ผู้เขียน หัวข้อ: โดนมาเลยขอแชร์ซักหน่อยครับ  (อ่าน 3241 ครั้ง)

Yok_E46

• มือใหม่หัดขับ
  • *
โดนมาเลยขอแชร์ซักหน่อยครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 12:07:40 »
เรื่องก็คือผมมี 323iase ใช้เป็นรถสำรองระหว่างผมกับพี่ชายอยู่คันนึง ตัวผมเองก็ทำงานโซนบางปูเลยนำรถเข้าซ่อมที่ BM บางพลีเมื่อปีที่แล้ว (อู่แจ้งมาว่าปีที่แล้ว)
ก็เข้าไปหลายรอบครับ ทำหลายอย่าง ถ่าย นม.เกียร์ นม.เฟืองท้าย เปิดอ่างนม.เครื่องเช็คเซ็นเซอร์และอื่นๆ ราคาสูงกว่าชาวบ้านเค้าก็ทนเพราะ
พี่ชายจ่าย :)) ในรอบแรกๆก็มีเหตุช่างทำท่อสายต้มแก๊สแตก(ห่วยครั้งที่1) น้ำหล่อเย็นรั่วตลอดเวลา ผมก็แจ้งว่าถ้ามันรั่วขนาดนี้ผมขับใช้มาตลอดไม่ได้หรอกครับ
วิ่งมาจากชลบุรีอีกต่ะหาก คุยไปคุยมาก็ยอมรับผิดชอบให้โดยการเอาไปปะไปพอกด้วยอะไรไม่รู้สีขาวๆแข็งๆ ก็ยอมๆไป
ล่าสุดปีนี้เข้าไปด้วยอาการเครื่องสดุดสั่นในบางครั้ง ก็โดนค่าอะไหล่ค่าแรงไป ตอนแรกมีขอให้เปลี่ยนหัวเทียนด้วยแต่ยกเลิก ค่าแรงดันไม่ลดถามก็บอกว่าเป็นค่าแรงเหมา2000 กว่าบาท ก็ติงไปว่าค่าแรงแพงจัง ค่าปะเก็นยางฝาครอบวาล์วก็ 1750 แพงไปมั้ย สองปีที่แล้วเบิกศูนย์ยัง 1600 อยู่เลย เค้าก็ว่าที่นี่ของแท้แน่นอน เอ้า.. ซ่อมครับจอดรื้อแล้วนี่(ทิ้งรถไว้ตัวเองนั่งเท็กซี่มาทำงาน) เสร็จเย็นช่างโทรมาแจ้งว่าเครื่องสั่นมาก เกิดจากใบพัดลมหัก(ห่วยครั้งที่2) แจ้งว่ามันหักมาก่อน ผมก็ว่าหักได้ไงไม่น่ามีอะไรเข้าไปทำให้มันหักได้ บลาๆๆ สุดท้ายถามว่าหาเปลี่ยนให้ได้มั้ย บอกไม่ได้ต้องรอเจ้ เค้ามีร้านเชียงกงประจำเค้า ทำไรไม่ได้ ผมก็คิดว่าถ้าหักมาก่อนแล้วผมต้องขับกลับบ้านได้เพราะก่อนหน้านี้ขับมาตลอด เย็นรับรถมันสั่นเป็นเจ้าเข้าเลย สั่นตลอดด้วย บอกช่างแบบนี้ไม่ใช่แน่ ถ้าสั่นขนาดนี้ผมต้องรู้อย่างแน่นอน ด้วยความโมโหมันบอกว่าหักมาก่อน ต้องกลับบ้านที่ชล ก็ขับกลับมันทั้งอย่างนั้น พร้อมโทรไปบอกเจ้เจ้าของอู่ สุดท้่าย ไม่รอด ขับไปมีเสียงอะไรสั่นดังมากอยู่บนบูรพาวิถีเลยต้องจอด โดทรไปบอกเจ้เจ้าของ ยอมรับผิดชอบเอาใบพัดคันอื่นมาเปลี่ยนแทนให้ สั่นหายเลยทีนี้เหลือสั่นเป็นบางครั้งแบบตอนเข้า บอกเจ้าของไป แบบนี้เหรอหักมาก่อนแล้ว เสร็จแล้วพาช่างกับเจ้าของผู้ชาย มาดูน้ำมันเฟืองท้ายซึมจนหยดไปถึงกันชนท้าย ทำไรให้ได้บ้าง บอกต้องเข้าไปดู โทรเข้าไปก็ไม่เคยเจอช่างใหญ่บอกช่างใหญ่ต้องไปวางเครื่องอีกอู่นึงที่พระราม3 สุดท้ายยอมและไม่ต้องให้มันรับผิดชอบและทำใจเปลี่ยนอู่ไปหาพี่สมนึก ทีเด็ดมันมาเจอที่อู่พี่สมนึกนี่แหละครับ
วันแรกเจอหัวเทียนหลวมขันไม่แน่นสามหัว(อู่โน้นถอดตรวจเช็ค)(ห่วยคร้งที่3-4-5)
วันที่สองเจอน็อตเฟืองท้ายขันไม่ครบทุกตัว เจอปะเก็นอ่างรั่วซึม น้ำมันสาดเต็มท้องรถ
วันที่สามเจอขันน็อตมู่เล่ปั้มน้ำไม่แน่นอีก แปลกแต่จริงอู่นี้เค้าแกล้มผมหรือยังไง ทำอะไรก็ไม่จบแถมเพิ่มงานงอกให้อีก เฟืองท้ายผมก็หอนทั้งที่มันปกติมาตลอดเอะใจเลยก้มลงไปดูในคราวแรก
โทรไปแจ้งถามว่ารับผิดชอบอะไรให้บ้างได้มั้ย ก็บอกแต่ต้องเอารถมาให้ทำ ถ่ายรูปมาดูไม่รู้เรื่องหรอก ลายไปไม่อ่านอ้างคุยกับลูกค้าหน้างานทั้งวัน(ผมไปนี่ลูกค้าโล่งทุกวัน มีลูกค้าเจ้ก็คุยไม่นานหรอก อ้างชัดๆ) บอกแต่ให้เข้ามาคุยในอู่จะให้เข้าไปอย่างเดียวเลย ทำรถผมขนาดนี้นี่ยังจะให้ผมเข้าไปทำอีกเหรอครับ อาเฮียเจ้าของอู่ตอนแรกที่ไปช่วยเปลี่ยนพัดลมบนบูรพาวิถีก็เหมือนจะคุยดี รับผิดชอบ แต่สุดท้ายก็ให้เข้ามาคุยกันที่อู่ ผมจะเข้าไปทำไมคุยโทรศัพก็ได้ บอกโทรศัพท์ไม่คุย อ้าว.....
เรื่องที่ผมเล่ามาอาจจะยาวไปซักนิด แต่ก็อยากที่จะแชร์ให้ทุกท่านได้รับรู้และระวังตัวไว้ ตอนแรกเอียเจ้าของอู่เคยเล่าว่ามีคนมาโพสด่าอู่แกเพื่อจะกรรโชกแก บอกเลยครับ เงินเพียงเท่านี้ไม่ได้ทำให้ผมรวยหรือจนขึ้นหรอกครับ แต่มันแสดงถึงความรับผิดชอบ ใส่ใจดูแลทั้งลุกค้าและลุกน้อง ผมไม่ได้มาโกหกเพื่อเรียกร้องอะไร แต่อยากให้มีการปรับปรุงถ้ายังอยากทำงานบริการต่อ
ปล.อู่นี้หัวหน้าช่างชื่อสมชาย พี่เค้าก็มีความรู้ดีครับ ดูแลอธิบายดี แต่ดีและเก่งแค่คนเดียวแถมยังต้องวิ่งสองอู่อีก เห็นใจและเหนื่อยแทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 16, 2016, 16:16:53 โดย Yok_E46 »

Yok_E46

• *
Re: โดนมาเลยขอแชร์ซักหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 18:08:54 »
ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ รถผมปี 2001 ไมล์ 150000 เข้าอู่ทุกครั้งที่เค้า แม้แต่ถ่ายนมค.

Yok_E46

• *
Re: โดนมาเลยขอแชร์ซักหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 18:12:24 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ รถผมปี 2001 ไมล์ 150000 เข้าอู่ทุกครั้งที่เค้า (ตั้งแต่เริ่มเข้าที่เค้าเมื่อปีที่แล้ว แม้แต่ถ่ายนมค.)

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 20:47:16 »
สู้ๆครับ ต่อไปคงไม่น่าห่วงแล้วละครับได้เจอกับพี่สมนึกแล้ว

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Xtrarach

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 22:06:04 »
เข้าอู่แล้วอาการงอกนี่เซ็งจริง

ถ้าแก้ได้จบก็ยังดีครับ แค่เสียเงิน เสียอารมณ์ ไม่เสียรถ

Yok_E46

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2016, 22:59:01 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เข้าอู่แล้วอาการงอกนี่เซ็งจริง

ถ้าแก้ได้จบก็ยังดีครับ แค่เสียเงิน เสียอารมณ์ ไม่เสียรถ

แต่เสียเฟืองท้ายไปลูกนึงครับ 555 ทนฟังมันหอนต่อไปนึกว่าเสียงท่อ ::cry4::

Komsak

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 22, 2016, 09:17:24 »
ผมอยู่บางพลี โชคดีที่ไม่ได้เข้าอู่นี้

Yok_E46

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2016, 16:43:04 »
ผมอยู่บางพลี โชคดีที่ไม่ได้เข้าอู่นี้
ดีใจด้วยครับ. ว่าแต่เข้าอู่ไหนครับ เผื่อไว้เป็นแนวทางครับ

ธเนศ

• thaned
  • แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 15:53:57 »
ผมอยุ่ กทม ถ่าย นมก นมค ยังไปหาพี่สมนึกเลย
แกจะตรวจเช็ครอบๆคันให้ตลอด

jurist_sun

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 13:52:34 »
 ;)

phreaw

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2017, 09:32:22 »

อู่ที่อยู่ตีนสะพานข้ามคลองสำโรง เส้นคลองขุด-กิ่งแก้ว ใช่ไหมครับ เคยโดนมาแล้ว

ตอนผมใช้ E36 งานทำไม่จบ ไม่รับผิดชอบ ฟันหัวแบะครับ เข้าไปเปลี่ยนเซ็นเซอร์หน้าเครื่อง