ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆ..แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 1697 ครั้ง)

ก๊อง

• แฟนพันธุ์แท้
  • สวัสดีครับ
รบกวนพี่ๆ..แนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 15, 2012, 15:17:11 »
เครื่อง N42 ปี 2003 ครับ

1.เปลี่ยนน้ำมันเกียร์พร้อมปะเก็นอ่าง(ซึมมาพักนึงแล้ว...คงหมดสภาพ)
2.หม้อลมเบรคดัง (เวลาถอนเบรคจะดัง..ปิ๊ดๆ  ถอนถี่ๆเสียงยิ่งสูง  ว่าจะถอนเบรคเล่นโชว์เพลงกัมนังแระ...แห่ะๆ) กดเบรคก็หนึบแน่นปกติดี แต่มันกวนใจ+สงสัยอ่ะครับ >:D

ท่านใดเคยซ่อมอาการแบบนี้ช่วยชี้แนะให้หน่อยครับ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่  ผมอยู่แถวเทพารักษ์ช่วยแนะนำอู่ให้ด้วยครับ...ขอบคุณครับ
 :-X
"กัมมุนา วัตตติ โลโก"

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: รบกวนพี่ๆ..แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 12:48:07 »
เรื่องเกียร์ไหนๆก็รื้อแล้ว ควรเปลี่ยนกลองเกียร์ไปเลยครับ

ส่วนเรื่องเบรค อาการนี้ไม่เคยเจอครับ เพราะส่วนใหญ่ที่เป็นมักจะเบรคไม่อยู่ แต่ที่บอกมาเบรคอยู่ดี เลยยัง งงๆ อยู่เหมือนกัน เดี๋ยวรอท่านที่รู้มาตอบอีกทีนะครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Somchai

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 19:40:07 »
1. เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ต้องเป็นน้ำมันเกียร์ที่ใช้กับเกียร์ของ BMW ซึ่งจะมีคำแนะนำ ว่าใช้กับเกียร์ GM,ZF ,BMW ....

มีราคาตั้งแต่ 250 บาท (ยี่ห้อ Zic)  ,500 บาท จนถึง 1000 บาท / ลิตร  ก็เลือกใช้ได้....

จำนวนที่ใช้ 7 - 8 ลิตร และควรต้องเปลี่ยนกรองเกียร์ และ ซีลอ่างเกียร์ด้วย ก็จะดี

2. การเหยียบเบรค แต่ละครั้ง จะมีแรงดูด จาก vacuum pump มาช่วยผ่อนแรง (ปกรติ รถทั่วๆไป เอาแรงดูดมาจาก ท่อไอดี)

หม้อลมเบรก ทำหน้าที่ ขยายแรงจาก เท้าที่เหยียบแป้นเบรก ให้มีแรงเพิ่มมากขึ้น หาก ไม่มีอุปกรณ์นี้ หรือ หม้อลม เสีย

คุณจะต้องออกแรงเหยียบแป้นเบรก มากกว่าเดิม อย่างน้อย สองเท่า ขึ้นไป...เหมือนกับ เครื่องยนต์ดับ แล้ว เหยียบเบรก....

เกิด อาการที่เรียกว่า เบรกหนัก จินตนาการเอาเองว่า...เป็นอย่างไร

ที่แป้นเบรก และ กระทะเบรก หรือ จานเบรก จะมี ชุดลูกสูบไฮโดรลิค ทำหน้าที่ขยายแรง เพื่อ ขับเคลื่อน แผ่นผ้าเบรก

ให้เคลื่อนที่ไปสัมผัสกับ ผิวกระทะเบรก และ ผิวจานเบรก ชุดลูกสูบ จะมี ยางกันซึม ที่เรียกว่า ลูกยางแม่ปั๊มเบรก ของแป้นเบรก

ซึ่งมักจะอยู่ติดกับ หม้อลมเบรก  และ  ยางลูกปั๊มป์เบรก ที่กระทะ หรือ จานเบรก ทั้ง 4 ล้อ โดยมียางกันฝุ่นหุ้มอยู่ข้างนอก แรง

ที่ส่งผ่านตลอดระบบ กระทำผ่านน้ำมันเบรก ภายในท่อเหล็ก และ สายยางอ่อนจำนวน 3 หรือ 4 เส้น

การสึกหรอ  บวมพอง หรือ การเสื่อมสภาพ ของ กระบอกและ ชุดลูกสูบไฮโดรลิค ยางกันซึม และ สายยางอ่อน ล้วนทำให้

น้ำมันเบรกรั่ว มีอากาศจากภายนอกเข้าไปในระบบเบรก ทำให้ มีเสียงปึ้ดๆหรือเบรกแล้วรู้สึกนิ่มๆ แป้นเบรกจมลึกมาก

หาก เป็นมากๆ  ก็  เบรกไม่อยู่.....ปัญหานี้ ป้องกันได้  ด้วยการก้มลงไปมอง ที่ สายยางอ่อน ทุกเส้น(บวมพอง, ผิวเป็นรอยปริแตก หรือ

มีน้ำมันซึม) และ บริเวณ แม่ปั้มป์ และ ลูกปั้มป์ เบรก ว่า มี คราบน้ำมันเบรกรั่วซึมหรือไม่....ถ้ามี ก็ รีบ ไปพบช่าง เพื่อแก้ไข

ถามช่าง หาก ไม่ทราบว่า อะไรๆ ที่กล่าวถึงนี้ อยู่ที่ใหน

ก๊อง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 12:19:46 »
ขอบพระคุณพี่สมชายครับ :-X

ก๊อง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 12:37:52 »
เดี๋ยวผมจะลองไปอู่เพื่อนให้ช่วยยกดูรอยรั่วตามที่พี่สมชายแนะนำครับ  เมื่อวานขับดูเสียงปั๊มลมที่ว่าหายไปแล้วหลังจากย้ำเบรคเล่นไปเรื่อยๆ  เป็นไปได้มั้ยครับว่าลมที่ค้างในระบบถูกไล่ออกไปหมดแล้วเลยไม่ดังอีก   แต่เพื่อความแน่ใจเดี๋ยวผมไปอู่ยกดูรอยรั่วอีกที(รถมันเตี้ยครับมุดไปตรวจดูไม่ถนัด)  ตามข้อมูลที่พี่แนะนำ..เรื่องเบรคไม่อยู่นี่อันตรายต้องจัดการด่วนๆเลย เพราะรถคันนี้แม่บ้านใช้ส่งลูกๆไปโรงเรียนน่ะครับ  ตอนนี้ก็รอหาคอยล์เย็นมาเปลี่ยนอีกอย่างจะได้รื้อทีเดียวเลย...แหม  พร้อมใจกันพังเลยนะนี่ แห่ะๆ O0

ขอบคุณพี่สมชายที่แนะนำนะครับ ได้ความรู้เยอะเลยครับ :-X

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 12:45:35 »
ถ้าเกิดมีฟองอากาศในระบบเบรคอาการที่ตามมาคือเบรคติด อากาศถ้าอยู่ในระบบแล้ว ไม่สามารถออกเองได้ ต้องไล่ลมออกครับ ทำการคลายน๊อตไล่ลม แล้วเหยียบ ย้ำ เหยียบ ย้ำ จนฟองอากาศหมด แนะนำทำทั้ง 4 ล้อเลย อย่าลืมต้องเติมน้ำมันเบรคด้วยนะ

ก๊อง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 16:19:24 »
ขอบพระคุณครับพี่โฆษิต  :-X