ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำครับ! มีเสียงดังวี้ดดตลอดมาจากห้องเครื่อง แต่เวลาแตะเบรคแล้วหาย  (อ่าน 2257 ครั้ง)

Natnat

• แฟนพันธุ์แท้
 :-\
รบกวนขอคำแนะนำครับ เผื่อท่านใดเคยมีอาการเดียวกัน!
323/M52tu มีเสียงดังวี๊ดดมาจากด้านหน้าเข้ามาห้องโดยสารตลอดเวลา แต่สังเกตได้ว่าเวลาแตะเบรคแล้วเสียงนั้นหายไป ถ้าปล่อยเบรคก้อจะดังเหมือนเดิมครับ??

SOMNUK

• 323ia M52TU
ตอบยากครับถ้าไม่ได้ยินเสียงด้วยตัวเอง
เอาเป็นว่าผมแนะแนวให้1ทาง ผมสงสัยว่าวาล์วไซโคลนรั่ว
วิธีเช็ค ง่ายๆทำเองได้ สตาร์ทเครื่องยนต์ ติดแล้วลองมาเปิด
ฝาปิดที่เติมน้ำมันเครื่อง จะรู้สึกว่ามีแรงดูดต้านการเปิดแต่พอ
เราออกแรงดึงเปิดนิดหน่อยจะเปิดได้ แต่ถ้าเป็นวาล์วไซโคลน
รั่วฝาปิดที่เติมน้ำมันเครื่องจะถูกดูดแรงมาก ต้องใช้แรงมากๆจึง
จะเปิดได้
ลักษณะที่ใกล้เคียง เมื่อวาล์วไซโคลนรั่ว จะมีเสียงดังคล้ายสาย
พานดัง คล้ายเสียงลมรั่วแรงๆ บริเวณห้องเครื่องด้านไดชาร์ท
บางที่ไม่รู้จับเปลี่ยนสายพานเลยก็ไม่หาย ลองตรวจสอบง่ายๆครับ
ถ้าไม่ใช่จากนี้ก็ว่ากันใหม่อีกทีครับ
 :-X

Natnat

ขอบคุณมากๆครับพี่ somnuk
เดี๋ยวจะลองเช็คเบื้องต้นด้วยตัวเองตามที่แนะนำคับ

Oak800

• ขาประจำ

thatcharam

• ขาประจำ
ผมก็เป็นครับ น่าจะเป็นที่หม้อลมเบรคครับ อาการ จะดังตอนปล่อยเบรคดัง วี๊ด.......... ตลอดเวลา พอแตะเบรคก็หาย เครื่อง M54 พอถอนเบรคก็ดังต่อ (เบรคได้ปกติไม่มีน้ำมันรั่วน่ะครับ) 
ไป PPAUTO มาแล้วเค้าว่างั้นน่ะครับ เดี๋ยวถ้ามีโอกาศได้เปลี่ยนแล้วหายจะมาบอกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2014, 10:38:29 โดย thatcharam »

Natnat

อาการเดียวกันเลยครับ รอฟังผลครับ
ขอบคุณครับ

SOMNUK

• 323ia M52TU
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมก็เป็นครับ น่าจะเป็นที่หม้อลมเบรคครับ อาการ จะดังตอนปล่อยเบรคดัง วี๊ด.......... ตลอดเวลา พอแตะเบรคก็หาย เครื่อง M54 พอถอนเบรคก็ดังต่อ (เบรคได้ปกติไม่มีน้ำมันรั่วน่ะครับ) 
ไป PPAUTO มาแล้วเค้าว่างั้นน่ะครับ เดี๋ยวถ้ามีโอกาศได้เปลี่ยนแล้วหายจะมาบอกครับ
ถ้าเหยียบเบรคแช่ไวแล้วดังเสียงดัง วี๊ด.......จนกว่าจะปล่อยเบรค หรือบางทีอยู่เฉยๆก็ดังเสียงอยู่แถวๆใต้คอพวงมาลัย อันนี้หม้อลมเบรครั่วครับ

Natnat

จะดังตลอดเลยครับพี่อละเสียงมาจากทางคอพวงมาลัย แต่พอแตะเบรคเงียบ

thatcharam

• ขาประจำ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้าเหยียบเบรคแช่ไวแล้วดังเสียงดัง วี๊ด.......จนกว่าจะปล่อยเบรค หรือบางทีอยู่เฉยๆก็ดังเสียงอยู่แถวๆใต้คอพวงมาลัย อันนี้หม้อลมเบรครั่วครับ

แล้วมันน่าจะเป็นที่อะไรล่ะครับ ส่วนใหญ่จะดังตอนเช้า ตอนบ่ายจะไม่ดัง ก็แปลกเหมือนกันครับ

thatcharam

• ขาประจำ
ผมเปลี่ยนหม้อลมเบรคมาเสียงหายไปแล้วครับ  ซิลวาวล์หม้อลมเบรคที่อยู่ตรงลูกสูบที่ติดขาเบรคเสียครับ มันบวม ๆ ออกมาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2014, 15:25:40 โดย thatcharam »