ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องไฟ Air Bag และการทำงานหน่อยครับ  (อ่าน 1550 ครั้ง)

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
พอดีเมื่อวานนำรถเข้าไปเช็คที่ศูนย์ ตอนรับกลับปรากฎว่าไฟ Air Bag มันโชว์ (ก่อนมาไม่เป็นครับ)
ก็เลยให้ทางศูนย์เค้าเช็คแล้วแจ้งว่า Sensor Air Bag ฝั่งคนนั่งมันเสื่อม เค้าทำการลบ Code
แล้วก็ตัด Sensor ตัวนี้ออกแล้ว ตอนนี้ไฟไม่โชว์แล้ว
แต่ผมยังสงสัยว่าแล้วแบบนี้ Air Bag ฝั่งผู้โดยสารด้านหน้ามันยังทำงานอยู่มั้ยครับ
สมมติว่ารถผมเกิดอุบัติเหตุ Air Bag ฝั่งผู้โดยสารจะทำงานยังไงครับ
1. ระเบิดทุกกรณี ไม่ว่าจะมีผู้โดยสารนั่งอยู่หรือไม่
2. ชนยังไงก็ไม่ระเบิดออก เพราะได้ปิดไปแล้ว
ขอบคุณครับ

ปล. ช่วงนี้หน้าปัดรถผมไฟสัญญาณต่างๆ ทยอยมาเยี่ยมเยียนให้เห็นหน้าคร่าตากันอยู่ๆ เลยครับ  :o
เริ่มจาก ไฟน้ำมันเครื่อง เป็นมานานแล้ว อันนี้ Sensor น่าจะเสื่อม ช่างมัน ปล่อยไว้ก่อน
จากนั้น ไฟแบต อันนี้ไดชาร์ทเสีย แก้ไขเรียบร้อย
ตามมาด้วย ไฟหม้อน้ำ จุกไล่ลมหัก แก้ไขเรียบร้อยแล้วเช่นกันครับ
ตอนนี้ไฟ Air Bag ศูนย์ลบ Code แล้วตัด Sensor ไปแล้วครับ

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: สอบถามเรื่องไฟ Air Bag และการทำงานหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 17:46:24 »
อ่าว..ผมก็ตามไปตอบห้องโน่น..ไม่ได้ดูห้องเหมือนกัน 555 โดยส่วนตัวผมว่าน่าจะ ข้อ 1.แต่ยังไงคุณ ryan ย้อนกลับไปถาม 0  ที่เค้าลบ code ให้จะชัวร์สุดครับผม

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: สอบถามเรื่องไฟ Air Bag และการทำงานหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 17:53:58 »
ผมก็ งง ตอนแรกนึกว่าขายของ  :-\แต่ทำไม่กระทู้ซำ้เต็มไปหมดเลย555 :)) ตามคุณ yo เลยครับ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 18:07:25 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ryan_E46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 17:55:47 »
โทษทีครับ ผมก็ว่าแล้ว ทำไมกดส่งแล้วมันค้างๆ แล้วก็หายไป ก้ลองกดใหม่ แล้ว refresh ดูหน้าถาม-ตอบปัญหาก็ไม่มีขึ้น
มันดันไปอยู่ที่กระดานซื้อขายซะงั้นอ่ะ
ขอโทษจริงๆ ครับ
 :-X

Ryan_E46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 17:59:28 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อ่าว..ผมก็ตามไปตอบห้องโน่น..ไม่ได้ดูห้องเหมือนกัน 555 โดยส่วนตัวผมว่าน่าจะ ข้อ 1.แต่ยังไงคุณ ryan ย้อนกลับไปถาม 0  ที่เค้าลบ code ให้จะชัวร์สุดครับผม

ก่อนออกมาผมก็ถามแล้วครับว่าแบบนี้ Air Bag มันจะระเบิดมั้ยถ้ารถผมเกิดอุบัติเหตุ
แต่ Service Adviser เค้าตอบว่าไม่ระเบิดครับ ตอนนั้นผมก็ งงๆ ก็เลยขับออกมา
แล้วมานึกขึ้นได้ว่า เคยอ่านเจอว่า Sensor ตัวนี้ มันแค่ตรวจจับว่ามีคนนั่งหรือป่าวไม่ใช่เหรอ
แบบนี้ถ้าปิด Sensor มันก็น่าจะเตรียมพร้อมทำงานตลอดสิ ก็เลย งง เข้าไปใหญ่ว่าตกลงมันยังไงกันแน่ครับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 23:55:56 »
1-ถ้าไม่ระเบิด แล้วถ้ามีคนนั่งอยู่ล่ะ เจ็บหนัก อาจถึงตาย ( มีแิร์แบคแต่ใช้ประโยชน์ไม่ได้)

2-ถ้าระเบิดทุกกรณี. แล้วถ้าไม่มีคนนั่งอยู่แล้วชนตรงๆ เสียแอร์แบคทิ้งฟรีๆ3ลูกเลยนะครับ