ผู้เขียน หัวข้อ: ฝนตก รถติด เกียร์ว่าง รถดับครับ  (อ่าน 1577 ครั้ง)

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
ฝนตก รถติด เกียร์ว่าง รถดับครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 09:58:58 »
เมื่อวานตอนเที่ยงๆ ขณะที่ฝนตก รถติดนิ่งๆ อยู่บนสะพานข้ามแยกประมาณ 10-15 นาที
ผมก็เลยใส่เกียร์ว่างไว้ พอรถเริ่มขยับ ก็เผลอเหยียบคันเร่งทั้งที่ยังอยู่เกียร์ว่าง (ไม่ได้กดแรงครับ)
พอรู้ตัว จากนั้นก็โยกเกียร์มาที่เกียร์ D แล้วก็จะกดคันเร่งอีกรอบ ปรากฏว่าเครื่องดับเลยครับ
ต้องปิดกุญแจ ดึงออก แล้วสตาร์ทเครื่องใหม่ก็ติดแล้วขับไปได้โดยปกติครับ
จากนั้นขับไปไหน มาไหน ติดไฟแดง ออกตัวเครื่องก็ไม่ดับอีกเลย
ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้บ่งบอกถึงปัญหาอะไรได้บ้างครับ ตอนนี้ขับไปก็กังวลไปล่ะครับ  :-\
ขอบคุณครับ
 :-X

Ryan_E46

Re: ฝนตก รถติด เกียร์ว่าง รถดับครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 07:53:33 »
เพิ่มเติมครับ ตอนเครื่องดับมีไฟแบตกับไฟกาน้ำสีแดงขึ้นมาโชว์
พอปิดกุญแจ ดึงออก เสียบใหม่ สตาร์ทเครื่องอีกครั้งก็ปกติ ไม่มีไฟอะไรโชว์แล้วครับ
งงและกังวลมากๆ ครับ ??? :-\

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: ฝนตก รถติด เกียร์ว่าง รถดับครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 09:48:09 »
คงไม่น่าจะมีอะไรนะครับ ที่เครื่องดับอาจจะเป็นเพราะตอนที่เราจะออกตัวแต่ดันเป็นเกียร์ว่าง และเราอาจจะตกใจไปใส่เกียร์แบบชับพรัน เกียร์เลยกระชากแรงกว่าปกติ เลยทำให้เครื่องดับนะครับ ส่วนตอนที่เครื่องดับ ไฟแบตกับกานำ้มันขึ้น อันนี้ก็ปกติครับ มันต้องขึ้นให้แน่นอนครับ เพราะไดชาร์ทไม่ทำงาน และตัวปั้มนำ้มันเครื่องก็ไม่ทำงาน จึงมีไฟโชว์ขึ้นมา ก็เหมือนตอนที่เราบิดกุณแจไปที่ on ก่อนที่จะติดเครื่องมันก็จะโชว์เหมือนกัน

ผมว่าไม่จะมีอะไรนะ และตอนนี้ก็ไม่เป็นแล้วใช่เปล่าวครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ryan_E46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 27, 2012, 10:46:58 »
ขอบคุณมากครับคุณรุทธ์ แบบนี้ค่อยสบายใจหน่อย
ก็น่าจะเป็นแบบคุณรุทธ์วิเคราะห์ครับ เพราะผมลองขับกลับมาลองจอด ออกตัวที่บ้านก็ไม่มีดับอีกเลย
กังวลจนลองมาหลายรอบแล้วเนี่ย  O0 สงสัยจังหวะนั้นมันคงจะสุดวิสัยจริงๆ เครื่องก็เลยดับครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ
 :-X