ผู้เขียน หัวข้อ: **** เคยไม่ชอบ e46 รุ่นนี้มาก่อนไหมครับ ***  (อ่าน 5080 ครั้ง)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ตอนเป็นสาวกเยอรมันยี่ห้ออื่น เวลามองเห็น e46 ตาตก ไม่ชอบเลย แต่ชอบ e39 sport m5 มาก จนตั้งเป้าไว้จะซื้อให้ได้
แต่พอจะซื้อจริง ก็ไปเลือก e46 ตายกมาเฉย ลืมเรื่องตาตกไปเลย ส่วนหนึ่งมาจาก ชุดแต่ง m1 ไฟหน้าสวย ฝากระโปรงหน้างามมาก
และภายในที่วางคอนโซนเอียงหาคนขับ พอได้อ่านคู่มือชัดๆ ทั้งไทยและอังกฤษ รวมถึงถอดรื้อชิ้นส่วน พบความดี ทึ่งในการออกแบบ
ของวิศวกรเยอรมันมาก แถมช่วงล่าง ถูกใจมาก ฟิลลิ่งการขับคมดี เบาะนั่งไม่เมื่อย ขับต่อเนื่อง 4 ร้อยกว่า กม. ก็ไม่ปวดเมื่อยมาก

..... ตกลงหาซื้อ 2 ประตู มาแต่ง หรือ สวม m3 ครบๆ มาอีกสักคันดีไหม ( ฮ่า ).  O0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 15:00:57 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: **** เคยไม่ชอบ e46 รุ่นนี้มาก่อนไหมครับ ***
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:34:10 »
ผมชอบมานานมากแล้ว ตั้งแต่ 10 กว่าปีก่อนแล้ว แต่ไปโดนพิษฟองสบู่ เลยจนปันญาที่จะซื้อครับ ส่วนผมที่เลือกตาตกเพราะด้านหน้า มันเหมือน m มากๆครับ ผิดก็แค่ฝากระโปรงหน้านิดนึง ตอนนี้ก็กำลังจะเปลี่ยนฝาตายกมาใส่อยู่ครับ...(ที่จะใส่เฉพาะฝาหน้าอย่างเดียวนะครับ อย่างอื่นไม่เปลี่ยนครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 10:38:23 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
Re: **** เคยไม่ชอบ e46 รุ่นนี้มาก่อนไหมครับ ***
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:39:07 »
  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2012, 21:40:51 โดย krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Markk_e46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:41:30 »
ผมก็ไม่ชอบตอนตาตกมากๆคับ แต่พอเป็นตายกแล้วหลงเลย เหมือนสาวกรีดอายลายเนอร์ กับ ไม่กรีดอายลายเนอร์ ความสวยแตกต่างมาก

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 10:43:54 »
ชอบตั้งแต่รู้จักสัญลักษณ์ BMW ครับ แต่ก่อนได้แต่ชอบเพราะมันแพง ไม่มีปัญญาซื้อ จนมาวันนี้มี E46 มือสองในราคาที่จับต้องได้ แถมเป็นโฉมที่สวยที่สุดในทุกรุ่นของ BMW (ตามความคิดผมนะครับ) ก็เลยซื้อ E46 ตายกมา

หากถามว่าเคยไม่ชอบ E46 ไหม สำหรับผมแล้วไม่เคยที่จะไม่ชอบครับ ขนาดไปดูรถเห็นทั้งเห็นว่ามีรั่วซึมแต่เพราะรักและชอบ ยังไงๆ ฉันก็จะเอาคันนี้ อิอิ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Kim R.

• ขาประจำ
  • KUSTOM
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 11:35:25 »
ไม่เคยเลยครับผม

นอกจาก E46 แล้วผมยังชอบ BMW อีกหลายรุ่นมากๆเลย เช่น

E36 Coupe, E46, E46Coupe, E92, E39, E60, F10,F30 นี่แค่ไม่รวมพวก M Power นะครับ

ตอนแรกจากที่ใช้ E39 แล้วเปลี่ยนมาใช้ E46 นี่เกือบจะไปสอย E36 Coupe มาแล้วด้วย

ติดแค่ว่าคงจะเหนื่อยถ้าเอามาทำ เพราะหาสภาพพอใช้ได้นี่ก็ลำบากแล้ว เลยพักไว้ก่อน เอา E46 สภาพดีๆมาใช้ก่อนดีกว่าไม่เหนื่อยมากเพราะเป็น

รถใช้ทุกวัน ถ้ามีโอกาสจะหา E36 Coupe มาทำซะหน่อย หา S52b32 มาวาง ทำโป่งM3 ผมคงจะมีความสุขกับมันมากๆ

ถ้ามี M Power นี่มาอีกเยอะครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

tom46

• M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 12:33:23 »
ผมชอบ bmw มาตั้งแต่เพื่อนพ่อผมขับ e28 มาเที่ยวบ้านตอนผมเด็กๆแล้วครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Ryan_E46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 13:19:16 »
ยี่ห้อใบพัดสีฟ้านี้คือรถในฝันของผมตั้งแต่เด็กๆ แล้วครับ (ไม่นับตัวที่คงได้แค่ฝันอย่าง Ferrari นะครับ)
จนมาถึง ณ วันนี้ ผมก็สามารถไล่ตามความฝันได้สำเร็จ แม้ว่าจะเป็นมือสองก็เหอะครับ
ส่วนเจ้า E46 นี้นั้น ตอนออกมาใหม่ๆ ตาตก ผมชอบมาก จากนั้นพอ Minor Change เป็นตายก ทีนี้ชอบสุดๆ เลยครับ
แต่สุดท้ายก็ได้ตาตกมาครับ ถึงจะชอบน้อยกว่าตายก แต่ยังไงก็รถเราล่ะครับ ก็ต้องรักต้องทะนุถนอมมันให้ดีที่สุดครับ
 ;)

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 13:47:00 »
ผมไม่เคยชอบยี่ห้ออื่นเลยครับชอบ e46 มาตอนตายก และในใจผมถ้าเปลี่ยนรถยังไงก็ใช้แต่ bmw แน่นอนครับถึงแม้จะในบางวันจะมีเงินซื้อถึงรถ supercar ได้ก็ตามผมคงจะซื้อ m มาแทน supercar เพราะความชอบส่วนตัวมากๆ และอีกอย่าง m ของ bmw นั้นแรงกว่า supercar หลายรุ่นและหลายค่ายเลยครับ ยังไงในใจคงมียี่ห้อเดียวตลอดไปครับ

chogunkku

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 14:18:54 »
ตามพี่ Ryan_IT ว่าเลยครับ  :-[

NIPP

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 14:34:15 »
ตอนแรกเฉยๆ ครับ ไปชอบ E36 coupe แต่หาสภาพสวยยากเหลือเกิน เลยลองหันมามอง E46 sedan ดู (ราคาเท่ากันอีก - -)
ก็หลงรักตัว ตาตก ครับตรงมุมตาที่ตกมันเข้ากับมุมเหลี่ยมของตัวรถดีครับ ดูแล้วมัน original สุดแล้ว
DRIVE IT LIKE YOU STOLE IT.

kok_233:)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 15:26:45 »
ชอบตั้งแต่ e30 2door แล้วครับ จำได้ตอนออกใหม่แค่ล้านนิดๆ ::)
แต่คันแรกดันเป็นตาตกสะนิ...ก้อเหตุผลแบบคุณยิ้มแหล่ะ รอราคา >:D
คันต่อไปรอ 320d ราคาเอื่อมถึงค่อยสอยใหม่ :)) :))

ยอมรับว่าขับมันส์มากครับ ขนาดค่อยๆคลานน่ะ ;)

chaky

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 16:20:24 »
สวัสดีครับ ผมชัคกี้น้องใหม่หัดขับครับ
ตัวผมเองก็ไม่เคยคิด และไม่คาดฝันว่าจะได้ขับรถยุโรปมาก่อนครับ
เพราะฐานะที่บ้านก็ไม่ได้เริ่ดหรูอะไร อยู่มาวันนึงเพื่อนสนิทที่ขับรถรุ่นนี้
จะย้ายรกรากไปอยู่ต่างประเทศอย่างถาวรก็เลยมาเสนอขายต่อรถรุ่นนี้ให้กับผม

ไม่คาดฝันอีกว่าจะผ่าน finance มาได้....  สรุปก็คือได้เจ้า E46 นี้มา
อย่างไม่ได้ตั้งตัว ไม่ได้คาดฝัน พอได้ลองขับกลับ หลงรักมันมากขึ้นทุกวัน
ยิ่งขับยิ่งรักครับ อย่างที่พี่ๆหลายๆท่านแสดงความเห็นไว้ครับ
รวมทั้งสมรรถนะที่ยอดเยี่ยม แถมยังช่วยชีวิตผมจากเหตุการณ์ไม่คาดฝันตั้งหลายครั้ง(ดันเป็นพวกชวบขับรถเร็วซะด้วย)
ยิ่งทำให้ประทับใจมากยิ่งๆขึ้นไปอีกครับ

ยิ่งพิศ ยิ่งสวย ยิ่งงาม ตอนนี้จะให้ขายก็ไม่ขายครับ รักสุดใจเลยครับ....... ;)

ยังไงขอฝากเนื้อ ฝากตัวกับพี่ๆทั้งหลายด้วยนะครับ....      :-X

ปล.เสียดายครับที่ไม่ได้ไปร่วมงาน meeting วันแม่ที่ผ่านมา มีโอกาสต้องไปร่วมงานแน่นอนครับผม

ขอแก้ไขเพิ่มเติมนิดนึงครับ....
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ตามหัวข้อกระทู้ ไม่ชอบเจ้ารถรุ่นนี้ก็มีอยู่เรื่องนึงครับ เมื่อก่อนผมขับ โคโลร่า สามห่วง หลังรุ่นโดเรม่อนครับ
เจอรถรุ่นนี้ทีไร กดแข่งไม่ทันสักที....  แซงไม่เคยได้เลย....  ตอนนั้นขับโตโยต้าเลยไม่ค่อยชอบขี้หน้าเจ้าE46นี้สักเท่าไหร่... :)) :))
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2012, 19:05:21 โดย chaky »

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

namnako

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 17:06:41 »
ตอนแรกที่ได้มาก็เฉยๆ แต่พอเอามาใช้เจอพวกรู้ดีหลายๆคนทัก เฮ้ย N42 มีปัญหา จุกจิก เดี๋ยวก็ซ่อมกันตาย เลยเริ่มมีความรู้สึก เฮ้ย!!!จริงอ่ะ ทำไมไม่ศึกษาก่อน แต่บอกตรงๆตอนนี้ใช้มาปีนึงแระ ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรอย่างที่เค้าบอกกัน เลยขอให้เป็นแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆแล้วกัน ถ้าไม่มีบุญต่อกันก็ไปซะ O0 O0 O0

mickeyz

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 20:02:37 »
ผมก็คนนึงก็คนนึงละครับที่ตอนแรกๆ(ตอนคุณแม่เพิ่งเปลี่ยนจากAccordมาเป็นE46ไฟยกใหม่ๆป้ายแดง)ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่ เพราะคันเล็กลงแถมกลิ่นอันรัญจวญ แต่พออยู่ด้วยกันมาเกือบครึ่งชีวิต ก็ได้ลองสัมผัสพวงมาลัยมันครั้งแรก(เมื่อ3-4ปีก่อน) จนปัจจุบันนี้ที่บ้านบอกให้ปล่อยไปแล้วจะหาคันใหม่ให้ ผมไม่ยอมเด็ดขาดเพราะรักและผูกผันกันมาก แต่ตอนนี้แทบขาดใจ เจ้าE46ดันไปนอนอยู่ศูนย์มาร่วม2อาทิตย์แล้ว คิดถึงแทบขาดใจ :o :o :o :'( :'( :'(
BMW 318i N42 ไฟยก สีเงิน เดิมๆ ตัวน้อยๆ  ^^

GaB

• คนคุ้นเคย
  • BMW E46セダン
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2012, 23:50:55 »
เคยไม่ชอบ E46 ไฟยกสีน้ำตาลครับ เหตุผลเพราะตอนเรียนม.ปลายเพื่อนสนิทผมใช้สีนี้ ซึ่งเป็นรถที่แม่ซื้อมาแล้วไม่ใช้ แกชอบใช้ W124 คันเดิมมากกว่า เพื่อนผมมันก็พยายามแต่งแต่ด้วยความที่ตอนนั้นเป็นวัยรุ่น (ตอนนี้ก็ยังรุ่นนะ อิอิ) มันก็บ่นกับผมทุกวันว่า "ถ้าเป็นบรอนซ์หรือดำจะดีกว่านี้มากๆ จะแต่งขึ้นกว่านี้อีกเยอะ สีนี้แก่" อะไรประมาณนี้ ผมก็เลยฝังใจไม่ชอบสีนี้ตามเพื่อนผมไปด้วย 555 แต่มาตอนนี้ได้เห็นรูปรถพี่ krisada511 ใส่ล้อ BBS แล้วสวยครับ ลงตัวมาก ยังยอมรับว่าไม่ค่อยชอบสีนี้อยู่แต่ก็ดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนครับ

ส่วนประสบการณ์ที่มีกับ BMW เรื่องแรกๆที่จำได้คือ คุณอาซื้อ E36 Coupe สีดำมา (318is) ตอนเด็กๆตื่นเต้นมากที่กระจกมันเลื่อนลงนิดนึงตอนเปิดประตูแล้วเลื่อนปิดขึ้นไปตอนปิดประตู จำได้ว่าวันที่อาเอามาวันแรกผมแอบเปิดๆปิดๆประตูเล่นอยู่หลายรอบครับ แล้วมีโอกาสได้นั่งตอนอาขับอยู่หลายครั้งก็เลยเริ่มมาชอบรถค่ายนี้ขึ้นมา แต่ตอนหลังอาขับไปชนเละเทะจนต้องขายซากทิ้งไป

โตขึ้นมาอีกหน่อย รุ่นน้องที่ทำงานของพ่อซื้อ E46 ไฟตกที่เป็น AC Complete Car มา เป็นตัว 323 ด้วย สีบรอนซ์เงิน แถมอยู่หมู่บ้านเดียวกับครอบครัวผมด้วย เลยมีโอกาสได้เห็นบ่อยๆ ยิ่งเห็นยิ่งชอบ แต่พอตอนหลังแกเสียชีวิตด้วยโรคมะเร็ง ผมก็เริ่มเห็นรถคันนี้น้อยลงๆ (ภรรยาแกเอามาใช้บ้าง) จนตอนหลังไม่เห็นอีกเลย อาจจะคงขายรถไปหรือย้ายบ้านไปแล้ว เสียดายมากครับ

หลังจากนั้นพอขึ้นม.ปลายเพื่อนสนิทก็เอา 318 (SE ด้วย) สีน้ำตาลมาใช้ตามที่บอกข้างต้น ตอนที่ได้รถมาครั้งแรกเป็นพาร์ท M1 มาเลย มีคิ้วโครเมี่ยมที่ขอบประตูมาแล้ว ใส่ล้อลายเดียวกับ 325 มาแล้ว (สมัยนั้นผมจำได้ว่า 325 ยังไม่ออกมาขายเลย ผมไม่แน่ใจว่าเป็น Option จากศูนย์ฯรึเปล่า?) ถือว่าหล่อพอสมควรเลย สมัยนั้นเพื่อนขับมาเรียนสาวๆนี่กรี๊ดกันเป็นแถว อิอิ (อิจฉา แต่อาศัยว่าไปไหนมาไหนกับเพื่อนคนนี้บ่อยๆเลยขอแบ่งความหล่อมาให้ผมได้นิดนึง) นั่งคันนี้ทั้งไปเรียนพิเศษ เรียนรด. ไปเที่ยว ไปนู่นไปนี่เยอะมาก เพราะผมกับเพื่อนคนนี้เรียนด้วยกันจนเข้ามหาลัย มีโอกาสได้ขับครั้งแรกอยากจะบอกว่าแค่จับพวงมาลัยก็รู้สึกได้ว่ามันใช่แล้วครับ และอย่างที่บอกว่าเห็นเพื่อนใช้คันนี้มานานเลยได้รู้พวกรายละเอียดเล็กๆน้อยๆของรุ่นนี้ ที่ผมประทับใจๆเลยก็ เช่น เวลาไฟเบรกดวงหลักขาดมันจะสลับไฟเบรกไปติดที่ไฟหรี่แทน ระบบ Safety ต่างๆของรถคันนี้ (เพื่อนเคยขับชนแอคคอร์ดตาเพชรที่กำลังกลับรถอยู่ ชนเข้าประตูหน้าฝั่งคนนั่งข้างแบบเต็มๆ ปรากฎว่า E46 ไม่เป็นอะไรเลย มีถลอกที่กันชนนิดหน่อย คิ้วของกันชนหลุด ส่วนแอคคอร์ดกระเด็นออกไปพอสมควร ประตูบุบเยอะมาก กระจกประตูแตก) สมรรถนะของรถ ความมั่นคงของช่วงล่าง และสุดท้ายที่ขาดไม่ได้เลยคือขับไปไหนหญิงก็สนใจครับ อันนี้สำคัญสุด 555 แต่สุดท้ายเพื่อนก็ขายไปเพราะเบื่อกับพวกอาการจุกจิกประจำตัว เช่น คอยล์พัง กระจกตกราง วิ่งไม่ค่อยออกอย่างที่เพื่อนผมต้องการแถมกินน้ำมันไปหน่อย อีกทั้งสมัยนั้นอะไหล่ E46 ตามเซียงกงยังไม่เยอะถึงทุกวันนี้ อู่ก็ยังไม่เยอะเช่นกัน เลยเปลี่ยนไปใช้ยี่ห้ออื่น แต่สุดท้ายเพื่อนผมก็ยังชอบ BMW อยู่ดีเลยซื้อ E60 520d (พาร์ท M จากโรงงาน) ตัวสุดท้ายมาอีกคันโดยเป็นรถใช้งานประจำของคุณพ่อเพื่อน

ในช่วงระหว่างม.ปลาย-เข้ามหาลัย นอกจาก E46 ของเพื่อนคนนี้แล้ว ยังมีเพื่อนอีกคนที่ใช้ E39 523i ตัว Sport ด้วย เป็นรถมรดกจากคุณพ่อที่ออกป้ายแดงมา พอมาอยู่ในมือเพื่อนผมก็จับเปลี่ยนใส่ล้อ AC สปริงโหลด KW คันนี้ผมได้นั่งและได้ขับบ้างเหมือนกัน ก็ค่อนข้างประทับใจเช่นกันครับ ความเร็วสูงๆนิ่งมาก แต่ข้อเสียคือกินน้ำมันมากกก จนเพื่อนผมขายทิ้งไป

ทั้งหมดก็เป็นประสบการณ์ที่ผมมีกับ BMW ครับ ยาวไปหน่อย อ่านกันเล่นๆแล้วกันครับ อิอิ นี่ยังไม่รวมรุ่นที่ชอบมาจากการได้เห็นตามที่ต่างๆ ตามหนังสือรถอะไรแบบนี้อีกนะครับ พูดง่ายๆว่าชอบเกือบทุกรุ่นของ BMW เลยครับ

JJ E46

• คนคุ้นเคย
  • E46 323i
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 00:40:41 »
ผมเริ่มสนใจ BMW ตอนเรียนมหาลัยปี1 เพื่อนสนิทขับ E39 528i ตัวประกอบนอกสีดำป้ายแดงของพ่อมามหาลัย ช่วงนั้นยังไม่มี 523i ตัวประกอบในไทยขาย ชอบดีไซน์ของซีรีย์5 รุ่นนี้มากๆ เพื่อนพาลองนั่งแล้วขับอัดในม.สนุกมากๆครับ แรงกว่ารถ Accord ตาเพชรบ้านๆของผมเยอะ หลงรัก BMW เลย

พอตอนผมใกล้เรียนจบ คุณพ่อจะซื้อรถให้เป็นของขวัญคันนึง ทีแรกผมเลือก Toyota Supra บอกว่าขอมือสองก็ได้เพราะอยากได้รถสปอร์ท พอให้พ่อดูรูปรถก็โดนปฏิเสธเลย คุณพ่อกลัวขับรถไปตาย -*- ซึ่งก็จริงเพราะเมื่อก่อนขับรถห่ามมากๆ เลยบอกพ่อว่าขอ BMW E46 323i ตาตก แทนแล้วกัน คุณพ่อเห็นว่าเป็นรถยุโรปน่าจะปลอดภัยกว่ารถญี่ปุ่นเลยตกลงซื้อให้เพราะจบใหม่ๆผมต้องทำงานตจว.ด้วย ผมเลยเลือก E46 สีดำป้ายแดงเบาะสีเบจแบบเดียวกับ E39 ของเพื่อนเลย ซึ่งผมก็รักและผูกพันกับรถคันนี้มากครับ ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง ไปกันมาสารพัดจังหวัด อัดเล่นก็บ่อย พาไปหมุนบนโทลเวย์ก็เคยมาแล้ว - -" จนวันนี้ผมยกให้คุณแม่ใช้แทนรถคันเก่าที่ขายไป ส่วนผมซื้อ 350Z มาขับแล้วตามความฝันในตอนเด็กที่อยากขับรถสปอร์ท แต่ก็ยังรัก E46 เหมือนเดิม เวลาออกตจว.ไกลๆจะเลือกเอา E46 ไปมากกว่าด้วยซ้ำเพราะติดแก๊สแล้ววิ่งประหยัดมากๆ อีกอย่างดีไซน์ของรถรุ่นนี้ดูในปัจจุบันยังไม่ล้าสมัยเลย ผมว่าสวยกว่า E90 ซะอีก ตอนนี้ก็คิดว่าจะใช้ไปเรื่อยๆคงอีกนานเพราะเป็นรถที่คุณพ่อผมเก็บหอมรอมริบซื้อให้เป็นของขวัญ (ครอบครัวผมไม่ได้ร่ำรวยแต่ผมก็มีโอกาสใช้ BMW ป้ายแดงเพราะคุณพ่ออยากให้ผมใช้รถดีๆ ตอนนี้ท่านเสียแล้วครับ เห็นรถคันนี้แล้วคิดถึงท่าน)

พี่จขกท.ถามว่าเคยไม่ชอบอะไรบ้างมั๊ย ขอตอบว่าเคยครับ ไม่ชอบจนอยากจะขายทิ้งเพราะรถเสียต้องเรียกรถลาก 2 ครั้งในช่วงเวลาห่างกันแค่ 2-3 เดือน ครั้งแรกเซนเซอร์เพลาลูกเบี้ยวไอดีเสียที่สวนลุม ครั้งที่สองหม้อพักน้ำรั่วที่บ้าน แถมเสียจุกจิกบ่อยมาก กลัวจะไปตายกลางทาง แต่ตั้งแต่ผมมาพบเวป E46 Thailand แล้วรู้สึกเข้าใจรถตัวเองมากขึ้นเยอะ เลยคิดจะซ่อมดูแลให้ดีแล้วใช้อยู่ด้วยกันไปอีกนานๆครับ ขอบคุณพี่ๆเพื่อนเวป E46 ทุกท่านที่ช่วยแชร์ความรู้ทำให้ผมมีกำลังใจจะเก็บรถคันนี้ไว้ใช้ต่อไปด้วยนะครับ ^^

::) ::) ::)

tum 3181

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 22:51:25 »
ผมเคยวิตกจริตไม่ชอบ e46 เครื่อง n42 ของผมแว๊ปนึงครับ เนื่องจากหลายๆเสียงให้ข้อมูลมาในทิศทางเดียวกันที่ว่าจุกจิก ปัญหาเยอะ จนนอยไปบ้างเลยครับ และผมมามั่นใจเพราะได้ข้อคิด และข้อมูลของพี่ krisada ที่ชี้ให้เห็นถึงข้อดีของ 318 ise. ผมเลยคิดว่าโอ้ววว สวรรค์โปรดเครื่อง n42 ของเราอยู่ใน 318 ise มีข้อดีหลายข้อตามที่พี่เค้าบอกมาหละมันก็แจ่มนี่นา ผมเลยเลิกนอยกับ n42 ของผม >:D บวกกับที่ว่าผมโชคดีที่มันยังไม่เคยงอแงกับผม และถ้ามันเริ่มงอแงผมก็มั่นใจว่าผมจะสามารถหาข้อมูลดีๆจากพี่ๆที่น่ารักทุกคนในเวปนี้ได้ ตอนนี้เลิกนอย เลิกวิตกจริต และมีความสุขกับ e46 318 ise เครื่อง n42 ของผมมากครับ และก็มีความสุขกับการเก็บข้อมูลเพื่อเตรียมรับมือกับโรคประจำตัวของมัน และคงสุขมากขึ้นกับความปรู๊ดปร๊าดถ้าผมได้ติด sprint booster :)) ตอนนี้ยิ่งมองยิ่งรักมันขึ้นทุกวั๊นทุกวันถึงแม้ว่าบางคนอาจจะมองว่า bmw ของผมสีมันดูแก่ๆและก็ประหลาดๆ เพราะไม่ค่อยได้เห็นสีนี้บ่อยนักก็ตาม (สี olivin ผมมองมันออกทองๆน้ำตาลนิดๆ แต่ในเล่มทะเบียนมันบอกสีเขียว 555 เขียวก็เขียวฟระ) ขอบคุณพี่ krisada มากครับ และก็ขอบคุณทุกข้อมูลดีๆที่ทุกคนให้ไว้เป็นวิทยาทานมากๆครับ :-X

Krisada511

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2012, 23:17:23 »
ขอบคุณที่เข้าใจ n42 อีกท่าน ขอฝาก ลิงค์ ไว้สำหรับสมาชิกใหม่  :-X

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

PirenZe

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2012, 00:25:52 »
ผมเคยวิตกจริตไม่ชอบ e46 เครื่อง n42 ของผมแว๊ปนึงครับ เนื่องจากหลายๆเสียงให้ข้อมูลมาในทิศทางเดียวกันที่ว่าจุกจิก ปัญหาเยอะ จนนอยไปบ้างเลยครับ และผมมามั่นใจเพราะได้ข้อคิด และข้อมูลของพี่ krisada ที่ชี้ให้เห็นถึงข้อดีของ 318 ise. ผมเลยคิดว่าโอ้ววว สวรรค์โปรดเครื่อง n42 ของเราอยู่ใน 318 ise มีข้อดีหลายข้อตามที่พี่เค้าบอกมาหละมันก็แจ่มนี่นา ผมเลยเลิกนอยกับ n42 ของผม >:D บวกกับที่ว่าผมโชคดีที่มันยังไม่เคยงอแงกับผม และถ้ามันเริ่มงอแงผมก็มั่นใจว่าผมจะสามารถหาข้อมูลดีๆจากพี่ๆที่น่ารักทุกคนในเวปนี้ได้ ตอนนี้เลิกนอย เลิกวิตกจริต และมีความสุขกับ e46 318 ise เครื่อง n42 ของผมมากครับ และก็มีความสุขกับการเก็บข้อมูลเพื่อเตรียมรับมือกับโรคประจำตัวของมัน และคงสุขมากขึ้นกับความปรู๊ดปร๊าดถ้าผมได้ติด sprint booster :)) ตอนนี้ยิ่งมองยิ่งรักมันขึ้นทุกวั๊นทุกวันถึงแม้ว่าบางคนอาจจะมองว่า bmw ของผมสีมันดูแก่ๆและก็ประหลาดๆ เพราะไม่ค่อยได้เห็นสีนี้บ่อยนักก็ตาม (สี olivin ผมมองมันออกทองๆน้ำตาลนิดๆ แต่ในเล่มทะเบียนมันบอกสีเขียว 555 เขียวก็เขียวฟระ) ขอบคุณพี่ krisada มากครับ และก็ขอบคุณทุกข้อมูลดีๆที่ทุกคนให้ไว้เป็นวิทยาทานมากๆครับ :-X

ตอนนี้ผมก็อยู่ในภาวะนี้เลยครับ แต่พอได้อ่านกระทู้พี่krisada511 ตอนนี้เริ่มมีกำลังใจขึ้นมาครับ ตอนนี้อยู่ในช่วงเก็บข้อมูลครับ
ไปดูมาอยู่คันนึงครับ สภาพสวยพอสมควรเลยครับ เจ้าของซ่อมถึง ดูจากใบเสร็จ และสอบถามจากอู่ เครื่องนิ่งดี หลักๆก็เห็นว่าเบิกปั๊มABSมาใหม่ แต่คงต้องเปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องซักหน่อย แต่ที่มันขัดแย้งกันเนี่ยคือ รถคันนี้วิ่งมา250Kกว่ากิโลแล้วนี่สิครับ คิดไม่ตกเลย กลัวจะมาแจ๊คพ็อตที่ผมจริงๆ  O0

ส่วนเรื่องความชอบนี่ ชอบมากครับตอนออกมาใหม่ๆ ตอนนั้นขึ้นปีสอง มีรุ่นน้องเอ็นติดคณะเดียวกัน ที่บ้านออก323iseสีดำป้ายแดงให้ ต้องบอกว่าโคตรหล่อครับ จำฝังใจเลย
จนพอจะมีกำลังขึ้นมานิดหน่อยตอนแรกก็จะเอาE46นี่ล่ะครับ แต่สุดท้ายหาข้อมูลไปมาไปเจอแต่คนบ่นเรื่องN42เลยถอยไปเลยครับ เรียกได้ว่าขยาดเลยครับ ไปดูที่อู่กับเพื่อนก็เรื่องจริงครับ เจอ46นอนอู่ทีไร ต้องN42ทุกที ในกลุ่มเพื่อนๆเลยเชียร์ตัว36เอาบิลค่าซ่อม+อะไหล่มาให้ดู อั๊ยยะมันพอๆกับCivicที่ใช้อยู่เลยนี่หน่า ก็เลยหันไปคบกับE36 323ครับ ซึ่งก็ถึงเวลาเปลี่ยนรุ่นละ ตอนแรกก็จะเปลี่ยนใจไปหาญี่ปุ่นป้ายแดงอยู่เหมือนกัน แต่คิดไปคิดมาอะไรดลใจไม่รู้เห็นE46ขับผ่าน ชีวิตเปลี่ยนอีกแล้ว ทำให้ตอนนี้กำลังทำการบ้านอย่างหนักเพื่อหาE46เลยครับ แต่ก็แอบมีE39มาเป็นตัวเลือกอีก หลายใจจริงๆเลย55 แต่เรื่องรูปโฉมและภายในผมหลงรักเจ้าE46เลยครับ ซึ่งส่วนตัวมองว่าสวยกว่าE90ด้วยครับ แต่ก็คงเป็นรองE92ซึ่งไกลเกินเอื้อมเกินไป พิมพ์เสร็จ ในใจก็ร้อง อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆๆ   >:D

Krisada511

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 00:07:01 »
ตอนนี้ชักไม่ชอบ x1 แล้วครับ  O0

O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2012, 00:10:49 โดย Krisada511 »

Krisada511

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 00:11:41 »
:-*

KaoGTR

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 00:19:48 »
ชอบมาตลอดแต่ความชอบมาสุดอยู่ที่ e46 เจอ e90 ความชอบหยุดชะงัก แต่ต้องยกเว้น e92
ตอนนี้ก็ใช้ทั้ง 36coupe และ 46ci แต่ยังรักปักใจกะ 36 coupe อยู่
เส้นสายเค้าอมตะจริงๆ

ปล. แต่ท่านใดสนใจ 36coupe M3uk ก็ขายนะครับ แหะแหะ  :'(

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 06:14:08 »
ชอบ BMW ตั้งแต่ e30 กันชน Big Bumper แล้วครับ ราคาตอนนั้น 8 แสนกว่า ๆ คนในยนตรกิจ ซื้อได้ 6 แสนกว่า ๆ  O0

แต่ตอนนั้นไม่มีปัญญาครับ เงินเดือนแค่ 2 พันกว่าเองครับ แต่ปัจจุบันนี้มือสอง e46 สวยกว่า จับต้องได้แล้วครับ  :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

TumE46M54

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 11:17:48 »
X1 ท้ายสวย แต่หน้าไม่ชอบเลย มันเหมือนหน้าเล่นๆ ไม่ดุเหมือนเป็น BMW อะครับ แต่ตอนนี้ใจเทไปให้ X6 หมดใจ แต่ติดที่ราคาและกิตติศัพท์ว่าแด๊กซ์น้ำมันสุดๆ น่าจะเป็นเพราะเครื่อง 3000 ราคาสูงเพราะน่าจะนำเข้าด้วย ตอนนี้เลยแค่ฝันไปก่อน  :'(

mr_niceguy

• ขาประจำ
  • มือใหม่หัดโพส
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 11:19:55 »
ตอบตามตรงไม่เคยคิดจะขับรถค่ายนี้เลยครับ เพราะโดนกรอกหูมาตลอดว่า ระบบไฟฟ้ามีปัญหาเยอะ เครื่องมีปัญหาเยอะ ซ่อมแพง ซ่อมไม่จบ

แต่สุดท้ายของมันคู่กัน มันก็ต้องคู่กันล่ะครับ  :))

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 17:03:54 »
ไม่เคยเลยครับ เพราะคนที่จะปฏิเสธรถระดับ Luxury Sedan แบบ BMW คงต้องรวยมากพอที่จะหาซื้อรถที่เป็นเอกลักษณ์เฉพาะตัวได้ ดังนั้นระดับปลายรากหญ้าอย่างผม ไม่ปฏิเสธ BMW ครับ  :-*
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

Noomai

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 07:47:13 »
ชอบมากครับ ไม่เคยไม่ชอบ
เป็นรักแรกตั้งแต่เห็น bmw วิ่งบนถนน
ยิ่งได้ e46 มาครอบครองยิ่งดูยิ่งสวย ผมใช้รถทุกวัน
วันไหนไม่ได้ใช้คิดถึงมาก ตอนไปเที่ยวไปกับเพื่อนไม่ได้เอารถตัวเองไป คิดถึงแทบแย่ กลับมาถึงบ้าน อาบน้ำแต่งตัวเข้าไปนอนเปิดแอร์หลับอยู่ในรถเลย อิอิ
มันเข้าสายเลือดไปแล้ว

xawe

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 18:49:53 »
ชอบนิสสัน200sxครับเพราะว่ามันขับหลัง
แต่ใช้ชีวิตจริงคงไม่เหมาะครับเลยเลือกE36ครับแล้วก้อมาเป็นe46ครับ
ชอบทุกคันที่ขับหลังครับและถ้าบีเอ็มเปลื่ยนเป็นขับหน้าขึ้มมา
คงเลิกคบครับ

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2012, 19:34:57 »
ตอนแรกที่ได้มาก็เฉยๆ แต่พอเอามาใช้เจอพวกรู้ดีหลายๆคนทัก เฮ้ย N42 มีปัญหา จุกจิก เดี๋ยวก็ซ่อมกันตาย เลยเริ่มมีความรู้สึก เฮ้ย!!!จริงอ่ะ ทำไมไม่ศึกษาก่อน แต่บอกตรงๆตอนนี้ใช้มาปีนึงแระ ก็ยังไม่มีปัญหาอะไรอย่างที่เค้าบอกกัน เลยขอให้เป็นแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆแล้วกัน ถ้าไม่มีบุญต่อกันก็ไปซะ O0 O0 O0

เฉกเช่นเดียวกันจ้า
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน