ผู้เขียน หัวข้อ: *** BMW 8,000-9,000 กม. น้ำมันเครื่องหาย 1 ลิตร เป็นเรื่องปกติ ***  (อ่าน 11176 ครั้ง)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/

สิ่งเหล่านี้เป็นเรื่องปกติและยอมรับได้  มิใช่ยี่ห้อ BMW เท่านั้น !!!

รถอื่นๆ รุ่นใหม่ป้ายแดงก็มีอาการดังกล่าว จากสภาพ สภาวะการขับ อุณหภูมิ ลักษณะการขับ

สามารถ search ได้จาก Google  โดยลองใส่ประโยค  " รถกินน้ำมันเครื่อง"  " น้ำมันเครื่องหาย "

ตัวอย่าง รถใหม่ๆ ปี 2011 -2012  รุ่น X1  เครดิตจากเวปพี่ใหญ่  BMS

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ส่วนรถผม N42 ปี 2003  พี่เขาก็รับประทานไป  ประมาณ  9,000 กม. ต่อ 750 ซีซี  ( เติม )
เพราะค่อนข้างขับเล่นรอบบ่อย + ติดเจ้าบูสเตอร์คันเร่งไฟฟ้า
แถมดันลืม ไม่ทันบอกช่าง ช่างใส่น้ำมัน 30w ให้ มันใสไป

ต้องใช้ 40w จึงจะเหมาะสม และ ไม่สูญเสียเร็วไป  จากการแทรกซึมผนังลูกสูบ และ อื่นๆ สำหรับรถที่เกิน 1 แสนกิโล

ข้อความมาจาก ท่านสมาชิกในเวปวอลโว่ ที่ผมใช้อีกคัน ( 850 turbo ออกป้ายแดง 2.4 ล้าน วันนี้ขายได้ 2 แสนกว่า เวรกรรม )

น้ำมันเครื่องแต่ละเบอร์จะมีข้อดี ข้อเสีย ต่างกันเล็กน้อยครับ

-w30 มีความหนืดต่ำ น้ำมันจะมีความใสมาก เหมาะกับรถป้ายแดงที่ชิ้นส่วนยังไม่สึกหรอ

-w40 มีความหนืดปานกลาง น้ำมันจะมีความข้นพอสมควร เหมาะกับรถใช้งานเกิน 30,000 กม.

-w50 มีความหนืดมาก น้ำมันจะมีความข้นมาก เหมาะกับรถเกิน 100,000 กม. รถที่ใช้ระบบอัดอากาศ หรือในรถรอบจัด

และบ้านเราเป็นเมืองร้อนค่าความร้อนของน้ำมันเครื่องเวลาทำงาน ที่อุณหภูมิเท่ากัน ถ้าเบอร์ 30 ฟิลม์น้ำมันจะใสทำให้น้ำมันเครื่องหายได้ง่ายกว่าเบอร์ 40 และ 50

ถ้ารถป้ายแดงก็ใช้ 30 จนเกิน 30,000 กม. ก็เปลี่ยนมาใช้เบอร์ 40 พอครบ 100,000 กม. ก็เปลี่ยนมาใช้เบอร์ 50 ( พวกรถที่มีระบบอัดอากาศ หรือรอบจัดก็ควรใช้เบอร์นี้ )

-------------------------------------------------------------------------------

E46 แนะนำ 40w  กำลังดีครับไม่หนืดเกินไป สำหรับวาล์วเทคโนโลยีใหม่

ถ้าน้ำมันเครื่อง หากมันหายบ้างก็ไม่ต้องวิตกจริตครับ  แนะนำให้พกน้ำมันเครื่องไว้กระโปรงหลัง สัก ขวด 1 ลิตร    :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 19:25:22 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
หายบ้างนี่มันสมควรที่ประมาณ 8-9พันโล ใช่ไหมครับ ถ้าน้อยกว่านี้ ก็ถึงจะเรียกว่สปกติ ใช่ไหมครับ จะได้หะนสังเกตมากขัะนครับ อะไรเป็นเกณฑ์วัดว่ามันเริ้มผิดปกติสำหรับ รถ 1 แสนโล ขึ้นไปครับ ขอบคุณครับ

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
หายบ้างนี่มันสมควรที่ประมาณ 8-9พันโล ใช่ไหมครับ ถ้าน้อยกว่านี้ ก็ถึงจะเรียกว่สปกติ ใช่ไหมครับ จะได้หะนสังเกตมากขัะนครับ อะไรเป็นเกณฑ์วัดว่ามันเริ้มผิดปกติสำหรับ รถ 1 แสนโล ขึ้นไปครับ ขอบคุณครับ

ถ้าประเภท 1-2 พันกิโลเมตร หายเป็นครึ่งลิตร  ถึง 1 ลิตร  ต้องหาหมอด่วนครับ  O0
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ning2511

• ขาประจำ
ของผมก็น้ำมันเครื่องหายประมาณนี้เหมือนกัน ทีแรกว่าจะจัดหนักแล้ว มีสมาชิกเป็นเหมือนกัน ก็จะเก็บอาการคันไว้ก่อนครับ

Krisada511

น้ำมันเครื่องมันลิตร ละ 400-500 บาท อย่าไปปวดหัวเลยครับ 10000 กม.  หายแค่ -1 ลิตร วิ่งตั้งหลายเดือน  :-*

แต่ถ้ามันหาย รวดเร็ว พบหมอด่วนครับ อาจมีค่าใช้จ่ายตั้งแต่  5,x00 - 2x,000 บาท และ แต่กรณี   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2012, 14:50:25 โดย krisada511 »

OaTt

อืม แต่ถ้าเป็นผมก็แอบเซ็งนะ ซื้อรถป้ายแดงแท้ๆ ขับๆต้องมานั่งกังวลอีก แล้วอย่างนี้ถ้าคนขับไม่สนใจเติม ขับไปเรื่อยจนเครื่องพัง BSI ประกันซ่อมให้มั๊ยครับ ?

ปล. x1 1.8 นี่เครื่อง N42 หรอครับ ?

Krisada511

อืม แต่ถ้าเป็นผมก็แอบเซ็งนะ ซื้อรถป้ายแดงแท้ๆ ขับๆต้องมานั่งกังวลอีก แล้วอย่างนี้ถ้าคนขับไม่สนใจเติม ขับไปเรื่อยจนเครื่องพัง BSI ประกันซ่อมให้มั๊ยครับ ?

ปล. x1 1.8 นี่เครื่อง N42 หรอครับ ?

เรื่องปกติครับ ตามที่อธิบายไว้ด้านบน เป็นหลากหลายยี่ห้อครับ รถป้ายแดง

sak_pk

• ที่ดินภูเก็ต
เมื่อก่อนน้ำมันเครื่องหายเหมือนกันครับ เปลี่ยนประเก็นก้นอ่างน้ำมันเครื่อง อาการหายเรียบร้อยดีมาก ถ้าของใครน้ำมันเครื่องหาย ตอนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ลองเปลี่ยนพวกประเก็นต่างๆดูครับ ปัญหานี้จะไม่ค่อยมากกวนใจครับ

Krisada511

น้ำมันเครื่องหายกันหลายท่าน อย่างไรเกิน แสนกิโล แนะน้ำ 40w ครับ ผมเองใช้ 30w ก็มีอาการหาย แต่พอใช้ 40w
วิ่งมา 3-4 พันกว่ากิโล ไม่มีหายเลยครับ  :-*

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
เช็คว่าน้ำมันเครื่องหายไปแล้วเท่าไหร่ สามารถทำได้โดยวิธีการไหนครับพี่  :-*
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

Krisada511

เช็คว่าน้ำมันเครื่องหายไปแล้วเท่าไหร่ สามารถทำได้โดยวิธีการไหนครับพี่  :-*

เติมเต็มตามขีดคือกลางๆ ก้านวัด ตรวจที่ระยะ 1000 2000 3000 ดูสิว่ามันหายไหม คือระดับน้ำมันลดไปแค่ได้

เช่นที่ 3000 กิโล อาจต้องเติม 100 ซีซี มันก็รับได้นะครับ หรือ 10000 กม หาย 1 ลิตร ( 4xx บาท )

ก็ไม่ต้องวิตกจริต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2012, 23:26:35 โดย Krisada511 »

Krisada511

การใช้รถปกติ คือเฉลี่ย 2 หมื่นกิโลเมตร ต่อปี เท่ากับคุณต้องซื้อน้ำมันเครื่องใส่ให้รถเพิ่ม แปดร้อยกว่าบาทต่อปีเท่านั้น
ยังไม่จำเป็นต้องรื้อเครื่อง อะไรต่างๆเพื่อแก้ไขด้วยเงินราว 2-3.5 หมื่น เอาเงินนั้นซื้อน้ำมันเครื่องได้อีกหลายปี

แต่ถ้าวิ่ง 1000 หาย 1 ลิตร ก็ควรพบช่าง และแก้ไขด่วน เรียกว่าบางเรื่องรอได้ บางเรื่องไม่ควรรอ  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 08, 2012, 23:39:55 โดย Krisada511 »

Krisada511

รถยนต์มันก็คือสิ่งประกอบของชิ้นส่วนต่างๆประกอบขึ้นมา จะว่าชิ้นนั้นไม่ดี ชิ้นนี้ดี มันอยู่ที่หน้าที่การทำงาน ของอะไหล่ชิ้นนั้น
ขอให้อย่านำมาเครียด คิดไว้ได้เลยว่า มันต้องมีเสียสักวัน รถก็หลายปีแล้ว ราคาจาก 2 ล้านกลางๆ เหลือ 7-8 แสน
จะให้มันสมบูรณ์ เตรียมไว้ 1-2 แสน จะไม่เครียดครับ และจบ การเปลี่ยนเครื่องมือ 2 เราเองก็ไม่รู้ว่ามันสมบูรณ์แค่ไหน
การปรับปรุงเครื่องเก่าติดรถ เป็นแนวที่ผมเลือก ยกเว้นมันมีความเสียหายจนปรับปรุงไม่คุ้ม

หมายเหตุ : เป็นความคิดเห็นส่วนตัวจริงๆ  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2013, 21:46:23 โดย Krisada511 »

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
ไมตี้เอ๊กซ์ ผมวิ่งมา 5-600000 โลแล้วละครับ มีเรื่องน้ำมันเครื่องหายมานานมากแล้วครับ

ผมวิ่งเข้ากรุงเทพทีไปกลับ เติมน้ำมันเครื่องเกือบลิตรครับ เป็นมาหลายปีแล้วครับ ทุกวันก็ยังใช้งานได้ดีอยู่ เรื่องน้ำมันเครื่องหาย ไม่ต้องกังวลอะไรมากหรอกครับ

อาศัยคอยดูระดับน้ำมันเครื่องบ่อยๆหน่อยก็พอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2012, 00:15:16 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
การใช้รถปกติ คือเฉลี่ย 2 หมื่นกิโลเมตร ต่อปี เท่ากับคุณต้องซื้อน้ำมันเครื่องใส่ให้รถเพิ่ม แปดร้อยกว่าบาทต่อปีเท่านั้น
ยังไม่จำเป็นต้องรื้อเครื่อง อะไรต่างๆเพื่อแก้ไขด้วยเงินราว 2-3.5 หมื่น เอาเงินนั้นซื้อน้ำมันเครื่องได้อีกหลายปี

แต่ถ้าวิ่ง 1000 หาย 1 ลิตร ก็ควรพบช่าง และแก้ไขด่วน เรียกว่าบางเรื่องรอได้ บางเรื่องไม่ควรรอ  :-*

อันนี้ชัดเจนที่สุดครับ ผมเติม Castrol Edge Titanium 0W-40 (4 + 1/2ลิตร)
รถวิ่งผ่านไป 4000 กิโล น้ำมันเครื่องแห้งเลย ตอนนั้นแหละถึงรู้ว่างานเข้า
เลยหมดไปอีกสองหมื่นกว่าบาทสำหรับงานนี้

KcKc

meeting n42
เรียนท่านเจ้าของกระทู้ครับ
พอจะจัดmeeting n42 ให้เพื่่อนๆได้มาแชร์กัน
การดูแล, แนวทางการซ่อมบำรุง, แนะอู่ทื่ชำนาญเฉพาะ ฯลฯ
ขอบคุณครับ

Krisada511

meeting n42
เรียนท่านเจ้าของกระทู้ครับ
พอจะจัดmeeting n42 ให้เพื่่อนๆได้มาแชร์กัน
การดูแล, แนวทางการซ่อมบำรุง, แนะอู่ทื่ชำนาญเฉพาะ ฯลฯ
ขอบคุณครับ

ไม่ต้องถึงขนาดจัดmeeting  หรอกครับ ผมจะขอรวบร่วมเป็นหัวข้อเดียว  N42 Fix ไว้ ในสักแห่ง ต้องขอเรียนปรึกษาคุณ Admin ก่อน
รวมถึง เครื่องรุ่นอื่นๆ  :-X 

ที่จริง ผมก็เขียนเรื่อง N42 ไว้หลายรอบ กระทู้ก็ตกลงไป คนมาใหม่ ก็ถามใหม่ ผมก็ตอบใหม่ วนไปวนมา ถ้าท้อ ก็คงไม่มาตอบอีก ปล่อยให้มันผ่านๆ ไป  ;)

KcKc

ขอบคุณครับ

jae

• บุคคลทั่วไป
น้ำมันเครื่อง ยี่ห้อเดียวกัน คนละเบอร์กัน ส่วนใหญ่ เบอร์เยอะ HTHS ก็เยอะตามด้วยครับ

บ้านเราเมืองร้อนถึงร้อนมาก อุณหภูมิน้ำหล่อเย็นอยู่แถว ๆ 100 องศาเซลเซียส ช่วงรถติด หรือรอบจัด อุณหภูมิน้ำมันเครื่องในอ่างน้ำมันเครื่อง 120 ขึ้นไป บนผนังลูกสูบก็ราว ๆ 200 องศา ยิ่งค่า HTHS ต่ำ มันก็เสี่ยงที่น้ำมันจะไหม้เพราะแรงเสียดทานที่เพิ่มความร้อนอีกด้วยนะครับ

น้ำมันเครื่องกลั่นใหม่ๆ หรือผ่านกระบวนการทำGroup I, II, III ความหนืดมันใสมาแต่เกิดอยู่แล้ว(4cst, 6cst, 8cst …) กลั่นเสร็จก็ต้องมาใส่ สารปรุงแต่งเพิ่มให้มันหนืดขึ้น เบอร์ยิ่งหนา ก็ยิ่งแพงเพราะใช้สารปรุงแต่งเข้มข้นกว่า เช่นเบอร์ 5W-50ก็เิกิดจากต้นกำเนิดเดียวกับเบอร์ 0W-40 แต่ต่างกันที่การปรุงค่าความหนืดครับ Base oil SN1500 Sn500, GroupI, GroupII, GroupIII etc ก็มีความหนืดต่ำ ๆ ทั้งนั้นครับ SAE 5 SAE 10กันเลยทีเดียว

แต่ส่วนใหญ่ในไทย ขายเบอร์หนืดกว่าถูกกว่า แปลกดีครับ

kombig

รถญี่ปุ่น civic fd ที่เคยใช้ก็เป็นครับ รถใหม่ด้วย ใช้ไป 7000 โล น้้ำมันเครื่ีองหาย เข้าเคลม 0 บอกเป็นเรื่องปกติครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
รถญี่ปุ่น civic fd ที่เคยใช้ก็เป็นครับ รถใหม่ด้วย ใช้ไป 7000 โล น้้ำมันเครื่ีองหาย เข้าเคลม 0 บอกเป็นเรื่องปกติครับ

ผมก็เคยใช้ครับ แต่จะหายประมาณครึ่งลิตรเท่านั้นนะครับ...รับรองครับเป็นทุกคันชัวร์

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

chaky

ขอบคุณครับพี่ Krisada  :-X
รถผมเคยมีปัญหาเรื่องน้ำมันหยดมาตั้งเกือบสองปี สามหมี่นเกือบสี่หมื่นกิโล
เพิ่งจะไปเปลี่ยนซีลท้ายเครื่องเมื่อเดือนก่อน

ขนาดหยดลงพื้นทุกวันหมื่นกิโลยังหายไปแค่ สองลิตรกว่าๆ เดี๋ยวต้องลองวัดทุกๆ 1,000 กิโล
อย่างที่พี่แนะนำ ดูสิว่าหมื่นกิโลจะหายไปสักเท่าไหร่ หากหายไปแค่ลิตรเดียวก็โล่งใจกครับ
ตอนนี้ใช้ castral titanium 0w-40 อยู่ครับผม เติมเข้าไปสี่ลิตรครึ่งครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Krisada511

อายุรถเกินแสนกิโล ใช้ 40w ได้เลยครับ คู่มือก็ระบุให้ใช้ได้ เพื่อลดการสูญเสียในระบบ  :-*

Aorha

รถผม m54 330 ไมล์ตอนนี้ 263,960 ปัจจุบันใช้ mobil1 0w 40 หายบ่อยครับ ถ้าลากรอบเกิน 120 หายตลอด ตอนเช้าต้องคอยเติมไม่ให้ขาด แหวนน่าจะหลวมแล้ว O0
1. Mercedes-AMG W124 E36 Alpine White BRABUS
2. BMW E46 330i Laguna Seca Blue HAMANN
3. Mercedes Benz W211 E200 Platinum Blue BRABUS

Nub

• มือใหม่หัดขับ
  • *
 >ถ้าเรามีการเช็คและคอยเติมตลอด เวลามันแจ้งเตือนว่าครบ25000 แล้วให้เข้าservice เรายังต้องเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องอยู่หรือไม่ครับ

คือผมเอาเข้าศูนย์มาตลอดเลย ก็โดนเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ทุกรอบ ไม่แน่ใจว่าเสียเงินเกินความจำเป็นหรือไม่ครับ

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
ครบ 25000 ก็ต้องเปลียนน้ำมันเครื่องตามปกติอยู่แล้วครับ

แต่เพิ่มเติมนะครับ เดี๋ยวนี้ในศูนย์บริการเองก็จะให้ช่างคอยบอกเราทางอ้อมว่า " น้ำมันเครื่องตัวใหม่เดี๋ยวนี้ควรเปลี่ยนที่ 15000 โลแล้วนะครับ " ก็ไม่รู้เหมือนกันนะว่าเพราะสาเหตุอะไร

รถผมเมื่อก่อนก็เปลี่ยนถ่ายในศูนย์บริการทุก 25000 โลเหมือนกัน แต่พอมาเจอช่างในศูนย์บอกแบบนี้ กับ น้ำมันเครื่องเขาเปลี่ยนจากตัวเดิมที่เคยใช้ ผมก็เลยมาเปลี่ยนข้างนอกเอาแทน แต่เบิกกรองห้างมาใช้ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ผมจะถ่ายทุกๆ 8,000-10,000 โลครับ ไม่เคยเกินนี้ครับ หรือถ้าวิ่งไม่ถึงจริงๆ ก็จะต้องถ่ายทุกๆ 6 เดือนครับ :-*

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

jae

• บุคคลทั่วไป
รถบางยี่ห้อ เขียนไว้เลยว่าถ้าการขับขี่รุนแรง หนักหน่วงจะใช้น้ำมันเครื่องมากถึง 1ลิตร ทุก1,000km เลยทีเดียว ยิ่งใช้น้ำมันเครื่องเบอร์บาง ๆ เช่น 0W-20 0W-30 ก็ยิ่งกินน้ำมันเครื่องเยอะครับ เพราะพวกน้ำมันบาง ๆ จะถูกความร้อนที่ผนังสูบเผาง่ายเวลาลูกสูบเสียดสีกับปลอกสูบ

เบอร์บาง ขับเบา ๆ ขับเนิบ ๆ ช้า ๆรถไม่ติดมาก
เบอร์หนา ขับหนัก เร็ว ๆ ออกตัวแรง ออกตัวกระชาก ออกตัวบ่อย ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2013, 09:29:30 โดย แจ »

Krisada511

ขอบคุณความรู้ดีเพิ่มเติมจากทุกท่านครับ  ;)

ToR.Noppadon

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ หายกังวลซักที อิอิ >:D