ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเลี้ยงวาวล์ จำเป็นไหมครับ  (อ่าน 2456 ครั้ง)

กุลชาติ

• แฟนพันธุ์แท้
น้ำมันเลี้ยงวาวล์ จำเป็นไหมครับ
« เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 22:38:00 »
ร้านบอกว่า ถ้าวิ่งน้ำมันบ้าง ซักอาทิตย์ละครั้ง ก็ไม่จำเป็นต้องติด แต่เพื่อนบอกว่า น้ำมันเลี้ยงวาวล์มันจะช่วงไม่ให้วาวล์แห้ง ยืดอายุ ???

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
Re: น้ำมันเลี้ยงวาวล์ จำเป็นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 23:04:57 »
บอกตามตรงนะพี่ เมื่อ 5-6 ปีก่อน ถกเถียงกันมากในเวปแก๊ส ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ว่าติดน้ำมันเลี้ยงบ่า วาล์วดีมั้ย บางคนตอบว่าดี บางคนตอบว่าไม่ดี

สรุปหลายปีผ่านไป ทุกอย่างกระจ่างแล้วครับ

-ไม่จำเป็นต้องติดตั้งอุปกรณ์น้ำมันเลี้ยงบ่าวาล์วครับ
-ถ้าติดสิจะเป็นผลเสียอีกต่างหากทำให้มีเขม่า่ที่หัวลูกสูบ เผาไหม้ไม่หมด (เหมือนมอเตอร์ไซค์ 2 จังหวะรุ๋นโบราณน่ะครับที่ต้องเติมอโตลูป ) บ้านผมเรียกน้ำมันข้าง

ไม่ต้องติดครับพี่ แต่จูนให้พอดี อย่าจูนบาง ถ้าจูนบางประหยัดแก๊ส แต่วิ่งไม่ออกและความร้อนสูงมาก ทำให้หัวลูกสูบละลายได้

มีข้อคิดให้นิดนึงเรื่องจูนแก๊ส ถ้าใครเคยเรียนหรือเคยเล่น เครื่องเชื่อมแก๊ส จะเข้าใจครับ
ตอนที่เราปรับแก๊สกับออกซิเจนน่ะครับ

1.****ถ้าปรับแก๊สแยอะ ออกซิเจนน้อย ไฟจะเป็นสีเหลือง เชื่อมไม่ได้ (เผาเหล็กไม่เข้า)  เปรียบเหมือนจูนแก๊สหนาเกินไป รถวิ่งไม่ออก
2.****ถ้าปรับแก๊สพอเหมาะ ออกซิเจนพอเหมาะ ไฟจะเป็นขาวๆเหลืองๆ เชื่อมได้ (เผาเหล็กพอเข้า)  เปรียบเหมือนจูนแก๊สพอดีใช้งานได้ รถวิ่งดี
3.****ถ้าปรับแก๊สน้อย ออกซิเจนแยอะ ไฟจะเป็นสีฟ้า เชื่อมไม่ได้เหล็กทะลุหมด  (ตัดเหล็กได้เลย)  เปรียบเหมือนจูนแก๊สบางเกินไป รถวิ่งไม่ออกเช่นกัน หัวลูกสูบทะลุด้วย

เพราะฉนั้น จุดที่เหมาะที่สุด อยู่ประมาณ 1.8 (จาก 1-2-3) อ่ะครับ (เผาเหล็กเกือบเข้า รถวิ่งดีที่สุด)

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
Re: น้ำมันเลี้ยงวาวล์ จำเป็นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 23:07:43 »
แบบนี้อ่ะครับ  ถ้าใครเรียนช่างต้องเคยจับ อาจเชื่อมเป็นหรือไม่เป็นแล้วแต่คนครับ  แต่ได้จับแน่นอน

Or_signal_

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 00:41:03 »
 ;)ถูกใจพี่kosit  อะคับ
Black Devil 323iiiiii_

กุลชาติ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 23:04:14 »
ขอบคุณทุกท่านครับ :-X

X-talize

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 21:51:10 »
ชัดเจนเห็นภาพเลยครับ :-X
เฉาก๊วย

yo-e46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 00:47:25 »
ผมเคยติดไอ้บ่าวาล์วกับคันเก่าครับช่างบอกไม่ต้องติดๆแต่ผมอยากติดเพราะกลัวซัดทางตรงยาวๆบ่าวาว์ลจะไปไว ผลลัพธ์คือ ใช้มาซัก 4หมื่นกว่าโล ครับบ่าวาล์วสกปรกดำปี๊เลยครับ เร้งไม่ขึ้น ไม่จำเป็นต้องใส่เลยครับตัวนี้ แท๊กซี่เค้าไม่ใส่กันวิ่งเป็นแสนๆยังไม่เป็นไรเลยครับ

X-talize

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 06:58:49 »
ถ้าจูนลงตัวแล้ว เทียบกับคันเดิมผม M43. ดมแก๊สมาจะสองแสนโลแล้ว ไม่เคยทำอะไรกับเครื่องเลย ผมว่าวัสดุของบีเอ็มก็เยี่ยมเหมือนกันครับ O:-)
เฉาก๊วย

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 00:23:09 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้าจูนลงตัวแล้ว เทียบกับคันเดิมผม M43. ดมแก๊สมาจะสองแสนโลแล้ว ไม่เคยทำอะไรกับเครื่องเลย ผมว่าวัสดุของบีเอ็มก็เยี่ยมเหมือนกันครับ O:-)
Camry 2003ที่บ้านก็ดมมาประมาณ400,000Km.แล้วเช่นกันครับ ระยะทางรวมวิ่งทั้งหมด500,000Km. ดูง่ายคือพอหมดประกันก็ดมแก๊สไปเลย ล่าสุดเพิ่งเอาไปโอเว่อร์ฮอร์นทั้งเครื่องและเกียร์ กลับมาวิ่งปร๋อเหมือนเดิม แต่เครื่องยนต์ยังไงก็สู้บีเอ็มไม่ได้เล้ยยยย O0 O0 O0
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

OLE_Whozaa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 01:55:59 »
แบบนี้อ่ะครับ  ถ้าใครเรียนช่างต้องเคยจับ อาจเชื่อมเป็นหรือไม่เป็นแล้วแต่คนครับ  แต่ได้จับแน่นอน

นึกถึงตอนเรียนเรยคับ

:-X :-X :-X
When I was young I'd listen to the radio Waitin' for my favorite songs When they played I'd sing along It made me smile