ผู้เขียน หัวข้อ: ซ่อมช่วงล่าง E46  (อ่าน 7761 ครั้ง)

Tornaero

• แฟนพันธุ์แท้
ซ่อมช่วงล่าง E46
« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 22:18:08 »
อยากทราบว่า ควรจะเอาเข้าอู่ BMW โดยตรง
หรือ อู่ช่วงล่างเก่งๆทั่วไปดีครับ

พอดีอู่ bm อยู่ไกล แต่อู่ที่เค้าทำรถแต่งฝีมือดีอยู่ใกล้บ้านครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ซ่อมช่วงล่าง E46
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2013, 22:47:49 »
เป็นผมจะเลือกที่ฝีมือครับ :-*

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Tornaero

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 20:50:28 »
ถามต่ออีกนิดครับ ถ้าทำช่วงล่างนี่
ตามร้านยางเค้าจะทำให้ได้ขนาดไหนครับ

ผมคิดว่าถ้าถึงขึ้นต้องถอดเพลา ปีกนก หรือต้องรื้อเยอะๆ เค้าไม่น่าจะอยากทำ หรือ อาจไม่มีช่างหรือเปล่า
เพราะงานมันยากเอาเรื่องอยู่ หรือถ้าทำได้ราคาก็น่าจะแพงเพราะต้องผ่านเถ้าแก่อีกทีหนึ่ง

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:07:44 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถามต่ออีกนิดครับ ถ้าทำช่วงล่างนี่
ตามร้านยางเค้าจะทำให้ได้ขนาดไหนครับ

ผมคิดว่าถ้าถึงขึ้นต้องถอดเพลา ปีกนก หรือต้องรื้อเยอะๆ เค้าไม่น่าจะอยากทำ หรือ อาจไม่มีช่างหรือเปล่า
เพราะงานมันยากเอาเรื่องอยู่ หรือถ้าทำได้ราคาก็น่าจะแพงเพราะต้องผ่านเถ้าแก่อีกทีหนึ่ง

หาช่างที่มีฝีมือดีกว่าครับ เปลี่ยนเสร็จ ค่อยเอาไปให้ร้านตั้ง 0 ใหม่อีกที :-*

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

ชัยแมน

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 23:21:54 »
ผมก็กำลังจะลงพอดีแต่
ที่ท่านถามหมายถึงให้ร้านแต่งรถทำช่วงล่างหรือเปล่าวถ้าอย่างนั้นผมไม่แนะนำนะครับถ้าจะทำแนะนำอู่ที่ทำbmwโดยตรงดีกว่สนะเดียวไม่จบ

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 09:28:12 »
ทำอะไรบ้างครับ ถ้าให้เข้าไปแก้ปัญหา หาสาเหตุที่ไม่จบ น่าจะอู่บีเอ็มครับ
แต่ถ้าช่วงล่างหลวมธรรมดา จะบูรณะเป็นผมขอเบิกอะไหล่เอง 8-10 ชิ้นยกชุดแค่หมื่นกลางๆ กับค่าแรงนิดหน่อย ประหยัดกว่าเยอะ หรือให้ช่างเช็คแล้วสั่งวัดโสมเปลี่ยนเป็นชิ้นๆก็ง่าย
จริงๆช่วงล่างไม่มีอะไรซับซ้อนเลยครับรุ่นเรา ช่างช่วงล่างที่ไหนก็ทำได้ครับขอให้มีเครื่องมือถอดกับขันน๊อตเป็น
เคยเอาเข้าอู่ดัง กับปัญหาหน้าไวเจอจับเปลี่ยนยกชุดไปสองหมื่นกว่า อยู่ไม่กี่เดือนอาการเดิมมาเยือนอีก ไปเข้าอู่เพิงๆข้างถนนเสียแค่พันนิดๆ กับเวลาไม่ถึงครึ่งชม. แก้หายซะงั้นแล้วเด็ดขาดเลย เปลี่ยนแค่บูชปีกนกยางตัน ไม่ต้องเปลี่ยนใหม่หมดให้สิ้นเปลืองเหมือนอู่ดัง

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 09:38:37 »
อู่รถแต่ง กับ รถบ้าน ทำไปกันคนละแนวนะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

nat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 11:25:33 »
ผมเพิ่งทำเสร็จ เปลี่ยน ทั้งหมด 8 ชิ้น + ยางกันฝุ่นอีก 2 ชิ้น เบ็จเสร็จ ~ 15000 ใช้เวลา ~ 4 ชม.รวมถอดอัด บูชครับ ทำร้าน BM นะ

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 16:09:52 »
เน้นชัวร์ ก็เข้าศูนย์ ราคาสูงนิดนึง มีประกัน
หากงบน้อย ราคาต่างลดจากศูนย์ ลงมาหน่อย ก็ อู่ BM ข้างนอก หากรู้จัก และเคยลองซ่อม แล้วจบ คุยตรง ๆราคาไม่บวกจน Over ผมว่า สมเหตุสมผล ครับ :-X
แต่อู่อื่น ๆที่ไม่ใช่สายตรง BM ผมไม่เคย และไม่แนะนำ ครับ อย่างพี่ต้อมบอก  มันคนละแนวกัน ครับ   :-X
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

chalatya

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2016, 13:02:23 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมเพิ่งทำเสร็จ เปลี่ยน ทั้งหมด 8 ชิ้น + ยางกันฝุ่นอีก 2 ชิ้น เบ็จเสร็จ ~ 15000 ใช้เวลา ~ 4 ชม.รวมถอดอัด บูชครับ ทำร้าน BM นะ
ที่ว่า 8 ชิ้น นี่ รบกวนพี่สมาชิก ช่วยแยกออกมาได้ไหมครับว่าชิ้นไหนบ้าง
ขอรายการหน่อยครับ จะไปหาซื้อมาทำบ้าง + กันฝุ่น 2 ชิ้น = 10 พอดี
รบกวนพี่ด้วยครับ

chai03

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 00:16:41 »
หาช่างที่ชำนาญเฉพาะก็ดีครับ ส่วนผมทำร้านซ่อมรถทั่วไป แต่ผมรู้จักช่างครับ เมื่อก่อนเคยลงหนังสือหลายครั้ง จบทุกอย่างแม้เครื่องยนต์ (เคยแก้ปัญหาแอร์ไม่เย็นให้ผม สาเหตุจากช่างแอร์ที่อื่นเติมน้ำมันคอมฯ ทางสายแวคฯ ทำให้น้ำมันอยู่ด้านบนวาว มาปิดทางน้ำยาแอร์เลยไม่เย็น) บูชปีกนกก็ซื้อมาอัดเอา จะเอายางตันหรือแบบเดิมเลือกเอาครับ คนนี้เป็นช่างซ่อมจริงๆครับ ไม่ใช่ช่างเปลี่ยน แถวซอยลาดพร้าว-วังหิน 51-53

เอ็กซ์

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2017, 02:25:35 »
ทำอะไรบ้างครับ ถ้าให้เข้าไปแก้ปัญหา หาสาเหตุที่ไม่จบ น่าจะอู่บีเอ็มครับ
แต่ถ้าช่วงล่างหลวมธรรมดา จะบูรณะเป็นผมขอเบิกอะไหล่เอง 8-10 ชิ้นยกชุดแค่หมื่นกลางๆ กับค่าแรงนิดหน่อย ประหยัดกว่าเยอะ หรือให้ช่างเช็คแล้วสั่งวัดโสมเปลี่ยนเป็นชิ้นๆก็ง่าย
จริงๆช่วงล่างไม่มีอะไรซับซ้อนเลยครับรุ่นเรา ช่างช่วงล่างที่ไหนก็ทำได้ครับขอให้มีเครื่องมือถอดกับขันน๊อตเป็น
เคยเอาเข้าอู่ดัง กับปัญหาหน้าไวเจอจับเปลี่ยนยกชุดไปสองหมื่นกว่า อยู่ไม่กี่เดือนอาการเดิมมาเยือนอีก ไปเข้าอู่เพิงๆข้างถนนเสียแค่พันนิดๆ กับเวลาไม่ถึงครึ่งชม. แก้หายซะงั้นแล้วเด็ดขาดเลย เปลี่ยนแค่บูชปีกนกยางตัน ไม่ต้องเปลี่ยนใหม่หมดให้สิ้นเปลืองเหมือนอู่ดัง

รถผมก็หน้าไวคับ เปลี่ยนแค่บูชปีกนกก็หายหรอคับ แล้วมีทั้งหมดกี่ตัวคับ
X BM

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2017, 06:02:54 »

รถผมก็หน้าไวคับ เปลี่ยนแค่บูชปีกนกก็หายหรอคับ แล้วมีทั้งหมดกี่ตัวคับ

ระบบช่วงล่างด้านหน้าก็มีอยู่หลายจุดนะครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

sarawoot

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2017, 21:23:44 »

ขอสอบถามหน่อยครับ ผมก็พึ่งไปทำช่วงล่างมามีปัญหาหน้าไว้หมือนกันครับแก้ไม่จบ ตอนนี้ลามไปตกหลุมพวงมาลัยดังแล้วครับ บูชปีกนกยางตันเทียบกับบูชยูรีเทน แบบไหนทนกว่ากันครับ จะได้หามาเปลี่ยนบ้างครับ