ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย เบรคไม่ได้ครับแข็งไปหมดเลย  (อ่าน 8794 ครั้ง)

naiboss

• มือใหม่หัดขับ
  • *
สวัสดีครับ ผมใช้ 318 e46 เครื่อง n42 ครับปัญหามีอยู่ว่า ผมได้ใช้รถเป็นปกติทุกๆวันแต่พอมาเมื่อวานนี้เองครับ ออกจากที่ทำงานพอถึงไฟแดง รถผมเบรคไม่อยู่ครับมันแข็งตื้อไปหมดเลยกดเบรคไม่ลงผมเลยต้องใช้เบรคมือช่วย แล้วอย่างนี้ผมต้องทำอย่างไรครับ ซ่อมไรบ้าง ราคาเท่าไหร่แนะนำหน่อยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: ช่วยด้วย เบรคไม่ได้ครับแข็งไปหมดเลย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 19:56:05 »
น่าจะเกี่ยวกับหม้อลมเบรคนะครับ กับ อีกอย่างเห็นมันมีตัวเซ็นเซอร์หลังหม้อลมเสียก็เป็นได้ครับ ลองเช็คดูครับ (หม้อลม เห็นว่าเปลี่ยนของมือสองได้ครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 01, 1970, 07:00:00 โดย Guest »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

paaabeee

• *
Re: ช่วยด้วย เบรคไม่ได้ครับแข็งไปหมดเลย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 20:03:27 »
เคยเป็นเหมือนกันเป็นที่หม้อลมหรือปั้มสุญญากาศท้ายเสียครับหามือสองเปลี่ยน5000รีบๆเลยครับอันตราย

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 20:14:29 »
น่าจะเป็นที่ปั๊มสูญญากาศครับ ถ้าเปลี่ยนชุดซ่อมได้ก็จ่ายราวๆ 2,500 บาท เปลี่ยนใหม่ 12,000 บาท ครับ ผมทำมาแล้ว หมายถึงเปลี่ยนชุดซ่อมนะครับ อิอิ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

naiboss

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 20:16:50 »
ขอบคุณครับ เบื้องต้นผมได้ดึงท่ออากาศบริเวณหม้อลมเบรคที่มันต่อออกมาจากหลังเครื่องสรุปว่าไม่มีลมดูดเลยครับ อย่างนี้อะไรเสียครับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 20:18:29 »
อ้างจาก: "naiboss"
ขอบคุณครับ เบื้องต้นผมได้ดึงท่ออากาศบริเวณหม้อลมเบรคที่มันต่อออกมาจากหลังเครื่องสรุปว่าไม่มีลมดูดเลยครับ อย่างนี้อะไรเสียครับ

น่าจะปั๊มสูญญากาศนี่ล่ะครับ แต่รอท่านอื่นมาชี้แจงเพิ่มเติมครับ  :hmmm
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

inin

• ขาประจำ
  • e36 e39 e46 ...and then
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 22:03:35 »
อ้างจาก: "yimbangsaen"
น่าจะเป็นที่ปั๊มสูญญากาศครับ ถ้าเปลี่ยนชุดซ่อมได้ก็จ่ายราวๆ 2,500 บาท เปลี่ยนใหม่ 12,000 บาท ครับ ผมทำมาแล้ว หมายถึงเปลี่ยนชุดซ่อมนะครับ อิอิ
ก่อนเสียมันมีอาการยังไงครับ ขอบคุนครับ
บาปกรรมที่ใหญ่หลวงที่สุดในชีวิตคือไม่กตัญญู

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:25:47 »
รถผมทางศูนย์เขาเช็คให้แล้วเจอตอนที่ยังไม่แสดงอาการครับ เขาก็เลยซ่อมให้ก่อนที่จะเสียไปมากกว่านี้ อาการเป็นยังไงก็เลยไม่ได้สัมผัส แต่เท่าที่ถามช่างบอกว่าถ้าเสียระบบเกี่ยวกับแรงดันจะรวนหมด เช่นเบรค ระบบฉีดน้ำมัน ฯลฯ

naiboss

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:35:34 »
เช้านี้ได้เอารถไปให้ช่างบีเอ็มที่นครสวรรค์ดู เค้าทดสอบแล้วบอกว่าเป็นที่ตัวปั้มศูนย์ยากาศ แจ้งราคามาที่ประมาณ 18000 ครับช่างแจ้งซ่อมไม่ได้อาการหนัก แต่ผมสงสัยเหลือเกินว่าทำไมทุกอย่างปกติ เครื่องเดินเรียบแอร์เย็นปกติทุกอย่างแค่กดเบครไม่ได้เท่านั้น แต่ที่พวกพี่ๆได้บอกว่าถ้าเป็นที่ปั้มศูนย์ยากาศมันต้องมีอาการเกี่ยวเนืื่องในเรื่องของแรงดันน้ำมันและอื่นๆด้วยไม่ใช่หรอครับ ผู้ที่เคยมีประสบการณ์หรือผู้ที่สามารถช่วยผมได้ ช่วยตอบด้วยครับผมอยากใช้รุ่นนี้ไปนานๆๆครับ ไม่อยากเปลี่ยนบ่อยครับจนที่บ้านบ่นแล้วครับ ไม่มีใครเข้าใจผมเลยเซง!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 11:28:02 โดย naiboss »

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:41:38 »
อาการที่เกิดจากปั๊มสูญญากาศเสีย อย่างแรกที่จะเกิดก็คือเบรคก่อนนะครับ ส่วนอื่นๆ จะค่อยๆ ทยอยตามมาเรื่อยๆ (ตอบจากประสบการณ์ที่เคยถามช่างจากศูนย์นะครับ)

กรณีนี้ถ้าซ่อมไม่ได้และต้องเปลี่ยนใหม่ ราคา 18,000 บาท ผมว่าแพงเว่อร์นะครับ เพราะชิ้นนี้ศูนย์ BMW เคยเสนอราคาให้ผมแค่ 12,000 บาทเองครับ ค่าเปลี่ยนรวมค่าไล่ลมเซตระบบเห็นแจ้งว่าไม่เกิน 1,000 บาท แต่ก็ไม่แน่ใจว่ายังไงนะครับ อาจจะคนละพื้นที่ราคาเลยอาจจะแตกต่างกัน ราคาที่ผมแจ้งนั้นเป็นราคาศูนย์ซึ่งจะเท่ากันทุกที่ครับ แต่นครสวรรค์เห็นว่าไม่มีศูนย์ซะด้วย ใกล้สุดคือ พิษณุโลก

เอาใจช่วยครับ ขอให้หายไวๆ ลองต่อราคาดูครับเผื่อเขาลดให้อีกบ้าง
 :o_o

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 09:49:35 »
แล้วอย่างนี้นึกจแข็งดื้อๆเข้ามาก็แย่นะซิครับ ได้จิ้มตูดคันหน้าแน่ หรือวิ่งมาซักร้อยกว่า นึกไม่ออกเลยว่าจะเป็นอย่างไร

naiboss

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 22:13:41 »
ขอบคุณมากครับ วันนี้ช่างแจ้งราคาลงมาเหลือที่ 13.900 บาทครับ ยังไม่รวมค่าแรงครับ(แพงอยู่ดี) แล้วก็ตามมาด้วยรายการอื่นอีกมากมายครับ ทั้งค่าแรงและประเก็นต่างๆๆที่มีรอยรั่วซึมครับ เบ็ดเสร็จเสนอราคามาที่ 2x,xxx บาทครับ บอกตรงๆไม่เคยทำซ่อมรถแพงขนาดนี้มาก่อนเลยครับ แต่รายการเบื้องต้นผมเช็คกับทางเว็ปต่างๆและเพื่อนทางเว็ปรู้สึกว่าเค้าจะบวกราคาและค่าขนส่งพอสมควรครับแล้วส่วนค่าแรงถูกมากครับ มีค่าล้างอุปกรณ์อีก 200 บาท ค่าเปลี่ยนตัวศูนย์ยากาศคิด 200 บาท งง!ช่างแจ้งว่า ถ้ารถไม่เนียไม่ให้ออกไปแน่นอน........ฟังแล้ว :swt
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 11:29:37 โดย naiboss »

naiboss

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 22:16:13 »
อ้างจาก: "ukrit"
แล้วอย่างนี้นึกจแข็งดื้อๆเข้ามาก็แย่นะซิครับ ได้จิ้มตูดคันหน้าแน่ หรือวิ่งมาซักร้อยกว่า นึกไม่ออกเลยว่าจะเป็นอย่างไร
ถ้ามีรถให้จิ้มตุดผมว่าก็ัยังพอไหวนะครับ แต่ถ้าไม่มีแล้วไปจวกตอนผ่าไฟแดง มีหวัง ขาด!แน่ๆๆครับ ส่วนผมโชคดีครับที่ดึงเบรคมือแล้วประคองจนรถหมุนสองสามรอบแล้วหยุด  :omg

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 22:34:07 »
เห็นใจเจ้าของกระทู้ครับ แต่ต้องยอมรับว่าเจ้า e46 เป็นอะไรที่ช่างได้ตังค์จากเราเยอะเหมือนกัน อย่างผมเอาเข้าศูนย์ชลบุรีเสนอราคามาทีร้องจ๊าก แต่ก็ทำตามที่เขาเสนอมาทุกครั้ง จนทุกวันนี้โทรไปสั่งอะไหล่หรืออยากเปลี่ยนอะไรศูนย์ไม่ให้ผมวางมัดจำละ โทรไปเขารับออเดอร์ให้เลย รุ่งเช้าก็วิ่งไปเปลี่ยน สงสัยซ่อมเยอะจนเขาไว้ใจไม่ต้องวางมัดจำ

แต่สิ่งไหนที่ช่วยประหยัดก็ลองค้นหาดูครับ เซฟเงินได้ก็สบายใจ อย่างวันนี้ผมถอดเครื่องเล่นซีดีเอง เอาไปส่งซ่อมที่ร้านอมรเอง เพราะหลายๆ ท่านแนะนำว่าซ่อมได้ ก่อนหน้านั้นก็โทรไปถามศูนย์ชลบุรีเขาก็แจ้งว่าซ่อมได้เลยไม่ต้องรออะไหล่ เพราะรุ่นนี้เขาสำรองอะไหล่ไว้เยอะมากแม้กระทั่งชิ้นส่วนของเครื่องเล่นซีดี (สงสัยรุ่นนี้เสียบ่อย) อิอิ

ถ้าร้านอมรซ่อมไม่ได้ก็คงวิ่งเอาไปให้ศูนย์จัดการให้ครับ อยากลองของดูก่อนว่าอมรจะเทพจริงป่าว อิอิ  :D

kwan47

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 08:54:18 »
ช่างบีเอ็มนครสวรรค์ อยู่ตรงใหนครับ วานบอก..

ekrl

• 318 iase N42
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 10:41:34 »
อาการนี้ น่ากลัวแฮะ  :sick

naiboss

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 19:57:55 »
อ้างจาก: "kwan47"
ช่างบีเอ็มนครสวรรค์ อยู่ตรงใหนครับ วานบอก..
แถวๆหนองปลิงครับ ถ้าจบไม่มีปัญหาผมคงไม่ไปที่ไหนแล้วครับ ส่วนเรื่องราคายังพอรับได้ครับ :swt แต่ถ้าราคาถูกว่านี้  :hmmm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 11:30:38 โดย naiboss »

naiboss

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 20:05:04 »
อ้างจาก: "ekrl"
อาการนี้ น่ากลัวแฮะ  :sick
บอกตรงๆๆครับผมยังโชคดีครับที่่ไม่เป็นอะไร ส่วนเรื่องของตัวศูนย์ยากาศ ผมได้หาข้อมูลมาเบื้องต้นจากเวปต่างๆ เห็นว่ามันมีอายุใช้งานประมาณ 150000-200000 ขอย้ำข้อมูลจากเพื่อนๆทางเวปนะครับไม่มีเอกสารประกอบครับเลยไม่ค่อยชัวร์ แต่ที่รู้ๆก่อนหน้านั้นประมาณ2-3สัปดาห์ของผมมีอาการควันลอยขี้นมาทางหลังเครื่องครับ เลยสันนิฐานว่ามีน้ำมันออกมาจากตัวศูนย์ยากาศไหลลงท่อไอเสียเลยเกิดควัน แต่พอไม่รีบแก้ไขอากาศได้ไหลออกมาจากตัวตัวปั้ม เลยไม่สามารถสร้างแรงดูดให้กับหม้อลมได้เลยเกิดเหตุการณ์ดังกล่าวขึ้น(แค่สันนิษฐานนะครับ)

rueanchai

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2012, 18:55:25 »
ทำไมไม่ลองเปลี่ยน โอริง หลังปั๊มสูญญากาศที่รั่วดูก่อนล่ะครับ ผมเปลี่ยนราคาโอริงไม่ถึง 100 บาท ถ้าปั๊มมันรั่วมากๆ ก็ไม่สามารถทำสูญญากาศได้ หม้อลมเบรคก็จะแข็งใซ้แรงมากในการเหยียบเบรค

naiboss

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 12:34:40 »
อ้างจาก: "rueanchai"
ทำไมไม่ลองเปลี่ยน โอริง หลังปั๊มสูญญากาศที่รั่วดูก่อนล่ะครับ ผมเปลี่ยนราคาโอริงไม่ถึง 100 บาท ถ้าปั๊มมันรั่วมากๆ ก็ไม่สามารถทำสูญญากาศได้ หม้อลมเบรคก็จะแข็งใซ้แรงมากในการเหยียบเบรค
เบื้องต้นให้ช่างทางบีเอ็ม เช็ค ตรวจสภาพโดยรวม เค้าบอกว่าไม่ได้เป็นทีโอริงแต่เป็นที่ตัวเสื้อของปั้มสึก+กับตัวปั่นอากาศมีระยะห่างจากเสื้อปั้มพอสมควร แต่ๆที่ผมเห็นตัวเสื้อปั้มก็มีรอยสึก(อันนี้ผมคิดว่าเป็นเรื่องปกติ)แต่ว่าใบปั่นอากาศมีระยะห่างจากตัวเสื้อประมาณ1-2มิลลิเมตรแต่ก็เถอะครับ ทางด้านของใบปั่นอากาศจะแบ่งออกเป็น3ชิ้น ชิ้นหลักๆก็จะเป็นตัวใบปั่นอีกสองชิ้นจะติดอยู่ที่ปลายทั้งสองด้านซึ่งมีลักษณะยืดเข้าออกได้ แต่ถ้าเราใช้มือหมุนไม่เกิดแรงเหวี่ยงชิ้นเล็กๆที่ติดอยู่ตรงปลายก็จะไม่ยืดออกไปปาดอากาศอย่างแน่นอน แต่ถ้าหมุนโดยใช้แรงเหวี่ยงมันต้องกางออกมาปาดอากาศอย่างแน่นอน :hmmm  (แต่ก็เถอะผมเลยไม่ได้เถียงอะไร เพราะว่าผมไม่ใช่ช่าง!และก็ไม่ได้รู้จริงหรือมีประสบการณ์มากมายอะไร ก็แค่ได้คิดในใจเท่านั้น) ก็เลยให้ทางช่างสั่งของเปลี่ยนเลยครับ พอดีถ่ายรูปมาด้วยครับ แต่ว่าลงไม่เป็นต้องขอโทษด้วยครับ เผื่อจะได้เป็นประโยชน์กับท่านอื่นครับ ใครมีช่วยลงรูปให้ด้วยครับ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 11:33:16 โดย naiboss »

Somchai

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 12:59:59 »
ผมมีปั๊ม ขายครับ ติดต่อ 083-6857699

green tea

• E46 M54 330IA
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 17:16:02 »
นครสวรรค์นี้ วงศ์ชัย หรือเปล่าคับ รถผมแต่ก่อนเข้าที่นี่

naiboss

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:44:53 »
อ้างจาก: "green tea"
นครสวรรค์นี้ วงศ์ชัย หรือเปล่าคับ รถผมแต่ก่อนเข้าที่นี่
เป็นช่างชุดเดียวกันครับ แต่ว่าศูนย์วงศ์ชัยได้ปิดไปแล้ว ช่างเลยออกมาเปิดเองอย่างเต็มตัว เครื่องมือค่อนข้างครบครับ บริการดี แต่ผมต้องรอรถเสร็จก่อนนะครับเดียวจะมาคอนเฟริมอีกทีครับ

cdmaone

• ขาประจำ
    • http://www.angelfire.com/co4/cdmaone
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 18:13:18 »
จขกท.  อาการคล้าย ๆ กันกับผมนะ

แต่ว่าของผม  จะเป็นตอนที่เครื่องเย็น  (สมมุติว่าจอดรถทิ้งไว้ที่ลานจอด)  เช้ามา สตาร์ทเครื่อง  ทิ้งรอบเดินเบาไว้ประมาณ 2-3 นาที

พอเริ่มออกตัว  ลานจอดจะลาดชัน หน่อย ๆ พอเริ่มแตะเบรค จะแข็งตื้อ ไปเลย ต้องออกแรงกด เยอะ  แต่ก็รู้สึกว่าจะไม่อยู่อะครับ

แต่ที่ไม่เหมือนกับ จขกท. เลยก็คือ   เวลาขับออกถนนใหญ่  พอเริ่มวิ่งปกติ ความเร็ว ตั้งแต่ 40-60 เรื่อย ๆ ขึ้น ไป  พอลองแตะเบรค  จะเป็นปกติ คือรถหยุดตามแรงกดของเท้า

ก็เลยไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไรกันแน่  จะเป็นที่หม้อลม หรือว่า ตัวเซ็นเซอร์กันแน่   ตอนนี้ ก็ขับไปเสียวไปอยู่ครับ

สอบถามไปทางช่างที่ โปร ๆ เค้าก็บอกว่าน่าจะเป็นที่หม้อลมเบรค   แต่อาการของผม จะเป็น ๆ หาย ๆ นะครับ  บางที ก็เป็น  บางวัน ก็ขับปกติ  ยาว ๆ ไม่เจอเลยก็มี

ไฟโชว์ ก็ไม่เจอ   มึนกับมันเหมือนกัน    เมื่อเช้าขับมาทำงาน  ก็ไม่เจออาการดังกล่าวเลย  ก็เลยงง   ไม่รู้ว่าจะเกิดอาการอีกเมื่อไหร่  

ใครที่เจออาการคล้าย กันแบบผม  รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ  ว่าควรจะเริ่มต้นเชค ที่ไหน กันแน่     เรื่องของเรื่อง ไม่อยากคาดเดา และเกิดปัญหาซ่อมไม่จบ  บานปลายอ่ะครับ

Somchai

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 04:33:15 »
อ้างจาก: "cdmaone"
จขกท.  อาการคล้าย ๆ กันกับผมนะ

แต่ว่าของผม  จะเป็นตอนที่เครื่องเย็น  (สมมุติว่าจอดรถทิ้งไว้ที่ลานจอด)  เช้ามา สตาร์ทเครื่อง  ทิ้งรอบเดินเบาไว้ประมาณ 2-3 นาที

พอเริ่มออกตัว  ลานจอดจะลาดชัน หน่อย ๆ พอเริ่มแตะเบรค จะแข็งตื้อ ไปเลย ต้องออกแรงกด เยอะ  แต่ก็รู้สึกว่าจะไม่อยู่อะครับ

แต่ที่ไม่เหมือนกับ จขกท. เลยก็คือ   เวลาขับออกถนนใหญ่  พอเริ่มวิ่งปกติ ความเร็ว ตั้งแต่ 40-60 เรื่อย ๆ ขึ้น ไป  พอลองแตะเบรค  จะเป็นปกติ คือรถหยุดตามแรงกดของเท้า

ก็เลยไม่รู้ว่าเกิดจากสาเหตุอะไรกันแน่  จะเป็นที่หม้อลม หรือว่า ตัวเซ็นเซอร์กันแน่   ตอนนี้ ก็ขับไปเสียวไปอยู่ครับ

สอบถามไปทางช่างที่ โปร ๆ เค้าก็บอกว่าน่าจะเป็นที่หม้อลมเบรค   แต่อาการของผม จะเป็น ๆ หาย ๆ นะครับ  บางที ก็เป็น  บางวัน ก็ขับปกติ  ยาว ๆ ไม่เจอเลยก็มี

ไฟโชว์ ก็ไม่เจอ   มึนกับมันเหมือนกัน    เมื่อเช้าขับมาทำงาน  ก็ไม่เจออาการดังกล่าวเลย  ก็เลยงง   ไม่รู้ว่าจะเกิดอาการอีกเมื่อไหร่  

ใครที่เจออาการคล้าย กันแบบผม  รบกวนแนะนำหน่อยนะครับ  ว่าควรจะเริ่มต้นเชค ที่ไหน กันแน่     เรื่องของเรื่อง ไม่อยากคาดเดา และเกิดปัญหาซ่อมไม่จบ  บานปลายอ่ะครับ

อาการนี้ เป็นอาการของ แวคคั๊มปี๊ม เริ่มเสียครับ

แรงดูด อยู่ในจังหวะที่ พอมีแรง ก็จะเบรคไม่แข็ง  ควรเปลี่ยนโดยเร็วครับ  อย่าเสี่ยง

ruj

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 21:14:59 »
เก็บมาฝากครับ
เผื่ออยากแงะเองครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

cdmaone

• ขาประจำ
    • http://www.angelfire.com/co4/cdmaone
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 22:19:22 »
อ้างจาก: "Somchai"
อ้างจาก: "cdmaone"

อาการนี้ เป็นอาการของ แวคคั๊มปี๊ม เริ่มเสียครับ

แรงดูด อยู่ในจังหวะที่ พอมีแรง ก็จะเบรคไม่แข็ง  ควรเปลี่ยนโดยเร็วครับ  อย่าเสี่ยง

วันนี้ โทรสอบถาม ฝ่ายอะไหล่ศูนย์ BMW แล้ว  1,394 included VAT 7%  
แต่ยังไม่รวมค่าบริการนะครับ
เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองถาม แถววัดโสม หรือไม่ก็ร้านประจำแถว วรจักร ดูอีกที

ลอง Search part จากเวปด้านล่าง  เพิ่งรู้ว่า หน้าตาเจ้า Vacuum pipe มันเป็นอย่างนี้นี่เอง
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ราคาเมืองนอก แสนถูก  พอเข้าไทย กดไปเป็น หลัก พันเลยแฮะ  แต่ก็ถือว่าไม่แพงครับ  พอได้อยู่ :goodjob

Somchai

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 22:24:13 »
ผมว่า น่าจะเป็นที่ปั๊ม  ไม่ใช่ pipe นะครับ

cdmaone

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 23:00:55 »
อ้างจาก: "Somchai"
ผมว่า น่าจะเป็นที่ปั๊ม  ไม่ใช่ pipe นะครับ

แต่ผมถาม ช่างที่ศูนย์แล้วอ่ะ   เค้าบอกว่า อาการนี้  ต้องเปลี่ยนที่ ตัว Vaccumm pipe  ตัวที่เป็นดังรูปเลย  เค้าบอกว่ามันอาจรั่ว

แต่ท่านก็บอกตอนแรก ไม่ใช่เหรอ ว่า Vaccumm pipe  ไหงเปลี่ยนเป็น ปั๊มได้อีกหว่า  ^__^  เริ่มมึนแล้วผม  หุ หุ

Somchai

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 03:21:19 »
แฮ่......ผมดูทุกคำตอบ  มีแต่คำว่า  หม้อลมเบรค  หรือ ปั๊มสูญญากาศ  ไม่มีคำว่า ท่อ หรือ pipe นะครับ :roll:

แต่ส่วนใหญ่ น่าจะเกิดจาก ปั๊ม ไม่น่าเกิดจาก ท่อ

เพราะ ปั๊ม มีการสึกหรอของชิ้นส่วนครับ