ผู้เขียน หัวข้อ: สำหรับท่านที่จะติดออยเกียร์แต่ต้องการเข้าศูนย์อยู่ครับ  (อ่าน 2590 ครั้ง)

manbm

• คนคุ้นเคย
ผมโทรไปถามศูนย์วิภาวดีมาครับ เค้าบอกว่าไม่รับเข้าศูนย์ถ้ามีการแยกออยเกียร์มานะครับ เพราะมีการดัดแปลงตัดต่อตัวรถครับ รับผิดชอบไม่ไหว มีหลายเงื่อนไขครับ คือเข้าแล้วไม่มีประกัน มีประกันอย่างอื่นแต่ไม่รับผิดชอบเรื่องเกียร์ คุยไปคุยมาเค้าบอกให้โทรไปถามที่อื่นผมเลยโทรไปเยอรมัน ออโต้บางนา เค้ารับครับที่นั่น แต่ขอดูงานที่ติดตั้งก่อนครับ มีโอกาสทั้งรับและไม่รับครับแต่คิดว่ารับได้ครับ เลยเอามาบอกเพื่อยสมาชิกที่นี่ครับผมคนเวลาน้อยยังจำเป็นต้องเข้าศูนย์ครับไม่มีเวลาหาของ ไม่มีเวลาซ่อมมาก ถ้าไม่จบแล้วไม่มีรถใช้ครับ เลยพึ่งศูนย์ซะส่วนมาก

วีรวิชญ์

• บุคคลในตำนาน
 :-X :-X :-X เข้าใจว่าศูนย์จะทำตามในส่วนของอุปกรณ์มาตราฐานที่ติดรถมาแน่นอน ส่วนการดัดแปลงนั้นเป็นธรรมดาที่ไม่มีการรับประกัน  ยกเว้นว่าศูนย์จะมีนโยบายดัดแปลงรถเก่าแยกออยเกียร์คงจะรับนะครับ
 8) 8)

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
รถทุกยี่ห้อครับ ถ้าดัดแปลงหรือใช้ของไม่มาตราฐานของศูนย์เค้าไม่รับประกันอยู่แล้วครับเป็นเรื่องปกติ

แม้กระทั่งรถป้ายแดงแต่ถ้าเราเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องนอกศูนย์มาแล้วเครื่องพัง ศูนย์เค้าก็ไม่รับประกันนะครับ

doctor alex

• ขาประจำ
รถปี2004  แต่เข้าศูนย์ตลอด  ยังประกันอยู่อีกหรือครับ  ถ้าไม่แล้วคงไม่มีปัญหาจะถ้าจะพัง  ไปไหนก็ซ่อมอยู่ดี  แถมศุนย์ ก็หยุมหยิมเป็นเงินไปหมด  จึงคิดว่าไม่เอฟเฟคผม เพราะเก่าแล้ว  ถามพี่สมชายนี่ชัวร์สุด จริงๆนะ

manbm

• คนคุ้นเคย
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
รถปี2004  แต่เข้าศูนย์ตลอด  ยังประกันอยู่อีกหรือครับ  ถ้าไม่แล้วคงไม่มีปัญหาจะถ้าจะพัง  ไปไหนก็ซ่อมอยู่ดี  แถมศุนย์ ก็หยุมหยิมเป็นเงินไปหมด  จึงคิดว่าไม่เอฟเฟคผม เพราะเก่าแล้ว  ถามพี่สมชายนี่ชัวร์สุด จริงๆนะ
คุณหมอเรียนดังนี้ครับพอดีว่ามันจะมีการรับประกันอะไหล่และงานซ่อมครับของผมหมดประกันไปนานแล้วแต่ถ้าเข้าซ่อมจีการรับประงานทุกจุดที่มีการ maintain ครับ

doctor alex

• ขาประจำ

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
คงไม่คิดเข้า 0 ครับ นอกจากไปซื้ออะไหล่เท่านั้น ถ้ารถเสียคงลากมาทิ้งไว้ข้างบ้าน แล้วหาอะไหล่แล้วเรียกช่างประจำเวปมาซ่อมที่บ้านครับ ใช้ 285 ตั้งไว้หน้ารถ ได้กลิ่นก็มาแล้ว  :)) :)) :)) :)) :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
แล้วแต่สะดวกครับ ทำที่ไหนก็เหมือนกัน แต่ขอให้จบ และสุดท้ายรถต้องใช้งานได้ก็พอ แต่ผมขอทำเอง หรือส่วนใหนที่รื้อไม่ไหวจริงๆและต้องหาตัวช่วย ก็ขออู่นอกที่ไว้ใจได้ คงไม่เข้า 0 ครับ หรือผมทำงาน 0 มานานเกินไปก็ไม่รู้นะครับ เลยเบื่อขี้หน้า 0 นะครับ แหะแหะ 0 รับประกันสองปีก็จริง แต่ดูราคาด้วยนะครับ บางอย่างแตะไม่ลงจริงๆครับ ของชิ้นเดียวกัน ถ้าซื้อ 0 ได้ 1 ชิ้น แต่ถ้าซื้อข้างนอก ได้ 3-4 ชิ้นได้เลยครับ ลองคำนวนดูครับ ถ้า 2 ปีนิดๆ อะไหล่ชิ้นนั้นเกิดเสียอีก ประกันหมดหมาดๆเลย ต้องเสียตังค์ซื้ออีกแระ แต่ถ้าซื้อข้างนอกอาจจะเสียในปีครึ่ง ก็ไม่ต้องห่วงครับเราเปลี่ยนใหม่ได้อีก 3-4 รอบครับเพราะเงินส่วนต่างที่เหลือสามารถซื้ออะไหล่รองรับได้ 5-6 ปีเลยครับ หรือถ้าของข้างนอกเกิดทนกว่าของใน 0 ส่วนต่างที่เหลือ ก็สามารถไปจัดการกับส่วนอื่นของรถได้อีกโดยไม่เสียตังค์เพิ่มด้วย อิอิ

ส่วนสมาชิกที่ทำการแยกออยไปแล้ว ท่านเหล่านี้คงไม่คิดที่จะเข้า 0 เหมือนผมแหละครับ...ใช่ปะ

ความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับ :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2013, 08:09:40 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

ยิ้มบางแสน

เขียนตามความคิดส่วนตัวนะครับ

ชลบุรีอู่นอกหลายๆ อู่ ถืออะไหล่เข้าไปให้ก็หน้าบูดเป็นตูดหมึกแล้ว ส่วนจะทำเองเปลี่ยนเองแค่จักรยานก็ใส่โซ่ไม่เป็นละ ให้เรียนรู้ก็เรียนได้แต่ประสบการณ์มันต้องใช้เวลาอีกนิด แต่ถึงเก่งแล้วใจก็กล้าๆ กลัวๆ ที่จะลงมือทำเอง

สำหรับผมซ่อมได้ทุกที่ครับ ไม่ว่าอู่หรือศูนย์ แต่ที่เข้าศูนย์เพราะชลบุรีมันมีอู่น้อย (น้อยทุกอย่าง) ดูรีวิวอู่ในชลบุรีหลายอู่แล้วเราก็เสียว ถ้าเจ้าของอู่มาเข้าเว็บบ้างคุยบ้างเหมือนใน กทม. เรากจะสบายใจกว่านี้

อู่นอกผมเข้าที่เดียวในชลบุรี คือ อู่เฮียจง หนองมน ชื่ออู่ B&B mobil 1 service เฮียแกก็คุยดี ลูกน้องเก่งทำรถตั้งค่าคอมต่างๆ ในรถได้ ก็เลยมั่นใจไปทำอาการเล็กๆ น้อยๆ กับอู่นี้ แต่อู่อื่นๆ โทรไปถามก็เครียดกับคำพูดเขาแล้ว มีครั้งหนึ่งรถคนรู้จักผมมีอาการควันขาว เขาเอาไปเข้าอู่แห่งหนึ่งในชลบุรี อู่บอกต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่เป็นแสน ผมแนะนำเข้า กทม. ซ่อมไม่กี่หมื่น ทุกวันนี้วิ่งสบาย

ส่วนเรื่องอะไหล่ สำหรับพื้นที่ชลบุรีผมเชื่อว่าถ้าของใหม่แท้ๆ วิ่งเบิกศูนย์ทุกอู่ อาจจะมีซื้อจากแถววัดโสมบ้างแต่คงไม่เยอะมาก ผมพนันได้เลยว่าช่างอู่ในชลบุรีบางอู่ไม่รู้จักแหล่งอะไหล่แถววัดโสมด้วยซ้ำไป ฉะนั้นวิธีง่ายๆ คือ สั่งศูนย์ หรือไม่ก็สั่งจากร้านอะไหล่ดังในชลบุรีอีกต่อหนึ่ง เพราะแบบนี้ศูนย์ BMW ชลบุรีจึงขายอะไหล่ได้มากที่สุดตามสถิติที่พี่ Krisada511 เคยนำมานำเสนอครับ

อย่างเรื่องทำไฟวงแหวน ล่าสุดหมาดๆ ก่อนที่จะเข้าไปทำที่ร้านใน Big C ชลบุรี ผมก็หาข้อมูล โทรถามแทบทุกร้าน หลายร้านส่ายหัว หลายร้านรับแต่ก็บอกว่าเอามาลองดูก่อน ฟังแล้วทั้งเสียวทั้งกลัว ร้านไฟวงแหวนที่มีประสบการณ์ติด BMW ตอนนี้เห็นจะมีร้านเดียว อยู่ที่พัทยา ห่างจากบ้านผม 40 กม. เป็นร้านสาขาของร้านที่อยู่ กทม. ครับ (หาเจอแค่นี้จริงๆ)

เชื่อไหมครับว่า ชาว BMW ในชลบุรีหลายท่าน เลี่ยงไปทำรถ ซ่อมรถ ที่ระยองมากกว่าจะมาทำที่ชลบุรี เพราะอะไรหรือ ค้นตามเน็ตได้เลยครับ ก่อนผมซื้อรถผมหาข้อมูลและอ่านเรื่องซ่อมอู่นอกเป็นเดือนๆ เลย เพราะใจจริงก็อยากประหยัดแต่กัดฟันไปทำด้วยไม่ลง

มีพี่ๆ น้องๆ หลายท่านโทรมาถามเรื่องซ่อม พร้อมแซวว่าตายิ้มเข้าแต่ศูนย์ แต่ผมก็บอกได้นะว่าอู่ในชลบุรีมีที่ไหนบ้างแนะนำได้หมด ส่วนเรื่องการซ่อมนั้นก็ไปว่ากันเอาข้างหน้า ฮ่าๆ

:))
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2013, 09:21:47 โดย ยิ้มบางแสน »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ชลบุรีอู่นอกหลายๆ อู่ ถืออะไหล่เข้าไปให้ก็หน้าบูดเป็นตูดหมึกแล้ว ส่วนจะทำเองเปลี่ยนเองแค่จักรยานก็ใส่โซ่ไม่เป็นละ ให้เรียนรู้ก็เรียนได้แต่ประสบการณ์มันต้องใช้เวลาอีกนิด แต่ถึงเก่งแล้วใจก็กล้าๆ กลัวๆ ที่จะลงมือทำเอง

สำหรับผมซ่อมได้ทุกที่ครับ ไม่ว่าอู่หรือศูนย์ แต่ที่เข้าศูนย์เพราะชลบุรีมันมีอู่น้อย (น้อยทุกอย่าง) ดูรีวิวอู่ในชลบุรีหลายอู่แล้วเราก็เสียว ถ้าเจ้าของอู่มาเข้าเว็บบ้างคุยบ้างเหมือนใน กทม. เรากจะสบายใจกว่านี้

อู่นอกผมเข้าที่เดียวในชลบุรี คือ อู่เฮียจง หนองมน ชื่ออู่ B&B mobil 1 service เฮียแกก็คุยดี ลูกน้องเก่งทำรถตั้งค่าคอมต่างๆ ในรถได้ ก็เลยมั่นใจไปทำอาการเล็กๆ น้อยๆ กับอู่นี้ แต่อู่อื่นๆ โทรไปถามก็เครียดกับคำพูดเขาแล้ว มีครั้งหนึ่งรถคนรู้จักผมมีอาการควันขาว เขาเอาไปเข้าอู่แห่งหนึ่งในชลบุรี อู่บอกต้องเปลี่ยนเครื่องใหม่เป็นแสน ผมแนะนำเข้า กทม. ซ่อมไม่กี่หมื่น ทุกวันนี้วิ่งสบาย

ส่วนเรื่องอะไหล่ สำหรับพื้นที่ชลบุรีผมเชื่อว่าถ้าของใหม่แท้ๆ วิ่งเบิกศูนย์ทุกอู่ อาจจะมีซื้อจากแถววัดโสมบ้างแต่คงไม่เยอะมาก ผมพนันได้เลยว่าช่างอู่ในชลบุรีบางอู่ไม่รู้จักแหล่งอะไหล่แถววัดโสมด้วยซ้ำไป ฉะนั้นวิธีง่ายๆ คือ สั่งศูนย์ หรือไม่ก็สั่งจากร้านอะไหล่ดังในชลบุรีอีกต่อหนึ่ง เพราะแบบนี้ศูนย์ BMW ชลบุรีจึงขายอะไหล่ได้มากที่สุดตามสถิติที่พี่ Krisada511 เคยนำมานำเสนอครับ

อย่างเรื่องทำไฟวงแหวน ล่าสุดหมาดๆ ก่อนที่จะเข้าไปทำที่ร้านใน Big C ชลบุรี ผมก็หาข้อมูล โทรถามแทบทุกร้าน หลายร้านส่ายหัว หลายร้านรับแต่ก็บอกว่าเอามาลองดูก่อน ฟังแล้วทั้งเสียวทั้งกลัว ร้านไฟวงแหวนที่มีประสบการณ์ติด BMW ตอนนี้เห็นจะมีร้านเดียว อยู่ที่พัทยา ห่างจากบ้านผม 40 กม. เป็นร้านสาขาของร้านที่อยู่ กทม. ครับ (หาเจอแค่นี้จริงๆ)

เชื่อไหมครับว่า ชาว BMW ในชลบุรีหลายท่าน เลี่ยงไปทำรถ ซ่อมรถ ที่ระยองมากกว่าจะมาทำที่ชลบุรี เพราะอะไรหรือ ค้นตามเน็ตได้เลยครับ ก่อนผมซื้อรถผมหาข้อมูลและอ่านเรื่องซ่อมอู่นอกเป็นเดือนๆ เลย เพราะใจจริงก็อยากประหยัดแต่กัดฟันไปทำด้วยไม่ลง

มีพี่ๆ น้องๆ หลายท่านโทรมาถามเรื่องซ่อม พร้อมแซวว่าตายิ้มเข้าแต่ศูนย์ แต่ผมก็บอกได้นะว่าอู่ในชลบุรีมีที่ไหนบ้างแนะนำได้หมด ส่วนเรื่องการซ่อมนั้นก็ไปว่ากันเอาข้างหน้า ฮ่าๆ

:))

แปลกเมืองก็ใหญ่มากๆ สนามแข่งรถก็มี แต่ทำไมไม่มีอู่ น่าสงสัยจัง หรือจะไปเปิดผับกันหมด เพราะรวยเร็วกว่า แหะแหะ

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
Awirut ชื่อนี้ ไม่คุ้น ใครอะครับ  :)) :)) :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ยิ้มบางแสน

แปลกเมืองก็ใหญ่มากๆ สนามแข่งรถก็มี แต่ทำไมไม่มีอู่ น่าสงสัยจัง หรือจะไปเปิดผับกันหมด เพราะรวยเร็วกว่า แหะแหะ

ที่ชลบุรีเปิดร้านอาหาร เปิดผับ รายได้ดีกว่าเปิดอู่จริงๆ ครับ อิอิ (ผมไม่รู้ว่าวงการอู่เขามีเจ้าพ่อหรือเปล่านะ) เคยมีเพื่อนมาเปิดอู่ Bigbike เปิดได้สองเดือน มันย้ายกลับบ้านเลย ถามก็แค่บอกว่าชลบุรีหากินยาก เหอะๆ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Awirut

ที่ชลบุรีเปิดร้านอาหาร เปิดผับ รายได้ดีกว่าเปิดอู่จริงๆ ครับ อิอิ (ผมไม่รู้ว่าวงการอู่เขามีเจ้าพ่อหรือเปล่านะ) เคยมีเพื่อนมาเปิดอู่ Bigbike เปิดได้สองเดือน มันย้ายกลับบ้านเลย ถามก็แค่บอกว่าชลบุรีหากินยาก เหอะๆ

สงสัยคงมีจริงๆละครับ เพราะเป็นเมืองท่องเที่ยว เจ้าพ่อคุมนั้นคุมนี่คงเยอะพอดูเลยครับ

วีรวิชญ์

เอาอย่างนี้คุณยิ้มในเรื่องการหาอะไหล่ คุณยิ้มก็รับงานพิเศษคือเป็นนายหน้าขายอะไหล่ซะเลย ติดต่อร้านวัดโสมให้เขาก็ส่งทางไปรษณีย์ ผมว่าราคามันคงจะเบากว่าสั่งศูนย์ ถ้าเป็นผมๆ อาจจะทำอย่างนั้นนะ ชลบุรีผมก็เห็น่ว่าคนใช้ bmw ไม่ใช่น้อย ทำไมไม่มีใครสนใจเปิดอู่ก็ไม่รู้ เดี๋ยวยุตารุทไปเปิดซะเลย...555
 ;D ;D ;D

ปล. ให้ตารุทพกคลังแสงไปถล่มด้วย 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2013, 09:37:57 โดย Veeravit »

Awirut

Awirut ชื่อนี้ ไม่คุ้น ใครอะครับ  :)) :)) :))

555  :)) :)) :))

วีรวิชญ์

555  :)) :)) :))

เสือนครปฐม สมาชิกใหม่ครับ

ยิ้มบางแสน

เอาอย่างนี้คุณยิ้มในเรื่องการหาอะไหล่ คุณยิ้มก็รับงานพิเศษคือเป็นนายหน้าขายอะไหล่ซะเลย ติดต่อร้านวัดโสมให้เขาก็ส่งทางไปรษณีย์ ผมว่าราคามันคงจะเบากว่าสั่งศูนย์ ถ้าเป็นผมๆ อาจจะทำอย่างนั้นนะ ชลบุรีผมก็เห็น่ว่าคนใช้ bmw ไม่ใช่น้อย ทำไมไม่มีใครสนใจเปิดอู่ก็ไม่รู้ เดี๋ยวยุตารุทไปเปิดซะเลย...555
 ;D ;D ;D

ปล. ให้ตารุทพกคลังแสงไปถล่มด้วย 555

ผมขายหวยใต้ดินเหมือนเดิมดีกว่าครับ ไม่ต้องมีประกัน ไม่ต้องเคลม ฮ่าๆๆๆๆๆ

วีรวิชญ์

;D ;D ;D

ผมขายหวยใต้ดินเหมือนเดิมดีกว่าครับ ไม่ต้องมีประกัน ไม่ต้องเคลม ฮ่าๆๆๆๆๆ

ผมกำลังหาเจ้ามืออยู่พอดีเลย...555

Ptrinter

• คนคุ้นเคย
อยากทราบค่าใช้จ่ายในการแยกออยเกียร์คับ
จะได้เตรียมงบไว้ถูกคับ

manbm

• คนคุ้นเคย
อยากทราบค่าใช้จ่ายในการแยกออยเกียร์คับ
ประมาณ 5000 บาทครับลองเช็คกับคุณรุทอีกทีครับ

yuratchrian

• แฟนพันธุ์แท้
ขออนุญาติตอบแทนนะครับ :-*
ค่าออยประมาณ 3000
ค่าแรงบวกค่าของที่ต้องใช้ร่วมกันประมาณ 2000 เพราะของในกล่องใช้ไม่ได้เลยครับ
ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์ด้วยก็อีก 2000 ค่านำมันเกียร์
สรุป ค่าของ+ค่าทำ ประมาณ 5000
แล้วก็ค่า 285 แล้วแต่ว่าจะกินเยอะกินน้อย(อันนี้ไม่เกี่ยวค่าทำนะครับแล้วแต่ว่าจะกินหรือไม่กิน ส่วนตัวผมกินทุกรอบครับ 555) :))
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง