ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเรื่องน้ำหายครับผม  (อ่าน 2470 ครั้ง)

Nae

• คนคุ้นเคย
ปัญหาเรื่องน้ำหายครับผม
« เมื่อ: เมษายน 05, 2017, 15:06:40 »
M43TU ครับ พอดีผมมีปัญหาเรื่องน้ำหายมาซักพักแล้วครับ เลยไล่เปลี่ยน ท่อน้ำทางเข้า-ออก ใหม่ เช็คกระปุกพักน้ำ หม้อน้ำแล้วว่า ไม่มีรั่วซึม

แต่ล่าสุดผมติดเครื่องแล้วเปิดฝาโปรงดูพบว่า มีน้ำเล็ดออกมาจากตรงจุดนี้ครับ (ดูรูป)

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ตรงแถวโคนกรองน้ำมันเครื่อง ตำแหน่งที่วงกลมไว้เลยน่ะครับ

ไม่ทราบว่าจุดนี้สามารถซ่อมได้มั้ยครับ แล้วทำอย่างไรครับ ขอบคุณครับ

soyti

• ขาประจำ
Re: ปัญหาเรื่องน้ำหายครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2017, 19:11:30 »
ลองไล่ดูท่อนำ้พลาสติกข้างเครื่อครับ อยู่หลัง ฐานรองนำ้มันเครื่อง ครับ

chai03

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2017, 03:10:33 »
ของผมโดนมาแล้ว ต้องเอารถไปอุ้มมาจากราชบุรีมากทม. น้ำหายอยู่นาน5-6 วัน1/2 ลิตร วันนั้นขับทางไกลลงสุราษฯ  น้าเข้าเต็มครื่องเลย แตเครื่องยังติดปกติ แต่ไม่ขับ มาให้อู่เปิดฝาดู หาอยู่นาน เป็นที่ฝาหน้าเครื่องผุุ ตรงแถวบริเวณปั๊มครับ รุ่นนี้ชอบผุครับ

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • บุคคลในตำนาน
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 20, 2017, 13:10:07 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ของผมโดนมาแล้ว ต้องเอารถไปอุ้มมาจากราชบุรีมากทม. น้ำหายอยู่นาน5-6 วัน1/2 ลิตร วันนั้นขับทางไกลลงสุราษฯ  น้าเข้าเต็มครื่องเลย แตเครื่องยังติดปกติ แต่ไม่ขับ มาให้อู่เปิดฝาดู หาอยู่นาน เป็นที่ฝาหน้าเครื่องผุุ ตรงแถวบริเวณปั๊มครับ รุ่นนี้ชอบผุครับ

อันนี้คงเป็นอาการ Oil เครื่องแตก ครับ
ผมตัดปัญหา แก้ระบบ แยกทั้ง Oil เคื่อง และ Oil เกียร์  มาเป็น Oil อากาศ ทั้งคู่แล้ว
รถเมืองหนาว มาใช้งานอยู่เมืองไทย ย่อมต้องมีการ Modify ให้เหมาะกับภูมิประเทศไทยครับ มันจะได้ไม่เกิดปัญหา เมื่อใช้งาน หรือเดินทางไกล ครับ 
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

chai03

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2017, 14:30:21 »
ผมเครื่องm43 tuครับ ฝาหน้าผุครับ ออยเกียร์แยกแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2017, 19:40:48 โดย chai03 »