรผิดปกติ ลองหาอู่เอาคอมเช็คูครับ ว่า O2 sensor / air mass มีอะไรผิดปกติหรือเปล่าครับ

Runin

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 13:37:08 »
 *ฝากเพื่อนๆลองตรวจสอบดูครับ* อันนี้รถผมเองครับเครื่อง N42   อาการคือตอนสตาร์ทเย็น เครื่องสั่นมากเหมือนจะดับและเสียงเหมือนจุดระเบิดไม่ครบสูบ แต่พอเครื่องยนต์เริ่มมีอุณสูงขึ้นก็ปกติ
ลองตรวจดูพบตัวปัญหาคือ
หม้อพักอากาศทะลุครับ เนื่องจากไปเสียดสีกับชุดตั้งสายพาน

............. :o

สาเหตุเกิดจากตอนไปเปลี่ยนไส้กรองอากาศช่าง คงทำลูกยางที่ล็อคระหว่างหม้อพัก(ลูกศรสีเขียว)กับหม้อกรองอากาศหลุด
เลยทำให้ไปเสียดสีกับชุดตั้งสายพาน ตอนนี้แก้ไขแล้วปกติดีครับ