ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถาม.. เรื่องการรับโอนที่ดิน  (อ่าน 1618 ครั้ง)

KcKc

• แฟนพันธุ์แท้
ขอสอบถาม.. เรื่องการรับโอนที่ดิน
« เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 21:46:41 »
ขอสอบถาม.. เรื่องการรับโอนที่ดิน
ทำสัญญาซื้อขายในวันจันทร์ 17นี้ ที่จังหวัดเลย
แต่สมุดทะเบียนบ้านหาย คงทำใหม่ไม่ทัน
มีแต่ถ่ายสำเนา ชื้อตรงกับทะเบียนบ้านไว้
เอกสารนี้สามารถทำเรื่องโอนที่ดิน ได้หรือเปล่า
-
ขอบคุณครับ

sak_pk

• บุคคลในตำนาน
    • ที่ดินภูเก็ต
Re: ขอสอบถาม.. เรื่องการรับโอนที่ดิน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 22:05:56 »
ไม่แน่ใจว่าถ่ายสำเนาเองได้ไหม แต่ถ้าขอจากอำเภอให้เขาออกรับรองสำเนาให้โดยเอาบัตรประชาชนไปยื่นสามารถรับเอกสารได้เลย และสามารถใช้โอนที่ดินได้ครับ

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: ขอสอบถาม.. เรื่องการรับโอนที่ดิน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2012, 22:24:56 »
เคยไปโอนไม่เห็นเค้าขอดูเล่มทะเบียนบ้านนะครับ ดูแต่สำเนา เซ็นชื่อสำเนาถูกต้อง
แต่ถ้าหากไม่มี ก็สามารถขอคัดที่ อำเภอได้ครับ  อำเภอไหนก็ได้ครับ