ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟห้องโดยสารติดๆดับๆ  (อ่าน 1787 ครั้ง)

praphol

• แฟนพันธุ์แท้
ไฟห้องโดยสารติดๆดับๆ
« เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 11:04:35 »
ใครมีประสบการณ์ไฟห้องโดยสารติดบ้างไม่ติดบ้างเวลาเปิดประตูรถ  ว่าควรตรวจสอบตรงไหนว่าและอะไรเสียครับ

24noppon

• เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
Re: ไฟห้องโดยสารติดๆดับๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 13:07:09 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ใครมีประสบการณ์ไฟห้องโดยสารติดบ้างไม่ติดบ้างเวลาเปิดประตูรถ  ว่าควรตรวจสอบตรงไหนว่าและอะไรเสียครับ
เป็นกับประตูทุกบานไหมครับ หรือเป็นเฉพาะ บ้านฝั่งคนขับ
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

praphol

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 09, 2020, 14:30:00 »
เป็นทุกบานครับ

24noppon

• เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 10, 2020, 15:46:23 »
อาการคล้ายๆของผม แต่ของผมมันจะกระพิบๆไม่ได้ดับไปเลย ผมลองหาดูแล้วไปเจออาการไฟส่องภายในกระโปงหลังมันดับผมเลยรื้อชุดกลอนกระโปงหลังออกมาดู เจอสวิชมันช๊อตลงกราวอยู่ครับ หลังจากเปลี่ยนชุดกลอนไปแล้วไฟกระโปงหลังติดปกติ ส่วนไฟในห้องโดยสารยังไม่มีกระพิบให้เห็นเลยครับ

เบื้องต้นลองเช็คระบบไฟแสงสว่างรอบรถดูก่อนครับติดครบไหม
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

praphol

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 10:08:40 »
ตรวจสอบแล้ว ติดทุกหลอดครับรึว่า ผมเปลี่ยนใช้หลอด LED เลยเกิดปัญหา แต่ตอนเปลี่ยนใส่ตอนนั้นก็ปกตินะครับ  เดียวจะลองใส่กลับของเดิมดูครับ

Panta

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 15, 2020, 09:17:28 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ตรวจสอบแล้ว ติดทุกหลอดครับรึว่า ผมเปลี่ยนใช้หลอด LED เลยเกิดปัญหา แต่ตอนเปลี่ยนใส่ตอนนั้นก็ปกตินะครับ  เดียวจะลองใส่กลับของเดิมดูครับ
เปลี่ยนกลับมาใช้ของเดิน หายเป็นปกติมัยครับ ถ้าใช้ LED น่าจะต้องเขียนโปรแกรมใหม่ แต่ไม่รู้ว่าจะได้หรือเปล่านะครับ

praphol

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 16, 2020, 09:18:44 »
ยังไม่ได้เปลีียนเลยครับ เปลี่ยนแล้วจะเป็นอย่างไร เพราะผมเปลี่ยนเกือบทุกหลอด ในเก๋ง ไฟท้ายทั้งหมด ไฟหรี่หน้า ด้วยครับ

24noppon

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2020, 09:14:31 »

ถ้าเป็น LED ผมเคยเปลี่ยนไฟท้ายเป็น LED เฉพาะไฟเบรคอย่างเดียว อาการคือเวลาเบรคไฟจะกระพริบ ผมเลยจับเปลี่ยนทุกหลอด อาการกระพริบก็หายไป
อาจจะเกี่ยวกับหลอด LED ด้วยครับ ลองกลับเป็นหลอดใส้ดูครับ