ผู้เขียน หัวข้อ: air auto  (อ่าน 1888 ครั้ง)

namo

• บุคคลในตำนาน
air auto
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 16:42:49 »
เวลาเลือก mode auto  ปรับ temp เพิ่มให้ร้อนขึ้น ลมแอร์จะแรงขึ้น
แต่ปรับ temp ลดให้เย็นลง ลมแอร์จะเบาลง ปรกติมั้ยครับ

men_te

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323iase M52tu 2001 -LPG
Re: air auto
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 16:49:53 »
ปกติครับ
อุณหภูมิในรถสูงกว่าที่ตั้ง ก็ต้องเปิดแอร์แรงขึ้น
อุณหภูมิในรถต่ำกว่าที่ตั้ง ก็ต้องเปิดแอร์เบาลง
ถูกต้องแล้วครับ

X-talize

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 20:17:25 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เวลาเลือก mode auto  ปรับ temp เพิ่มให้ร้อนขึ้น ลมแอร์จะแรงขึ้น
แต่ปรับ temp ลดให้เย็นลง ลมแอร์จะเบาลง ปรกติมั้ยครับ
เท่าที่ลองสังเกตุ สำหรับรถที่ยังมีวาล์วน้ำร้อนอยู่ เวลาปรับให้อุณหภูมิสูงขึ้น ระบบจะแบ่งลมบางส่วนไปเป่าเอาลมร้อนเข้ามาผสมให้อากาศอุ่นขึ้น น่าจะเป็นสาเหตว่าทำไมปรับอุณหภูมิเพิ่มขึ้นแล้วระดับความแรงพัดลมเพิ่มขึ้น สังเกตุจากจะมีลมอุ่นๆมาเป่าที่เท้าด้วยครับ :-*(ตอนทดสอบที่ 26 องศา)
เฉาก๊วย

namo

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2012, 21:24:09 »
นึกว่าผิดปรกติ  รถญี่ปุ่น เพิ่มอุณหภูมิร้อนขึ้นลมจะเบาลง
แต่ถ้าลดอุณหภูมิลมจะแรงขึ้นครับ

kumpol80

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 10:10:17 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เท่าที่ลองสังเกตุ สำหรับรถที่ยังมีวาล์วน้ำร้อนอยู่ เวลาปรับให้อุณหภูมิสูงขึ้น ระบบจะแบ่งลมบางส่วนไปเป่าเอาลมร้อนเข้ามาผสมให้อากาศอุ่นขึ้น น่าจะเป็นสาเหตว่าทำไมปรับอุณหภูมิเพิ่มขึ้นแล้วระดับความแรงพัดลมเพิ่มขึ้น สังเกตุจากจะมีลมอุ่นๆมาเป่าที่เท้าด้วยครับ :-*(ตอนทดสอบที่ 26 องศา)
ตามพี่ท่านนี้เลยครับ
You will never walk alone

gooychai

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 21:07:07 »
เวลาปิดแอร์ทำยังไงอะครับ ปกติผมต้องกดเบาแอร์จนมันปิดเอง
มีวิธีปิดที่ไวกว่านี้ไหมครับ  ???

yo-e46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 21:20:57 »
เวลาปิดแอร์ทำยังไงอะครับ ปกติผมต้องกดเบาแอร์จนมันปิดเอง
มีวิธีปิดที่ไวกว่านี้ไหมครับ  ???
มีวิธีเดียวแบบนี้เลยคับถ้าเครื่องยังติดอยู่ หรือ ดับเครื่องไปเลยไม่ต้องกดปุ่มใดๆ ไม่มีผลกระทบใดๆเพราะเป็นระบบออโต้

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 22:19:10 »

ผมใช้วิธีกดปิดคอมแอร์เอาคับ ไม่ต้องปิดพัดลมแอร์ ทำมานานแล้ว ก็ไม่เป็นไรนะคับ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 22:19:23 »
ผมไม่เคยปิดเลย

แต่ถ้าอยากปิดแค่ ปิดคมแอร์ก็พอครับ

หรือถ้าอยากปิดหมดก็มีวิธีเดียว ปิดพัดลมเบาสุดมันจะดับไปเอง

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:42:06 »

ของผมเป็นเหมือนกัน ไม่รู้ปกติหรือเปล่า  ^-^
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]