ผู้เขียน หัวข้อ: จะแก้เสียงลมให้เงียบ ( แก้ได้แล้ว )  (อ่าน 17007 ครั้ง)

ukrit

• ขาประจำ
จะแก้เสียงลมให้เงียบ ( แก้ได้แล้ว )
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:46:20 »
อยากแก้เสียงลมเวลาวิ่งเกินร้อยขึ้นไปครับ  รู้สึกว่ายางขอบประตูจะเริ่มแฟบแบนแล้ว ลองสังเกตุตัวที่ติดกับประตูดูครับ น่าจะแฟบทุกคันแล้ว
เลยมีความคิดว่าจะเปลี่ยนแต่ก็คงสู้ราคาไม่ไหว หรือไม่ก็คงเปลี่ยนยากน่าดูเพราะดูแล้วใช้กาวติดรอบขอบประตูเลย ติดไม่ดีมีหลุดแง๋มๆ
อยากขอความคิดเห็นหน่อยครับ ว่าจะหาอะไรยัดเข้าไปดี ให้มันอึ๋มพอง เหมือนเดิม ที่คิดๆไว้ก็คือ
1 จะหายางขอบประตูเส้นเล้กๆ ร้อยเสริมเข้าไปแทน
2 สายยางตุ้ปลา ดูๆแล้วมันจะแข็งอยู่ไม่นานและกลัวปิดไม่ลง
3 ท่อโฟมนิ่มๆ เหมือนที่หุ้มท่อแอร์
วิธีไหนดีครับ ขอความเห็นหน่อยครับ นักดีไอวายมาช่วยไขหน่อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2012, 21:29:47 โดย ukrit »

ekrl

• แฟนพันธุ์แท้
  • 318 iase N42
Re: จะแก้เสียงลมให้เงียบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 12:06:15 »
เปิดวิทยุ ให้ดังขึ้นครับ  ;D

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 14:17:42 »
ส่วนมาใส่สายยางตู้ปลาครับ  / ผมว่าหามือ 2 สภาพงาม จาก Japan ลองไปดูที่

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

----------------------------------------

ส่วนการตั้งประตู ซ่อมกลอน ลดเสียง แนะนำ ช่างสมควร ร้านตี๋การช่าง อยู่ซอยรองเมือง ตรงข้ามอู่ซ่อม BMW
รับซ่อม ระบบเซ็นทรัลล๊อค กลอนประตู ระบบปัดน้ำฝน ม่านหลังไฟฟ้า กระจกข้างพับไฟฟ้า

เปิดวันจันทร์-วันเสาร์ 8.00-18.00น. เบอร์โทร(081)840-5885  ควรไปเช้าๆ

ในภาพ คนใส่เสื้อสีแดง  / ผมเอารถไปให้แกทำ ทั้ง Benz และ BM เก่งชำนาญมาก

------------------------------------------

ส่วนตัว เปลี่ยนยางใหม่ด้านคนขับ ( เพราะบานนี้จะเปิดบ่อย การสึกหรอมาก )  จำนวน 1 เส้น + นำไปตั้งประตู กับช่างสมควร  .......... จบ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2012, 14:28:05 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 15:54:27 »
จากประสบการณ์ตรงตอนใช้นะครับผมก็รำคายมากๆครับกับเสียงลมเนี่ยคิดว่าเป็นยางขอบประตัเปลี่ขนยางขอบประตูนอกในเลยครับหมดไปสองข้างหมื่นกลางเห็นจะได้ ครับสรุปคือไม่ดีขึ้นเลยครับ เลยลองแก้โดยการถอดกระจกใส่ใหม่ดีขึ้นมา40%ครับเสียงเบาลงแต่ไม่หายครับแต่ดีขึ้นครับเลยทำใจแล้วผมก็รำคาญเหมือนกันครับคราวนี้เข้า 0 เค้าบอกว่าแก้ไม่ได้มันเป็นเสียงลมประทะเป็นทุกคันใน e 46 จะมากจะน้อยแล้วแต่คันครับ เลยทำใจแต่ตอนนี้ขายไปแล้วครับ

fernandez

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 16:21:12 »
อย่ามองข้ามฐานกระจกมองข้างคับ ใต้ฐานจะมีแผ่นโฟมรองอยู่ อาจจะเก่า เปื่อย ขาด
เคยถอดกระจกออกแล้วลืมใส่โฟมกลับเข้าไป เสียงลมเข้าอย่างกะเปิดกระจกขับรถ :-*

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 18:07:57 »
ของผมก็เป็นครับมีแต่คนบอกว่าแก้ไม่หาย เปลี่ยนยางขอบประตูไปก็เสียเงินเปล่าวๆ ผมก็เลยไม่ทำเปล่อยให้มันดังแบบนั้นแหละ พอคนขึ้นรถเราเขาก็จะได้รู้ครับว่ารถเราเป็น BMW e46 เพราะมันเป็นทุกคันครับ
 :)) :)) :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 19:48:05 »
ที่ผมแก้ไขนั้นเสียงเงียบครับ โดยเบิกยางขอบประตูศูนย์และนำไปปรับบาน
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 20:18:47 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ที่ผมแก้ไขนั้นเสียงเงียบครับ โดยเบิกยางขอบประตูศูนย์และนำไปปรับบาน

ต้องปรับบานประตูใหม่เลยหรือครับ  ??? ???

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 20:34:55 »
รถของผมก็เป็นเหมือนกัน น่ารำคาญจริงๆ  O0
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

Krisada511

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 22:17:58 »

ต้องปรับบานประตูใหม่เลยหรือครับ  ??? ???

ต้องทำสิครับ บานคนขับมันเปิดใช้งานถี่ ไปหาช่างสมควร ตามที่อยู่ เบอร์โทรด้านบนได้เลยครับ / ถ้าว่างๆ เอากระดาษ a4 พับครึ่งตามยาว ไล่สอดรอบบานดู แล้วดึงเข้า ดึงออก ก็จะทราบบริเวณที่ไม่แนบสนิท บางที่ช่างประตูเขาก็จะดัดให้ .... ที่จริงทำเองก็ได้ ใช้แรงนิด

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 12:25:18 »
ถ้าเราลองโดยการปิดประตูแล้วเอาเทปกาว(ที่เค้าใช้ติดสันปกรายงาน) ติดให้หมดเอาแบบคิดว่าลมเข้าไม่ได้ แล้วปีนเข้าทางประตูหลัง แล้วไปลองขับดูว่าหายมั้ย  ถ้าหายก็คงเป็นที่ยางขอบประตู แต่ถ้าไม่หายก็คงไม่ใช่ยางขอบประตูแล้วล่ะ

Ryan_E46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 13:04:36 »
ถ้าเราลองโดยการปิดประตูแล้วเอาเทปกาว(ที่เค้าใช้ติดสันปกรายงาน) ติดให้หมดเอาแบบคิดว่าลมเข้าไม่ได้ แล้วปีนเข้าทางประตูหลัง แล้วไปลองขับดูว่าหายมั้ย  ถ้าหายก็คงเป็นที่ยางขอบประตู แต่ถ้าไม่หายก็คงไม่ใช่ยางขอบประตูแล้วล่ะ
สุดยอดเทคนิคเลยครับ ไว้จะลองดูบ้าง  ;)

Awirut

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 13:22:42 »

วิธีนี้น่าลองมากๆๆๆๆๆๆๆๆ  ;) ;) ;)

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 13:33:58 »

ผมว่าแปะค้างไว้เลย น่าจะแก้ไขได้อีกทาง  >:D

Awirut

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 15:49:02 »

ผมว่าแปะค้างไว้เลย น่าจะแก้ไขได้อีกทาง  >:D

ถ้าจะดีเหมือนกันเข้ารถแล้วก็ให้คนข้างนอกแปะและเราก็ไม่ต้องออกเลยทีนี้ ฮะฮะ  ;) ;)

Krisada511

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 16:58:47 »
  แบบนี้เงียบ ประหยัด  (  ฮ่า )

yo-e46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 17:09:59 »
เชื่อไหมครับก่อนที่ผมจะถอดกรุจกบังลมหน้าออกแล้วใส่ใหม่อีกครั้งเนี่ยผมทำวิธีปิดเทปกาวมาแล้วครับไาใช่แค่ประตู2บานหน้านะครับ2บานหลังด้วย ไปถึงฝากระโปรงไฟหน้า กระจังหน้าแบบว่ามั่นใจว่าไม่มีรูแล้วแน่นอนครับก่อนที่ผมจะถอฏระจกออกครับ เพราะถอกกระจกเป็นวิธีสุดท้ายแล้วจริงๆแต่ก็ถอดใส่ใหม่แล้วดีขึ้นมานิดเดียวครับไม่คุ้มค่าครับ ลืมบอกไปอีกนิดครับก่อนถอดกระจกเข้า 0 บางนา ไปทีเค้าก็แก้ไม่ได้มันเป็นเสียงลมประทะครับ ผมเลยทำใจแล้วครับ ไปลองนั่งคันอื่นก็เป็นครับ

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 20:53:00 »
  แบบนี้เงียบ ประหยัด  (  ฮ่า )
เพิ่มเติมครับ ซื้อติดรถหลายอันนะครับ เป็นห่วงผู้โดยสารVIP อ่ะครับ

hali50

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 21:23:33 »
ของผมก็เป็นครับ วิ่งเกินร้อยจะดังฟีดๆๆ ไม่รู้มันดังจากไหนครับ 

ukrit

• ขาประจำ
Re: จะแก้เสียงลมให้เงียบ (แก้ได้แล้ว)
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 21:28:12 »
มารายงานผลครับ หลังจากคิดวิธีแก้ ก็เลยจัดการใช้วิธีเอาแผ่นยางนิ่มๆแบบที่เขาบุพื้นหรือฝากระโปรง แผ่นดำๆนิ่มๆ มาตัดเป็นเส้นๆ สอดเข้าไปครับ วิธีก็ง่ายๆ ซื้อลวดสลิงที่โฮมโปรเมตรละแปดบาทมาร้อยนำก่อน เข้ารุไหนก็ได้แล้วแต่สะดวกเป็นสิบๆรุรอบเส้น ใช้มีดปาดยางขอบประตู ตรงไหนแล้วแต่สะดวกครับ  แล้วเอาเชือกผูกกับ เส้นโฟมที่ตัดต่อเป็นท่อนๆร้อยเข้าไปในร่องยาง เห็นชัดเจนเลยว่า อึ๋มขึ้นทันตาเห็นเลย มีเคล็ดลับนิดหนอ่ยครับ เอาน้ำผสมซันไลน์ (จะได้ติดกาวที่แผลได้ ไม่ควรใช้น้ำมันหรือน้ำสบู่) หยอดเข้าไปตามรูระบายอากาศรอบๆ เพื่อหล่อลื่นให้สอดเข้าง่ายๆครับ ถ้ามันสอดยากก็สองฝั่งก็ได้ครับบนล่าง ไม่ต้องทำเส้นเดียวยาวตลอดสาย
เวลาตัดเปิดช่องก็หาที่ตัดที่มันซ่อนๆ เช่นด้านในประตู หรือด้านล่างที่มองไม่เห็นก็ได้ครับ ตัดเสร้จกาวช้างติดก็จบแล้วครับ
ปล. ของผมทำยางที่ติดกับประตูนะครับ ไม่ใช่เส้นตัวถัง ลองสังเกตุดูครับ ลีบทุกคัน ต้นเหตุของเสียงมาจากตรงเหนือกระจกครับ ลองสังเกตุดูครับแบนลีบติดขอบกระจกเลย มันจะไม่ดังได้ยังไง ไว้ว่างๆจะทำเส้นที่ติดกับตัวถึงดูเพิ่มเติมครับ เพราะเห็นว่ามันยังไม่ลีบแบน เลยลองที่ขอบกระจกก่อน
เห็นผลชัดเจนมากๆ คุ้มค่าเหนื่อยกับเงินสองร้อยกว่าๆเองครับ
เอาไปลองจากร้อยได้ยินเสียงลม คราวนี้เงียบกริบเลย (แต่ไปได้ยินเสียงเฟืองท้ายหอนแทน 55)  ไปได้ยินอีกทีร้อยสี่สิบอัพครับ ก็พอรับได้ครับ ชัดเจนว่าเสียงลม เสียงยางบดถนน เสียงเครือ่ง หายไปเยอะเลย เหมือนรถใหม่ๆเลย ปิดประตุก็ไม่ดังแป๊กๆ แต่ดังตึบๆ แทน 
มาแชร์ให้ฟังครับ

hali50

• คนคุ้นเคย
Re: จะแก้เสียงลมให้เงียบ ( แก้ได้แล้ว )
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 21:35:28 »
เข้าท่าดีครับ...เอามั่ง...

yo-e46

Re: จะแก้เสียงลมให้เงียบ ( แก้ได้แล้ว )
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 22:00:02 »
ยอดเยี่ยม มากครับ diy ราคาบ้านๆได้ผลเกินคาดสุดยอดครับผม

Ryan_E46

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 22:56:04 »
เยี่ยมครับ   ;) ว่าแต่พอจะมีภาพประกอบให้ดูด้วยมั้ยครับ
อ่านแล้วยังนึกภาพไม่ออกครับ
ขอบคุณครับ

Krisada511

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 23:49:48 »
เด็ดเลยครับ :-*

PAE_ZA

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 23:54:32 »
เยี่ยมครับ   ;) ว่าแต่พอจะมีภาพประกอบให้ดูด้วยมั้ยครับ
อ่านแล้วยังนึกภาพไม่ออกครับ
ขอบคุณครับ

ใช่ครับ :'( :'(

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:30:49 »
เยี่ยมสุดๆ นั่นดิ มองภาพไม่ค่อยออกจริงๆ เป็นยาง โฟรม หรือฟองน้ำสีดำแผ่นตัดเป็นเส้น....แต่ขอบคุณจริงๆ ที่หาทางออกกันจนได้

Pitch win

• คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 08:45:24 »
เยี่ยมยอดครับ!!! :-X :-X

yuratchrian

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 11:03:00 »
เข้าใจคิดนะครับ นับถือๆ :-X ;)
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 11:45:41 »
ผมเข้าใจถูกมั๊ยว่า เอาโฟมเสียบเข้าไประหว่างกลางของยางขอบประตูเพื่อให้ช่องว่างตรงกลางที่มันยวบลงมีโฟมอยู่ข้างใน แทนที่จะเป็นกลวงๆโบ่๋อยู่

รึเปล่าครับ?

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2012, 15:02:09 »
ผมเข้าใจถูกมั๊ยว่า เอาโฟมเสียบเข้าไประหว่างกลางของยางขอบประตูเพื่อให้ช่องว่างตรงกลางที่มันยวบลงมีโฟมอยู่ข้างใน แทนที่จะเป็นกลวงๆโบ่๋อยู่

รึเปล่าครับ?

ถูกต้องแล้วครับ แต่มันจะเสียบยากเลยต้องใช้สลิงนำเชือกผูก ชักเข้าไปไงครับ เหมือนเสริมให้มันพองตัวขึ้นมาปิดช่องอากาศที่ขอบกระจกประตู ลองสังเกตุดูครับบริเวณเหนือกระจกมองข้างขึ้นมาเกือบทั้งแถบ ลีบแบน
หมดเลย เวลาเราวิ่งสวนลมมันก็ลอดเข้ามาดังฟู่ๆนะหละครับ มีแทคติกเพิ่มเติมครับ ผมเอาเชือกเส้นเล็กๆมัดเป็นเปลาะๆติดกันยาวเป็นสาย กันมันขาดระหว่างดึงครับ จะได้ร้อยได้ง่ายๆโฟมเส้นไม่ยืดด้วยครับ
เด๋วว่างจะถายรูปมาลงให้ดูครับ จะทำเพิ่มเติมทั้งสี่บานเลย   แล้วก้เส้นที่ติดกับตัวถังด้วย เอาให้เงียบเหมือนรถใหม่ไปเลย  :D