ผู้เขียน หัวข้อ: ว่ากันด้วยเรื่องของเหลวหล่อลื่นทั้งหลาย  (อ่าน 1360 ครั้ง)

Fortis

• แฟนพันธุ์แท้
  • Read Only
พอดีเจอจากเวปนอกเลยนำมาแบ่งปันครับ

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอินไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Chris

Re: ว่ากันด้วยเรื่องของเหลวหล่อลื่นทั้งหลาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 07:38:28 »
 :-X :-X :-X
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

taro_jungs

Re: ว่ากันด้วยเรื่องของเหลวหล่อลื่นทั้งหลาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 10:43:24 »
ขอบคุณครับ ;)

crayonz

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 21:15:15 »
ขอบคุณมากเลยครับ หาตารางนี้มานานแล้ว เคยเห็นแต่ไม่เคยเก็บไว้ซักทีครับ

อยากเอาไปแปะให้ BMW Thailand ได้ดูจริง ๆ ว่าไอ้เบอร์ 5W-30 น่ะ ใช้ได้แค่อุณหภูมิห้องเครื่อง 50องศาเท่านั้น เข้าศูนย์ทีไรจับตัวนี้ใส่ให้ทุกทีเลย

ห้องเครื่องบ้านเราผมว่าเกิน 70 ด้วยซ้ำไป เอาน้ำราดทีระเหยหมด
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 23:45:26 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณมากเลยครับ หาตารางนี้มานานแล้ว เคยเห็นแต่ไม่เคยเก็บไว้ซักทีครับ

อยากเอาไปแปะให้ BMW Thailand ได้ดูจริง ๆ ว่าไอ้เบอร์ 5W-30 น่ะ ใช้ได้แค่อุณหภูมิห้องเครื่อง 50องศาเท่านั้น เข้าศูนย์ทีไรจับตัวนี้ใส่ให้ทุกทีเลย

ห้องเครื่องบ้านเราผมว่าเกิน 70 ด้วยซ้ำไป เอาน้ำราดทีระเหยหมด

;)

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 08:27:39 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

พี่เทียน จริง ๆแล้ว 50 องศา น่ะ มันฝั่ง F นะครับ ผมคิดว่าตัวฝั่ง เซลเซียส คือได้แค่ 10 องศา แล้วกราฟนี้น่าจะเป็นอุณหภูมิอากาศภายนอกรถครับ ไม่น่าใช่ห้องเครื่อง

แสดงว่าเบอร์ 5W-30 ใช้ได้แค่ อุณหภูมิ 10องศาเซลเซียส แค่นั้นเองครับ ศูนย์เมืองไทยก็นะ ไม่เคยแหกตาดูจริง ๆ ครับ คงคิดว่า Castrol เป็น special oil แต่ไม่ได้ดูว่าห้ามใช้นอก Europe กลุ่ม EU ที่เขาคุมคุณภาพน้ำมันเชื้อเพลิง นี่ผมเห็น HONDA ให้ใช้ 0W-20 ผมยังคิดว่า เขาไม่เคยมองกราฟ ความหนืดกับอุณหภูมิแน่ ๆ เลย

กราฟเต็ม ๆ ก็คือ ในรูปนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 17, 2013, 08:35:21 โดย jae »