ผู้เขียน หัวข้อ: e46 2003 ตกลงใช้น้ำมันเครื่องกี่ลิตรครับ ไฟแสดงสถานะน้ำมันเครื่องจะติดตอนวิ่งไปซักพัก (สีส้ม)  (อ่าน 8681 ครั้ง)

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
พอดีเพิ่งออกมาใหม่ครับ ใช้ไปตอนแรกไม่มีปัญหาอะไรแต่เมื่อวานซืนลองครับไป จันทบุรี  ขับไปได้ซักพักไฟเตือนน้ำมันเครื่องขึ้นสีส้ม เลย กังวล แวะถ่ายน้ำมันเครื่องซะเลย ใช้ไป 4 ลิตรพอดี เปลี่ยนแถวชลบุรี ตอนเปลี่ยนเสร็จงานเกือบเข้า เพราะช่างลืมปิดฝาน้ำมันเครื่อง แล้วไปสตาร์ท  เอะใจวิ่งลองไปเปิดกระโปง เกือบไปแหนะ เกือบเดี้ยงแล้ว ช่างขอโทษใหญ่เลย น้ำมันกระเซ็นออกมานิดหน่อย ถ้าขับออกไปก่อนโดยไม่ได้ดูสงสัยงานเข้าแน่ ถ่ายเสร็จวิ่งไปซักพักก็ขึ้นอีก ต้องดับเครื่อง ไว้ยาว ๆ ถึงหาย โทรไสอบถามที่เต็นท์เค้าก็บอกเซ็นเซอร์อาจจะมีปัญหา

ตกลงไม่รู้เลยครับว่าเกิดจากอะไร
1. น้ำมันเครื่องใช้ 4 ลิตรเพียงพอไหม
2. เซ็นเซอร์เสียหรือสึกหรือเปล่าครับ

รบกวนผู้รู้ช่วยทีนะครับ  :-X
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ปกติจะขึ้นตอนติดเครื่องใหม่ๆ แต่พอสักพักมันจะดับไปครับ มันคือเซ็นเซอร์ก้นอ่างนำ้มันเครื่อง ส่วนใหญ่มันจะเสียทุกคัน ของผมก็เป็น แต่มันจะไม่ติดตลอดนะครับ ถ้าติดตลอดคงไม่ดีเท่าไหร ส่วนนำ้มันเครื่องพอไม่พอยังไง ก็ชักไม้วัดนำ้มันเครื่องดูก็ได้ครับ ไม่พอก็เติมเข้าไปใหม่ก็จบ
 ;)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

PiekPoon

• แฟนพันธุ์แท้
  • Golffy 323ise Grey Color
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ปกติจะขึ้นตอนติดเครื่องใหม่ๆ แต่พอสักพักมันจะดับไปครับ มันคือเซ็นเซอร์ก้นอ่างนำ้มันเครื่อง ส่วนใหญ่มันจะเสียทุกคัน ของผมก็เป็น แต่มันจะไม่ติดตลอดนะครับ ถ้าติดตลอดคงไม่ดีเท่าไหร ส่วนนำ้มันเครื่องพอไม่พอยังไง ก็ชักไม้วัดนำ้มันเครื่องดูก็ได้ครับ ไม่พอก็เติมเข้าไปใหม่ก็จบ
 ;)

ผมก็โชว์ทุกครั้งที่สตาร์ทเหมือนกันแต่สักพักก็ดับไป....นี่ถ้าวันใหนมันไม่โชว์จะคิดถึงมันมั้ยเนี่ย 555+

:)) :))

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
ตามนั้นครับเซ็นเซอร์แรงดันเป็นทุกคันแต่ส่วนมากจะเป็นตอนสตาทใหม่ๆ  เรื่องน้ำมันเครื่อง ถ้า4สูบใช้4ลิตร 6สูบใช้6ลิตรครับ
เก่า แต่ไม่แก่นะ

xkenny

• ขาประจำ
พี่ ๆ ครับ ของผมมันขึ้นตอนขับไปได้ซักพักอะครับ แต่ ตอนสตาร์ทไม่ขึ้น ขับไปยาว ๆ แล้วติดค้าง เลยครับ ( ขับประมาณ 100 -120km/h)  ขับไป/ได้ซัก 20 - 30 กิโลคร้บ พอขึ้นค้างยาว พอจอดเครื่องเย็นไฟดับครับ  :-\
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
พี่ ๆ ครับ ของผมมันขึ้นตอนขับไปได้ซักพักอะครับ แต่ ตอนสตาร์ทไม่ขึ้น ขับไปยาว ๆ แล้วติดค้าง เลยครับ ( ขับประมาณ 100 -120km/h)  ขับไป/ได้ซัก 20 - 30 กิโลคร้บ พอขึ้นค้างยาว พอจอดเครื่องเย็นไฟดับครับ  :-\

ลองถอดมาทำความสะอาดก่อนก็ได้ครับ ถ้าไม่หาย แน่นำให้เปลี่ยนดีกว่า เพราะอาการไม่เหมือนของชาวบ้านเขานะครับ O0

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

xkenny

• ขาประจำ
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านมาก ๆคร้าาาบ ไว้ลองแล้วจะมาแจ้งครับผ้ม

X-talize

ถ้าขึ้นสีแดงต้องรีบเข้าอู่ด่วน O0 C:-)
เฉาก๊วย

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
ผมเคยชะล่าใจว่ามันแค่เซนเซอร์เสีย ก็ขับตั้งแต่กรุงเทพฯจนถึงขอนแก่น
แล้วก็ขับต่อไปทุ่งดอกกระเจียวที่ชัยภูมิ กลับมาขอนแก่นอีกจนมันขึ้นสีแดงนั่นแหละครับ
ถึงรู้ว่างานเข้าแล้ว มันโซ้ยน้ำมันเครื่องผมจนหมดเลย

งานนี้ต้องเปลี่ยนทั้งปะเก็น ยางตีนวาล์ว เจียรบ่าวาล์ว ใส่น้ำมันเครื่องใหม่
อื่นๆเบ็ดเสร็จนี่น้องๆยกเครื่อง(overhaul)เลยครับ

xkenny

• ขาประจำ
ถ้าขึ้นสีแดงต้องรีบเข้าอู่ด่วน O0 C:-)

เป็นสีส้มครับพี่  :-\ หวั่น ๆ ใจอยู่

xkenny

• ขาประจำ
ผมเคยชะล่าใจว่ามันแค่เซนเซอร์เสีย ก็ขับตั้งแต่กรุงเทพฯจนถึงขอนแก่น
แล้วก็ขับต่อไปทุ่งดอกกระเจียวที่ชัยภูมิ กลับมาขอนแก่นอีกจนมันขึ้นสีแดงนั่นแหละครับ
ถึงรู้ว่างานเข้าแล้ว มันโซ้ยน้ำมันเครื่องผมจนหมดเลย

งานนี้ต้องเปลี่ยนทั้งปะเก็น ยางตีนวาล์ว เจียรบ่าวาล์ว ใส่น้ำมันเครื่องใหม่
อื่นๆเบ็ดเสร็จนี่น้องๆยกเครื่อง(overhaul)เลยครับ

ฟังแล้วหนาวเลยครับพี่ งั้นวันนี้เช็คน้ำมันเครื่องอีกรอบว่าพร่องไหม เติมให้พอดี พรุ่งนี้เอาไปเช็คด่วนเลยครับ

Somchai

รีบไปอ่านทีนี่......อย่างเร็ว......

แล้วจะบรรลุ........

xkenny

• ขาประจำ
 :-X สุดยอดครับพี่สมชาย ขอคารวะ 1. จอกครับผ้ม

X-talize

:-Xขอบคุณครับ :-X
แปลความได้ว่าท่านใดที่มีไฟสีส้มโชว์ขึ้นแวปแรกตอนที่สตาร์ทเครื่องใหม่ๆ (เหมือนกับผม) นั่นก็คือน้ำมันเครื่องอาจจะ ไม่มากไปก็น้อยไป โดยทั้งนี้ขึ้นกับว่าใช้งานมานานแค่ไหน ถ้านานแล้วก็อาจจะเป็นที่เซ็นเซอร์วัดระดับผิดพลาด ดังที่มีกูรูบางท่านแนะนำให้ลองล้างเซ็นเซอร์ที่ว่านี้ดูก่อน ถ้าไม่หายก็ค่อยเปลี่ยน โดยข้อควรระวังสำหรับท่านที่โชว์ไฟสีส้มนี้ ให้สตาร์ทเครื่องรอจนไฟมันโชว์และดับไปก่อนที่จะออกตัว และหมั่นยกก้านวัดน้ำมันเครื่องบ่อยๆก่อนจะใช้งานยาวๆหรือไกลๆ เห็นด้วยตาว่าน้ำมันเครื่องเพียงพอก่อนการใช้งาน :-X :-X :-X
เฉาก๊วย

Awirut

:-Xขอบคุณครับ :-X
แปลความได้ว่าท่านใดที่มีไฟสีส้มโชว์ขึ้นแวปแรกตอนที่สตาร์ทเครื่องใหม่ๆ (เหมือนกับผม) นั่นก็คือน้ำมันเครื่องอาจจะ ไม่มากไปก็น้อยไป โดยทั้งนี้ขึ้นกับว่าใช้งานมานานแค่ไหน ถ้านานแล้วก็อาจจะเป็นที่เซ็นเซอร์วัดระดับผิดพลาด ดังที่มีกูรูบางท่านแนะนำให้ลองล้างเซ็นเซอร์ที่ว่านี้ดูก่อน ถ้าไม่หายก็ค่อยเปลี่ยน โดยข้อควรระวังสำหรับท่านที่โชว์ไฟสีส้มนี้ ให้สตาร์ทเครื่องรอจนไฟมันโชว์และดับไปก่อนที่จะออกตัว และหมั่นยกก้านวัดน้ำมันเครื่องบ่อยๆก่อนจะใช้งานยาวๆหรือไกลๆ เห็นด้วยตาว่าน้ำมันเครื่องเพียงพอก่อนการใช้งาน :-X :-X :-X

ใช่เลยครับ ผมยกดูทุกวัน แต่มันไม่หายไปไหน เลยเปลี่ยนมาดูนำ้หม้อนำ้แทน เพราะอันนี้ถ้าหายก็น่ากลัว พอๆกันเลยครับ555

jason

ขอผม 6 สูบพึ่งเปลี่ยนมา ประมาณ 6-7 ลิตรอ่ะครับ 3800 Bt. Mobil 1 ครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

xkenny

• ขาประจำ
  :-*

พี่กฤษครับ ตกลง 318i เท่ากับ 4.25 ใช่ไหมครับพี่  :-X

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/

พี่กฤษครับ ตกลง 318i เท่ากับ 4.25 ใช่ไหมครับพี่  :-X

ใช้ครับ แต่แนะนำให้ใส่ 4.5 ลิตรครับ  5-40W ครับ อากาศบ้านเรามันร้อน   :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

xkenny

• ขาประจำ

ใช้ครับ แต่แนะนำให้ใส่ 4.5 ลิตรครับ  5-40W ครับ อากาศบ้านเรามันร้อน   :-*

รายงานผลครับพี่ ๆ หลังจากที่เติมน้ำมันเครื่องเพิ่มไป หลังจากช่างที่อู่ เติมให้แค่ 4 ลิตรแต่หลังจากที่เติมเพิ่มไป อีก ครึ่งลิตร เมื่อวานซืน แล้ว ขับรถไปอยุธยา ด้วยความเร็วประมาณ 100 - 150 ปรากฎว่าไม่ขึ้นแล้วครับ

ขอลองดูอีกซัก 2 - 3 วันแล้วจะมารายงานผลครับ

ยิ้มบางแสน

รถผมซัดน้ำมันเครื่อง 5W-50 เติมไป 4.75 ลิตรเลย เผื่อไว้ว่ามันอาจจะหาย ทุกวันนี้มันไม่ลดลงเลย เผื่อเยอะเกินไปป่าวเนี่ยเรา อิอิ  ???
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

รถผมซัดน้ำมันเครื่อง 5W-50 เติมไป 4.75 ลิตรเลย เผื่อไว้ว่ามันอาจจะหาย ทุกวันนี้มันไม่ลดลงเลย เผื่อเยอะเกินไปป่าวเนี่ยเรา อิอิ  ???

ภาระอันยิ่งใหญ่มาพร้อมอัณ...อันใหญ่ยิ่ง เยอะเกิน ตั้ง 1/2 ลิตร  แถมใช้ 50w อีก ..... มันจะวิ่งหนี ....ไม่ทันนะ  :-*

jae

• บุคคลทั่วไป
เครื่อง 318 ไฟตก ใช้ 4 ลิตร ไม่เปลี่ยนกรองครับ ถ้าเปลี่ยนกรองใช้ 4.25 ลิตร เติมเกินไม่ควรอย่างยิ่งครับ มันจะมีการเผาน้ำมันเครื่องล้นออกไอเสีย ไปอุดตันน้องแคทตาไลติก

จะอย่างไรเอาให้แน่นอน เติม 4 ลิตร วัดดูก่อนครับ ขาดแล้วค่อยเติมเพิ่ม

OaTt

ดูดออกหน่อยก็ดีนะครับ  O0

เครื่อง 318 ไฟตก ใช้ 4 ลิตร ไม่เปลี่ยนกรองครับ ถ้าเปลี่ยนกรองใช้ 4.25 ลิตร เติมเกินไม่ควรอย่างยิ่งครับ มันจะมีการเผาน้ำมันเครื่องล้นออกไอเสีย ไปอุดตันน้องแคทตาไลติก

จะอย่างไรเอาให้แน่นอน เติม 4 ลิตร วัดดูก่อนครับ ขาดแล้วค่อยเติมเพิ่ม

ตามนี้เลยครับ  ;)