ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง FRONT 1 DIN หน่อยครับ  (อ่าน 4638 ครั้ง)

RLV_46

• บุคคลทั่วไป
สอบถามเรื่อง FRONT 1 DIN หน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 05:48:57 »
สอบถามหน่อยครับ

- ต้องการจะเปลี่ยนFront เป็น 1 DIN ขอแบบที่ แสงไฟ LED จากปุ่ม จอ ของเครื่องเหมือนสีส้มเดิมๆติดรถ
- ฟังจาก USB และต่อ Multifunction กับพวงมาลัย
- มีงบ 8000 ครับ

ขอบคุณครับ  :-X

Kim R.

• ขาประจำ
  • KUSTOM
Re: สอบถามเรื่อง FRONT 1 DIN หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 10:55:44 »
ลองดู Alpine CDA 117E ครับ น่าใช้มากๆเลย หน้าจอเป็น LED ด้วยครับ

แต่อาจจะเกินงบไปหน่อย ราคาอยู่ประมาณ 13,000 ไม่รวมกรอบ 1Din นะครับ

พวกฟังก์ชั่นก็ครบครับ ต่อยอดได้ง่าย มีแอมป์ในตัวด้วยครับ ^^ ลองดูครับแต่ตัวนี้เชียร์เลย

แสงของปุ่มปรับเหมือนสีส้มของ BMW ได้ด้วยครับ แต่หน้าจอแสดงผลปรับเป็นสีส้มไม่ได้ครับจะเป็นสีโทนของ Alpine เลย

หน้าตาแบบที่แนบรูปไปครับแต่พี่คนนี้เค้าลงทุนเปลี่ยนหลอด LED ในหน้าจอเป็นสีส้มให้เข้ากับ BMW ครับ สวยมากๆแต่ไม่รู้ว่าทำยังไง ^^

ลองดูครับผม
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Kim R.

• ขาประจำ
  • KUSTOM
Re: สอบถามเรื่อง FRONT 1 DIN หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 11:01:53 »
หน้าตาปกติจะเป็นประมาณนี้ครับ ขอยืมรูปจากพี่สุชาติและเจ้าของรถหน่อยครับผม
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

RLV_46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 12:18:22 »
หน้าตาปกติจะเป็นประมาณนี้ครับ ขอยืมรูปจากพี่สุชาติและเจ้าของรถหน่อยครับผม

ขอบคุณมากๆครับ คุณคิม  :-X

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 12:54:11 »
งบ ตึงไปนิด เพราะต้อง มีตัวแปลง สำหรับควบคุม Multifunction ที่ พวงมาลัย  ( ทำงานช้า )  หน้ากาก น่าจะมีงบ 12,500 -13,500 บาท นะครับ
วิทยุเดิมมันก็ Alpine คุณภาพเสียงดี เหมาะสม ซื้อตัวอ่าน MP 3 มาต่อ จะสะดวกไหมครับ แบบคุณ Tom46    :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

RLV_46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 13:00:34 »
งบ ตึงไปนิด เพราะต้อง มีตัวแปลง สำหรับควบคุม Multifunction ที่ พวงมาลัย  ( ทำงานช้า )  หน้ากาก น่าจะมีงบ 12,500 -13,500 บาท นะครับ
วิทยุเดิมมันก็ Alpine  ซื้อตัวอ่าน MP 3 มาต่อ จะสะดวกไหมครับ แบบคุณ Tom46    :-*

ครับ คือตอนนี้ใช้ PIONEER DEH 7250SD อยู่ครับ เพื่อนขอซื้อต่อ แล้วตัวเดิมไฟสีฟ้า พอเปลี่ยนใหม่ผมเลยอยากได้โทนสีส้มจะได้กลืนกันครับ แล้วตัวแปลงสามารถใช้ร่วมกับยี่ห้ออื่นได้ไหมครับ  พี่ krisada 511 พอมีรุ่นแนะนำไหมครับ งบตามที่พี่ว่ามาได้ครับ ตอนนี้ลำโพงใช้ FOCAL 130KR AMP AUDISON SR4 SUP JL 10W3V3 ครับ ขอบคุณครับ

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 14:17:09 »
ไปลองฟังที่ พี่สุชาติซาวด์ ดีกว่าครับ หลากหลายรุ่น เพราะความชอบ วัย ต่างกัน ไม่กล้าแนะนำจริงๆ  ???

ผมเองชอบแบบผู้ใหญ่ เพลงสากล จูน BIT TEN โทนน้ำเสียง และ แน่นมิติ รายละเอียด ชัด ครบ ไว้ ( บันทึกใว้ โหมด A )
แต่เวลาเปิดเพลงวัยรุ่น เสียงไม่เข้าท่าเลย ต้องปรับออกแบบ แล้วบันทึกไว้ โหมด B 

แต่หน้าปัดสีส้มเนี่ยหารุ่นยากพอควร   ตัวควบคุม Multifunction  มันได้หลากหลายยี่ห้อครับ   

แต่ FOCAL 130KR  มันไปได้ดีมีคุณภาพ กับ Alpine ได้แน่นอน   :-*

สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

RLV_46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2012, 15:11:18 »
ไปลองฟังที่ พี่สุชาติซาวด์ ดีกว่าครับ หลากหลายรุ่น เพราะความชอบ วัย ต่างกัน ไม่กล้าแนะนำจริงๆ  ???

ผมเองชอบแบบผู้ใหญ่ เพลงสากล จูน BIT TEN โทนน้ำเสียง และ แน่นมิติ รายละเอียด ชัด ครบ ไว้ ( บันทึกใว้ โหมด A )
แต่เวลาเปิดเพลงวัยรุ่น เสียงไม่เข้าท่าเลย ต้องปรับออกแบบ แล้วบันทึกไว้ โหมด B 

แต่หน้าปัดสีส้มเนี่ยหารุ่นยากพอควร   ตัวควบคุม Multifunction  มันได้หลากหลายยี่ห้อครับ   

แต่ FOCAL 130KR  มันไปได้ดีมีคุณภาพ กับ Alpine ได้แน่นอน   :-*

ขอบคุณมากๆครับ  :-X

ผมฟังแบบเน้นรายละเอียด VOCAL เสียงใสๆครับ  บรรยากาศแบบเล่นสดข้างหน้าเราครับ :-[

สงสัยหากหาไฟส้มไม่ได้ จะได้เปลี่ยน LED แน่เลย  :))

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 02:26:15 »
ลองดู Alpine CDA 117E ครับ น่าใช้มากๆเลย หน้าจอเป็น LED ด้วยครับ

แต่อาจจะเกินงบไปหน่อย ราคาอยู่ประมาณ 13,000 ไม่รวมกรอบ 1Din นะครับ

พวกฟังก์ชั่นก็ครบครับ ต่อยอดได้ง่าย มีแอมป์ในตัวด้วยครับ ^^ ลองดูครับแต่ตัวนี้เชียร์เลย

แสงของปุ่มปรับเหมือนสีส้มของ BMW ได้ด้วยครับ แต่หน้าจอแสดงผลปรับเป็นสีส้มไม่ได้ครับจะเป็นสีโทนของ Alpine เลย

หน้าตาแบบที่แนบรูปไปครับแต่พี่คนนี้เค้าลงทุนเปลี่ยนหลอด LED ในหน้าจอเป็นสีส้มให้เข้ากับ BMW ครับ สวยมากๆแต่ไม่รู้ว่าทำยังไง ^^

ลองดูครับผม

ทำได้แบบนี้ แจ๋วเลยครับ เรื่องฟร้อนนอกจากที่ต้องเหลือที่ว่างด้านข้าง ก็เรื่องจอเนี่ยแหละครับ ที่ผมยังคาใจอยู่ ตอนนู้นที่ปุ่มเสียผมยังไปมอง nakamichi ไว้อยู่เลยครับ

ถ้าใครสนใจ nakamichi ลองไปดูที่ สากลเทคนิค พารากอน ดูครับมีอยู่ 2 ตัว ทั้งแบบแผ่นเดียวกับ mb กับอีกที่่ๆ FML พระราม 4 จำได้ว่ามี td 700 ของใหม่ค้างสต๊อกอยู่ตัวครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Kim R.

• ขาประจำ
  • KUSTOM
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2012, 12:32:26 »

ลองดูครับผม

ทำได้แบบนี้ แจ๋วเลยครับ เรื่องฟร้อนนอกจากที่ต้องเหลือที่ว่างด้านข้าง ก็เรื่องจอเนี่ยแหละครับ ที่ผมยังคาใจอยู่ ตอนนู้นที่ปุ่มเสียผมยังไปมอง nakamichi ไว้อยู่เลยครับ

ถ้าใครสนใจ nakamichi ลองไปดูที่ สากลเทคนิค พารากอน ดูครับมีอยู่ 2 ตัว ทั้งแบบแผ่นเดียวกับ mb กับอีกที่่ๆ FML พระราม 4 จำได้ว่ามี td 700 ของใหม่ค้างสต๊อกอยู่ตัวครับ

เมื่อวานลองนั่งหาข้อมูลดูแล้วครับพี่ต้อม

หลอด LED ที่เค้าใช้เปลี่ยนข้างในตัวจอแสดงผลนี่หายากมากๆครับ ผมลองหาดูแล้วยังหาไม่เจอเลยครับผม เลยอาจจะต้องเอาเท่าที่เค้ามีมาให้นี่แหล่ะครับผม ^^

RLV_46

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2012, 01:12:44 »
ขอขอบคุณ คุณ krisada511 พี่ต้อม คุณคิม มากๆครับ :-X

RLV_46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 12:15:05 »
สอบถามต่อครับ หากจะติดตั้ง AUDISON BIT TEN เพิ่มในเชตนี้ คุ้มค่าไหมครับ โทรไปถามราคาพร้อมติดตั้งมา 17000 ครับ  :-\
- รายละเอียด มิติเสียงจะดีขึ้นมากไหมครับ

Krisada511

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 12:47:31 »
AUDISON BIT TEN + การปรับจูนที่ดี ได้เสียงที่ดีขึ้นชัดเจนครับ แต่สุดท้ายขอให้ปรับอีกครั้ง ตามที่คุณชอบครับ เพราะรสนิยม การฟัง แต่ละคนแตกต่างการ
อาจให้ ร้านปรับเสียงมาแล้ว บันทึกไว้ในโหมด B  ส่วนโหมด A ก็เป็นแนวของคุณ  โปรดให้ความสำคัญ ในการเซ็ตใส่ตัวเลขความห่างลำโพงกับตำแหน่งผู้ขับ
ต้องใช้ตลับเมตร + ผู้ช่วย ครับ และ ศึกษาคู่มือให้ชัดเจน ถึงจะคุ้มค่า  เตรียม โน๊ตบุ๊ก ไปลงโปรแกรมด้วยครับ

Tip : แผ่นเทสเสียง + SET Up  Good ของ BIT ถ้าจะนำมาใช้ในชุดเครื่องเสียง BMW เดิม ต้องแปลงเป็น File CD ก่อน จึงจะอ่านได้ อันนี้ค้นพบเอง

หมายเหตุ : ผมปรับอยู่ราว 4-5 ครั้งๆ 2 ชั่วโมง ตอนติดตั้งใหม่ๆ จนได้น้ำเสียงที่พอใจ 95 %  ตอนนี้ลำโพงเข้าที่แล้วว่าจะปรับอีก 2-3 ครั้ง น่าจะถูกใจเพิ่ม ตอนนี้รายละเอียดเสียง ชิ้นดนตรีดีมาก เรียกว่าขับไปยิ้มไป ครับ   :-*

หมายเหตุ : คุณจะได้ช่องเสียบ AUX สำหรับ เครื่องเล่น MP3 หรือ อื่นๆ จากหัวเสียบ 3.5 มม. ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2012, 12:50:50 โดย krisada511 »

RLV_46

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 14:52:45 »
AUDISON BIT TEN + การปรับจูนที่ดี ได้เสียงที่ดีขึ้นชัดเจนครับ แต่สุดท้ายขอให้ปรับอีกครั้ง ตามที่คุณชอบครับ เพราะรสนิยม การฟัง แต่ละคนแตกต่างการ
อาจให้ ร้านปรับเสียงมาแล้ว บันทึกไว้ในโหมด B  ส่วนโหมด A ก็เป็นแนวของคุณ  โปรดให้ความสำคัญ ในการเซ็ตใส่ตัวเลขความห่างลำโพงกับตำแหน่งผู้ขับ
ต้องใช้ตลับเมตร + ผู้ช่วย ครับ และ ศึกษาคู่มือให้ชัดเจน ถึงจะคุ้มค่า  เตรียม โน๊ตบุ๊ก ไปลงโปรแกรมด้วยครับ

Tip : แผ่นเทสเสียง + SET Up  Good ของ BIT ถ้าจะนำมาใช้ในชุดเครื่องเสียง BMW เดิม ต้องแปลงเป็น File CD ก่อน จึงจะอ่านได้ อันนี้ค้นพบเอง

หมายเหตุ : ผมปรับอยู่ราว 4-5 ครั้งๆ 2 ชั่วโมง ตอนติดตั้งใหม่ๆ จนได้น้ำเสียงที่พอใจ 95 %  ตอนนี้ลำโพงเข้าที่แล้วว่าจะปรับอีก 2-3 ครั้ง น่าจะถูกใจเพิ่ม ตอนนี้รายละเอียดเสียง ชิ้นดนตรีดีมาก เรียกว่าขับไปยิ้มไป ครับ   :-*

หมายเหตุ : คุณจะได้ช่องเสียบ AUX สำหรับ เครื่องเล่น MP3 หรือ อื่นๆ จากหัวเสียบ 3.5 มม. ด้วย

ขอบคุณ คุณkrisada511 มากครับ :-X

ผมเองก้อลังเล ยังสรุปไม่ได้ คงต้องหาเวลาไปฟังคันที่เบิร์นมาเรียบร้อยสักหน่อย

oon_resist

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 17:58:00 »
117 ปรับไฟเป็นสีแดง พอไปกันได้ครับเรย์

RLV_46

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 18:05:28 »
117 ปรับไฟเป็นสีแดง พอไปกันได้ครับเรย์

ขอบคุณครับพี่อ่อน  :-X

Jantevz

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 23:18:15 »
เทพจริงๆเลย