ผู้เขียน หัวข้อ: ใครติด xenon ระวังกันหน่อยนะครับ  (อ่าน 10106 ครั้ง)

nuiba

• แฟนพันธุ์แท้
    • DeliGolf
ใครติด xenon ระวังกันหน่อยนะครับ
« เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 21:08:21 »
เจอมาในพันทิป BMW e36
ใครติด xenon ในโคม halogen เดิมๆหรือในไฟตัดหมอกก็ระวังหน่อยนะครับ รบกวนเพื่อนร่วมทางครับ  :-*

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ใครติด xenon ระวังกันหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 21:29:12 »
แบบนี้ร้านของแต่งเจ็งแน่ๆครับ เพราะขายไฟไม่ได้ O0

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

วีรวิชญ์

Re: ใครติด xenon ระวังกันหน่อยนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 21:36:27 »
สงสัยต้องหุ้มฟลิมช่วยแล้วเรา อิอิ  :-X :-X :-X

asune46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 21:42:40 »
 O0

taitarcom

• ต้าร์ครับ ^^"
    • -
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 21:54:51 »
อยากติดซีน่อนที่ตัดหมอกมากมาย แต่ไม่รู้จะทำยังไงไม่ให้มันไปแยงตาคันอื่นนี่แหละ  :'(

เพราะไฟหน้ากับไฟตัดหมอกคนละสีเลยตอนนี้  :(

รั ก เ ด็ ก ต้ อ ง ฟิ ต...ก ร ะ เ ป๋ า ต้ อ ง ตุ ง ~*

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 21:58:07 »
กำลังอยากจะติดแล้วทำไงเนี่ยที่จะไม่โดนเรียก
 >:( >:( >:(
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 22:08:46 »
กำลังอยากจะติดแล้วทำไงเนี่ยที่จะไม่โดนเรียก
 >:( >:( >:(

ติด Xenon พร้อม Projector เลือกค่า K 4000-6000 ครับ

สำหรับวงแหวน ไม่สีขาว ก้ออำพันครับ

ส่วนตัดหมอก ใช้คงเดิมติดรถ หลอด HB4 สีออกเหลืองนวล  แต่ผมใชัเหลืองใส อิอิ

ลองดูครับ คุณตาล :-X

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 22:16:09 »
ถ้าอยากใส่ xenon ก็ต้องลงทุนหน่อยครับ ใส่ projector หรือซื้อโคม xenon ทั้งโคมเลย
เอา xenon ไปใส่ในโคม halogen เดิมไม่มีอะไรดีขึ้นเลยนอกจากได้สีขาวหรือสีอื่นๆที่เราต้องการเท่านั้นครับ

ผมเคยใส่มาแล้วครับ xenon 6000k พร้อมวงแหวนในโคมเดิม ยืนมองหน้ารถนี่สีสวยมากครับแต่ใช้ได้ไม่กี่วันก็เอาออกเพราะทัศนวิสัยแย่มากแถมตอนกลางคืนโดนรถวิ่งสวนกระพริบไฟสูงใส่เกือบจะทุกคัน ไม่ต้องคิดถึงคันหน้าที่เราขับตาม เค้าคงด่าเราเละ พอปรับไฟหน้าให้ต่ำลงก็มองทางแทบไม่เห็น

สุดท้ายก็เเลยปลี่ยนเป็นโคม xenon มือสองของ 330i แล้วก็มาจบที่ rx330 retrofit ครับ

spiritzas

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 22:45:06 »
จริงๆผมก็ไม่ชอบไฟซีนอลนะครับ C:-) มันแยงตามากเลย เวลาผมขับสวนหรือโดนต่อท้ายนี่ผมโมโหมากๆเลยล่ะครับ >:(
การชำระเงินสามารถทำได้ผ่าน crypto

BTC: bc1qc4vut5r0cadq3rmg5yqzyej9qs22rymgdvsp65
ETH: 0x01bDa4264f9FA576cf1a5bae95Da8a38586dBAE8
Monero: 44c9vx53gHF2wgmk9oXqPr9vVuSwK2C6oAdDD3c6dXazduQjMAHqwCaPdt6Px7s4BjTg79h14WmsbdSHDNJQvWiyVbk5d42

เพียงชำระเงินแล้วส่งรหัสธุรกรรมมาให้ฉันเพื่อยืนยัน

JP_DiMarzio

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 20, 2013, 23:34:46 »
โคม e36 เป็นโปรเจคเตอร์นะครับ เดิมๆทุกคันครับ

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 00:14:26 »
ของ e36 น่าจะเป็น Halogen projectors นะครับ

JP_DiMarzio

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 00:28:36 »
ใครว่าแยง แต้ผมว่าไม่แยง ทำให้ลูกค้ามากกว่า 100 คันครับ ยังไม่เคยเจอใครโดนจับครับ
ยกเว้นพวกค่าไฟ 12000k ขึ้นไปครับ

ทั้งนี้ทั้งนั้นอยู่ที่การตั้งไฟด้วย

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 00:48:02 »
ของผมไม่มีปัญหา h7 ธรรมดา...

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

kok_233:)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 05:41:16 »
เราจะโดนมั๊ยนิ.... ??? ???
สงสัยต้องเข้าไปปรึกษาคุณโอ็คสะแล้ว  :-X :-X

JP_DiMarzio

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 06:12:05 »
เท่าที่อ่านมาและทราบมา คือเรื่องไฟตัดหมอกครับ ถ้าเปิดในยามปกติ ( ไม่มีหมอกลงหนา จนทำให้ทัศนวิสัยเสีย ) ถือว่าผิดกฎหมายครับ กฎหมายอันนี้มีมานานแล้วครับ แต่คนใช้รถยังทำกฎข้อนี้กันมาก บางด่านตรวจจับข้อหานี้ แต่ส่วนมากไม่ค่อยจับครับ ( จริงน่าจับนะครับ เพราะกฎหมายว่าแบบนั้น )

ตามกฎหมาย ไฟหน้าสามารถ้ได้สองสีเท่านั้นคือ สีเหลืองอำพัน หรือ สีขาวเท่านั้นครับ

ส่วนเรื่องไฟแยงตานั้น ผมว่าไฟฮาโลเจนเดิมๆ ถ้าตั้งไม่ดียังไงก็แยงเช่นกันครับ ทั้งนี้ทั้งนั้น จะซีนอลหรือไม่ เรื่ิองไฟแยงตานั้น
อยู่ที่การปรับตั้งไฟครับ

ถ้ากฎหมายจะมาบังคับ ให้ใช้ไฟซีนอลในโคมโปรเจคเตอร์ซีนอลเท่านั้น ผมว่าไร้สาระไปหน่อยครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:01:09 »
ผมว่าที่โดนไม่น่าจะใช่ไฟหน้านะครับ น่าจะโดนเรื่องไฟตัดหมอกสีไม่ได้ และเปิดแบบพำเพื่อนะครับ ประเด็นนี้น่าจะเป็นไปได้สูง เพราะ ผมเห็นคนใช้รถเกือบ 100% ที่มีไฟตัดหมอก เปิดตลอดเลยครับ แบบนี้ก็สมควรโดนจับแล้วครับ หมอกก็ไม่มีแต่เปิดเป็นแฟชั้นกันไปแล้ว

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

zan

• Back off girl!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:03:23 »
น่าจะไปไล่จับพวก New Vios ที่เปิดไฟตัดหมอกหลังมากกว่านะ
เจอบ่อยๆ เห็นแล้วอยากขับสิบล้อตำดาก
-*-

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:22:30 »
น่าจะไปไล่จับพวก New Vios ที่เปิดไฟตัดหมอกหลังมากกว่านะ
เจอบ่อยๆ เห็นแล้วอยากขับสิบล้อตำดาก

เค้าเห็นด้านหน้าตัวรถก่อน เค้าก็จับก่อนครับ ด้านหลังถ้าไม่ขับตามเค้าก็ไม่สนใจหรอกครับ

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:27:07 »
ใช่ครับ ไม่ว่าจะไฟอะไรถ้าตั้งไม่ดียังไงก็แยง ขนาดไฟจักรยานดวงเล็กแต่ถ้าส่องเข้าตายังไงก็แยง

ส่วนเรื่อง xenon ไม่จำเป็นต้องอยู่ในโคม projector เสมอไป แต่ต้องอยู่ในโคมที่ออกแบบสำหรับ xenon โดยเฉพาะครับ

ทำใมต้องอยู่ในโคมที่ออกแบบสำหรับ xenon โดยเฉพาะ?
  • หลักการออกแบบโคมไฟคือการสะท้อนแสงจากจุดกำเนิดและขยายให้ส่องไปข้างหน้า ไม่ว่าจะเป็นโคม reflector หรือ projector ทั้ง halogen และ xenon ก็มีการออกแบบที่ต่างกัน
  • หลอด xenon และ halogen มีจุดกำเนิดแสงที่ต่างกัน
    halogen มีแค่จุดเดียวแต่ xenon มีสองและอยู่คนละที่กัน เมื่อจุดกำเนิดเปลี่ยนไป การสะท้อนแสงก็เปลี่ยนไปจึงทำให้แสงฟุ้งไปทั่วครับ

ผมว่าเราๆท่านๆก็คงเคยโดนไฟแยงตามากันทุกคน ยังไงก็ฝากไว้ลองพิจารณาดูครับ

mr.dol

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 08:35:53 »
คันนี้ที่เด่นๆก็น่าจะเป็นไฟในจมูกสีฟ้านั้นแหละครับ

Ryan_E46

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 09:00:25 »
ของผมไม่มีปัญหา h7 ธรรมดา...
เหมือนกันครับพี่ ผมแค่เพิ่มวงแหวนสีขาวมาครอบไว้เท่านั้นครับ
ดูไปดูมาผมก็ชอบนะ ไฟออกส้มๆ ล้อมรอบด้วยวงแหวนสีขาว สวยไปอีกแบบครับ  ;)

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 09:34:41 »
ไม่เกี่ยวกับไฟหน้า เฉพาะไฟตัดหมอกเพราะรถใหม่ๆ มีมาทุกคันรวมทั้งดัดแปลง (เปิดกันแทบทุกคัน)
ให้เปิดได้ขณะฝนตกหนัก มีหมอกหนา มีควันไฟหนัก (คงไม่มีตำรวจคนใหนมายืนตากฝนจับหรอกนะ)
ไฟ Xenon มีค่า K จากโรงงานก็ไม่แยงตานะ ยกเวันไปติดค่า K ที่สูงมากหรืองไฟวงแหวนสีต่างๆ อาจโดนจับได้ข้อหาได้ตามอารมณ์ของท่านตำรวจ

Chris

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 09:54:09 »
ผมตั้งใจว่า ออกรถเมื่อไหร่ ไปติดซีนอล6000k แน่นอน ใส่ไฟวงแหวนด้วย แบบว่าเก็บกดมานาน
ตามกฏหมายเค้าบอกต้องไฟสีเหลืองหรือขาวเท่านั้น เพราะฉนั้น ผมผ่านแน่นอน ตอนใช้A32ก็ใส่อยู่
6000kเหมือนกัน ไปกลับอุบลรังสิตตลอด ไม่เคยโดนโบก ส่วนสปอร์ตไลท์ผม มี2ดวง
ด้านนอก มีไว้สวยงาม ต่อกับไฟหรี่ ใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้เลย อันนี้กลัว ตร จับมั่วเหมือนกัน
แต่ดวงในนี่ โปรเจกเตอร์ซีนอลด้วย แต่ต่อกับไฟสูง เลยไม่ได้เปิดตลอดเวลา

สรุป ซีนอล ตัดหมอก ติดได้ แค่ต้องทำให้ถูกกฏ  ถ้ากลัวลืมปิดไฟตัดหมอก ก็เปลี่ยนเอาหลอดที่มันไม่สว่างใส่ อารมณ์ว่าเป็นไฟโชว์ไม่ใช่ไฟใช้ จะได้คุยกับ ตร ได้ ตั้งแต่ขับรถมาหลายปี เคยใช้ประโยชน์จากไฟตัดหมอกจริงๆแค่ครั้งเดียวเอง สำหรับผมนะ
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 14:45:23 »

กระทืบ Like ให้เลย แสบตามากเวลาวิ่งตามหลังมัน เปิดไว้ด้านหลังมันก็มองไม่เห็น ไม่รู้ว่าจะเปิดหา...อะไร

ooooatooo

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 15:03:28 »
ผมตั้งใจว่า ออกรถเมื่อไหร่ ไปติดซีนอล6000k แน่นอน ใส่ไฟวงแหวนด้วย แบบว่าเก็บกดมานาน
ตามกฏหมายเค้าบอกต้องไฟสีเหลืองหรือขาวเท่านั้น เพราะฉนั้น ผมผ่านแน่นอน ตอนใช้A32ก็ใส่อยู่
6000kเหมือนกัน ไปกลับอุบลรังสิตตลอด ไม่เคยโดนโบก ส่วนสปอร์ตไลท์ผม มี2ดวง
ด้านนอก มีไว้สวยงาม ต่อกับไฟหรี่ ใช้ประโยชน์อะไรไม่ได้เลย อันนี้กลัว ตร จับมั่วเหมือนกัน
แต่ดวงในนี่ โปรเจกเตอร์ซีนอลด้วย แต่ต่อกับไฟสูง เลยไม่ได้เปิดตลอดเวลา

สรุป ซีนอล ตัดหมอก ติดได้ แค่ต้องทำให้ถูกกฏ  ถ้ากลัวลืมปิดไฟตัดหมอก ก็เปลี่ยนเอาหลอดที่มันไม่สว่างใส่ อารมณ์ว่าเป็นไฟโชว์ไม่ใช่ไฟใช้ จะได้คุยกับ ตร ได้ ตั้งแต่ขับรถมาหลายปี เคยใช้ประโยชน์จากไฟตัดหมอกจริงๆแค่ครั้งเดียวเอง สำหรับผมนะ

จริงๆเลยเรื่องนี้เถียงกันมานานมากแล้วนะครับ เป็นข่าวกันตั้งแต่ D-max ออกมาวางตลาดเลย ตัวแรกที่ก่อเหตุคือไฟโปรเจคเตอร์+ซีนอน 6000K (ถ้าเป็นไปได้ลองหากระทู้ในพันทิพย์ครับ เป็นมหากาพย์เลยเรื่องนี้)

จำมาได้คร่าวๆประมาณนี้ครับ

ตามกฏหมายนี่หลอดไฟหน้าต้องมีสีเหลืองอัมพัน หรือสีขาวเท่านั้น และต้องมีกำลังจ่ายไฟไม่เกินเท่าไหร่นี่ผมจำไม่ได้ (สมมุติว่า 450 Watt ละกัน) แต่ซีนอน ดันไม่ได้คิดกำลังจ่ายของหลอดเป็นวัตต์ มันกลับคิดเป็นค่า K แล้วก็ดันบังเอิญว่ามันไม่มีระบุในกฏหมายไทย เป็นข่าวร้องเรียนกันพักใหญ่ๆ เรื่องก็จบลงด้วยเหตุที่ว่า ยอดขายรถออกมาแล้ว จะให้เก็บคืนเพราะไฟหน้าสว่างเกินไปก็ใช่เรื่อง คือพูดง่ายๆว่าตอนนี้ตำรวจไม่สามารถจับได้เพราะไม่มีในประมวลกฏหมายครับ

แต่ที่จับกันนี่ก็คือว่า ดัดแปลงสภาพ...เอาคำนี้มาจากไหนเหรอครับ ก็คือว่า อะไรที่มันไม่ได้ออกมาจากโรงงาน ถือว่าเป็นการดัดแปลงสภาพ เช่น ผมขับรถซีวิคเพื่อนไปด้วยกัน ไฟหน้าโปรเจคเตอร์+ซีนอน 6000K โดนโบกข้อหาดัดแปลงสภาพ เจ้าของรถที่ไปด้วยกันดันเป็นทนาย แย้งกันไปแย้งกันมา กฏหมายการดัดแปลงอะไรก็แล้วแต่ ต้องมีใบคุมหรือที่เรียกกันว่าใบวิศวะต้องมีการเซ็นรับรอง สรุป ก็โดนไป 500 (ไอ้ทนายแค้นจัด) หลังจากทำความรู้จักกันกับตำรวจ สน.บางนากันมาพักใหญ่ๆ เลยมานั่งจับเข่าคุยกันเรื่องนี้ ได้ข้อมูลมาว่า
1.รถที่ติดไฟซีนอนแยงตา จับแน่ๆ
2.รถที่ติดไฟซีนอนมา โดยที่ต้นแบบออกมาจากโรงงานไม่มี เช่น วีออส ถึงจะใส่โปรเจคเตอร์ ก็จับ
3.Daylight ติดไว้ไม่ว่าจะเปิดหรือไม่เปิด ก็จับ <<<=== อันนี้น่าเถียง แต่คงเถียงไม่สู้มันแน่ๆ เพราะตำหนวดจะบอกว่า เดี๋ยวน้องก็เปิดพอเจอด่านน้องก็ปิด
4.ไฟตัดหมอก ถ้าเปิดโดยไม่มีเหตุอันควร เช่น ฝนตกหนัก หมอกลง หรือไฟหน้าไม่ติดเลยต้องเปิดตัดหมอกแทน อันนี้ไม่เป็นไร แต่ถ้าอยากสวยแล้วเปิด โดนแน่ๆ 500 บาทไทย

ขอต้อนรับสู่ประเทศไทยครับ

:-\

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 16:01:23 »
ยิ่งตอน isuzu dragon eyes ออกมาใหม่ๆพร้อมกับไฟ xenon นั้น คนด่ากันทั้งบ้านทั้งเมือง  C:-)

จริงๆแล้ว (W) wattage สูงคือ สว่างกว่า กินไฟมากกว่า ร้อนกว่า
ส่วนค่า K หรือ Kelvin คืออุณหภูมิสี ถ้าต่ำจะออกเหลือง ถ้าสูงก็จะไล่ไปเรื่อยๆเป็นขาวจนถึงฟ้า
ความสว่างจะวัดที่ Lumen พอค่า K สูงขึ้น ค่า Lumen ก็จะต่ำลง เพราะฉะนั้นพวก xenon ที่ 10000k ขึ้นไปจะมองทางตอนกลางคืนได้ไม่ดีเท่าค่า k มาตรฐานติดรถ (4300 K)

หลอด xenon 35w สว่างกว่า halogen 55w เพราะเป็นเทคโนโลยีคนละแบบครับ

งงเรื่อง DRL เหมือนกัน อย่างงี้ benz รุ่นใหม่หรือรุ่นที่มีก็จะโดนจับด้วยเหรอครับ  ???

ooooatooo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 16:18:36 »
ยิ่งตอน isuzu dragon eyes ออกมาใหม่ๆพร้อมกับไฟ xenon นั้น คนด่ากันทั้งบ้านทั้งเมือง  C:-)

จริงๆแล้ว (W) wattage สูงคือ สว่างกว่า กินไฟมากกว่า ร้อนกว่า
ส่วนค่า K หรือ Kelvin คืออุณหภูมิสี ถ้าต่ำจะออกเหลือง ถ้าสูงก็จะไล่ไปเรื่อยๆเป็นขาวจนถึงฟ้า
ความสว่างจะวัดที่ Lumen พอค่า K สูงขึ้น ค่า Lumen ก็จะต่ำลง เพราะฉะนั้นพวก xenon ที่ 10000k ขึ้นไปจะมองทางตอนกลางคืนได้ไม่ดีเท่าค่า k มาตรฐานติดรถ (4300 K)

หลอด xenon 35w สว่างกว่า halogen 55w เพราะเป็นเทคโนโลยีคนละแบบครับ

งงเรื่อง DRL เหมือนกัน อย่างงี้ benz รุ่นใหม่หรือรุ่นที่มีก็จะโดนจับด้วยเหรอครับ  ???

คือคุณตำหนวดเค้าบอกว่า ถ้ามันออกมาจากโรงงานจะไม่โดน เพราะมีการรับรองจากวิศวะก่อนจดทะเบียน โดยตรวจสอบผ่านแล้ว...(ว่ายังงั้นนะ)

แต่ถ้าไปติดเพิ่มน่ะ โดนจับ เพราะออกมาจากโรงงานมันไม่มีมา ผมก็เลยงงอยู่เหมือนกันว่า "ถ้าเราเอาของเบนซ์มาติด มันจะจับเรามั๊ย?"

:)) :)) :))

เถียงกันไม่รู้จักจบจักสิ้นแน่งานนี้

ปล.โดนจับไฟหน้ามาล่าสุดผมกดยกโคมไปเลข 2 เลย เพราะเอารถไปล้างมา เด็กมันคงเช็ดแหละ สูงลิ่วเลย โดนจับข้อหาติดไฟซีนอน เลยเอาคู่มือมากางให้ดู แล้วก็ปรับไฟลง เป็นครั้งแรกที่สะใจที่สุดเพราะเถียงไปแล้วไม่เสียเงิน ขับรถกลับบ้านสบายใจ แต่วันต่อมาขับแอคคอร์ดไป ไฟหน้า+ตัดหมอกซีนอน ดันลืมปิดตัดหมอก โดนด่านเดิม เถียงไม่ออก...กรรมตามทันเห็นๆ 500 บาทไทย

เฮ้อ ชีวิต

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 17:01:48 »
และเจ้าไฟตัดหมอก ก็อย่าเปิดในตอนที่ไม่มีหมอก รถตามหลังมา เขาแสบตาครับ  เคยเจอ Benz ไปทำไฟตัดหอก
มา เปิดหน้า เปิดหลัง ครบ 4 จุด  เหมือนเรือไดหมึก ...  สงสารกันหน่อย  O0

ถ้าตามหลังมา ผมเปิดม่านไฟฟ้าหลัง กำบังทันที แสบตาจริงๆ  บางที่ก็เผลอ ไปด่าพ่อแม่เขา ที่อยู่บ้านในใจ  >:(

:-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2013, 17:03:37 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

nuiba

• DeliGolf
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 17:46:01 »
จำได้ว่าเว็บเราเคยมีกระทู้รณรงค์เรื่องการใช้ไฟ xenon และไฟตัดหมอก ไม่รู้ยังอยู่หรือเปล่า 

zan

• Back off girl!
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 21, 2013, 18:32:28 »
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 20, 2015, 10:26:56 โดย zan »
-*-