ผู้เขียน หัวข้อ: ล้างห้องเกียร์ทั้งระบบ  (อ่าน 5354 ครั้ง)

oody bm330

• แฟนพันธุ์แท้
  • Smile to yourself and people beside you
    • www.concepthome.co.th
ล้างห้องเกียร์ทั้งระบบ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 15:11:54 »
อยากจะบอกพวกเรากันว่า ถ้ารถใครวิ่ง 6x,xxx up ขอให้ไปเปลี่ยน ถ่าย น้ำมันเกียร์ และ ล้างเกียร์ เอาแบบ ล้างทั้งระบบ ที่ใช้เครื่องดันน้ำมันเข้าไปล้างในระบบเกียร์ด้วยเลยครับ ราคาไม่แพงมาก เกียร์ของท่านจะได้ใช้ได้นานๆ  มิฉะนั้น ท่านอาจจะต้องเจอ " ชุดซ่อมเกียร์ " ราคาซ่อมเบ็ดเสร็จ ระหว่าง " 3x,xxx ถีง 6x,xxx   " นะครับ   O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 20:39:11 โดย oody bm330 »

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
Re: ล้างห้องเกียร์ทั้งระบบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 15:18:41 »
โดยปรกติ อายุการเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ คือ 150000 โล แต่บ้านเราเมืองร้อน ถึงร้อนมาก เปลี่ยนถ่ายก่อนหน้านั้นก็จะดีครับ ครบแสนแล้วก็จัดการซะ ตามเสป็คที่บอกว่าตลอดอายุการใช้งานของนั้นโดยไม่เปลี่ยนถ่านน้ำมัน คือตลอดอายุของเกียร์นะครับ ไม่ใช่รถ อายุการใช้งานเกียร์คือแสนห้า เพราะฉนันที่บอกใช้โดยไม่เปลี่ยนถ่ายจึงไม่จริงและเข้าใจผิดกันมากเรื่องนี้ ตอลดอายุการใช้งานคือเกียร์ไม่ใช่อายุรถ ครับ  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 17:14:03 โดย num2012 »
เก่า แต่ไม่แก่นะ

oody bm330

• Smile to yourself and people beside you
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 16:10:42 »
รถผมวิ่งเกือบแสน ขับก็ปกติ ไม่ได้รุนแรง ไฟโชว์ ต้องหาช่าง เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ออกมา " ดำมาก " ช่างยังตกใจ ตอนแรกยังนึกว่า
"คลัช ไหม้" และ ในที่สุด ช่างก็ต้องรื้อเกียร์ออกมาล้าง เคลียร์ใหม่ทั้งระบบ และ ต้องเปลี่ยนชุดซ่อม จึงสามารถเคลียร์ไฟ ( รูปเฟืองและมีเครื่องหมายตกใจ) ที่โชว์ให้หายไป โดนไปหลายหมื่น ครับ  O0 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 20:47:19 โดย oody bm330 »

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 17:11:19 »
ผมขออนุญาตไม่เห็นด้วยกับหัวข้อกระทู้ครับ

รถผม เครื่อง N42 สามารถใช้เกียร์ ได้จนถึง 400000 กม โดยไม่เป็นไรเลย

เหตุที่ต้องเอาออกเพราะเครื่องกินน้ำมันเครื่อง โดยเกียร์ยังไม่มีอาการผิดปกติดอะไรเลย

ผมทำแค่ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ที่ศูนย์ทุก 100000 กม กับเฟืองท้ายก็เช่นเดียวกันครับ

ผมลงเครื่องชุดใหม่พร้อมเกียร์มือสองจากญี่ปุ่น ก็ใช้ได้อีก 250000 กม โดยไม่เป็นอะไรเลยครับ

จนมาลงเครื่องหากสูบตอนประมาณ 650000 กม ครับ

ผมว่า การที่เกียร์จะมีอายุมากหรือน้อย น่าจะเกิดการการขับขี่มากกว่าครับ ที่จะทำให้เกียร์อายุสั้นลง

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 17:22:45 »
เรื่องล้างหรือไม่ ไม่มีความเห็นครับ

แต่ถ้าใช้รถมาเยอะๆตรวจเช็คหน่อยก็ดีครับ เอาง่ายๆก็เปลี่ยนถ่าย พร้อมกรองบ่อยๆ เช็คร่องรอยรั่วซึมเอาก็พอครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

oody bm330

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 20:35:27 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมขออนุญาตไม่เห็นด้วยกับหัวข้อกระทู้ครับ

รถผม เครื่อง N42 สามารถใช้เกียร์ ได้จนถึง 400000 กม โดยไม่เป็นไรเลย

เหตุที่ต้องเอาออกเพราะเครื่องกินน้ำมันเครื่อง โดยเกียร์ยังไม่มีอาการผิดปกติดอะไรเลย

ผมทำแค่ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ที่ศูนย์ทุก 100000 กม กับเฟืองท้ายก็เช่นเดียวกันครับ

ผมลงเครื่องชุดใหม่พร้อมเกียร์มือสองจากญี่ปุ่น ก็ใช้ได้อีก 250000 กม โดยไม่เป็นอะไรเลยครับ

จนมาลงเครื่องหากสูบตอนประมาณ 650000 กม ครับ

ผมว่า การที่เกียร์จะมีอายุมากหรือน้อย น่าจะเกิดการการขับขี่มากกว่าครับ ที่จะทำให้เกียร์อายุสั้นลง

คือว่า "ล้างห้องเกียร์ทั้งระบบของผม " หมายถึง การล้างห้องเกียร์แบบใช้เครื่องดันน้ำมันเกียร์เข้าไปวนล้างในระบบเกียร์ครับ ช่างเค้าแนะนำมาว่า การถ่ายน้ำมันเกียร์แบบทั่วๆไป น้ำ้มันจะออกมาเพียง 4 ลิตร แต่ยังค้างอยู่ในระบบอีก 5 ลิตร ครับ ถ้าไม่ serious ก็ไม่เป็นไรครับ เรื่องการล้างเกียร์ ก็ตามสะดวก ครับ  :P

jsonn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 21:29:19 »
ของผมจาครบแสนโล แล้ว เอาไงดี ยังสรุปไม่ได้เลย  O0 ว่าจาแค่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เฉยๆ ไม่เปลี่ยนกรอง แล้วพอสัก 150000 ค่อยเปลี่ยนน้ำมันพร้อมกรอง ไม่รู้จาเข้าท่ารึปล่าว ???

tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 21:38:59 »
เปลี่ยนแล้วควรเปลี่ยนกรองไปพร้อมด้วยทุกครั้งครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

oody bm330

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 00:08:56 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ของผมจาครบแสนโล แล้ว เอาไงดี ยังสรุปไม่ได้เลย  O0 ว่าจาแค่เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ เฉยๆ ไม่เปลี่ยนกรอง แล้วพอสัก 150000 ค่อยเปลี่ยนน้ำมันพร้อมกรอง ไม่รู้จาเข้าท่ารึปล่าว ???
กรองราคาไม่ถึง 1000.- บาท ครับ  เห็นด้วยว่าควรเปลี่ยนดีกว่าครับ 

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 01:13:29 »

คือว่า "ล้างห้องเกียร์ทั้งระบบของผม " หมายถึง การล้างห้องเกียร์แบบใช้เครื่องดันน้ำมันเกียร์เข้าไปวนล้างในระบบเกียร์ครับ ช่างเค้าแนะนำมาว่า การถ่ายน้ำมันเกียร์แบบทั่วๆไป น้ำ้มันจะออกมาเพียง 4 ลิตร แต่ยังค้างอยู่ในระบบอีก 5 ลิตร ครับ ถ้าไม่ serious ก็ไม่เป็นไรครับ เรื่องการล้างเกียร์ ก็ตามสะดวก ครับ  :P

นำ้มันออกมา 4 ลิตร อันนี้ไม่จริงนะครับ ที่ผมถ่ายมาเองกับมือ ตอนนี้หลาย 10 คันแล้วครับ นำ้มันเกียร์ไม่เคยเท่ากันเลยครับ บางคันถ่ายมามี 3 ลิตร แต่บางคันมีถึง 8 ลิตร จึงบอกได้เลยครับ ว่าช่างที่เติมนำ้มันให้ มีวิธีการเติมไม่เหมือนกัน หรือเติมไม่เป็นครับ นำ้มันในระบบเลยไม่เหมือนกันครับ O:-)

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

yuratchrian

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 01:32:49 »
ของผมพี่รุทธ์ถ่ายให้ ออกมาตั้ง 8 ลิตรแหนะ มากกว่าชาวบ้านเขา สงสัยเป็นเพราะใช้เครื่องเทพ  :)) :)) :))
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 05:13:17 »
ของผมพี่รุทธ์ถ่ายให้ ออกมาตั้ง 8 ลิตรแหนะ มากกว่าชาวบ้านเขา สงสัยเป็นเพราะใช้เครื่องเทพ  :)) :)) :))

ไปเจอช่างรุจ จัดเต็มมาเมื่อวาน ดีขึ้นเลยใช่ไหมครับ

yuratchrian

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 13:18:16 »

ไปเจอช่างรุจ จัดเต็มมาเมื่อวาน ดีขึ้นเลยใช่ไหมครับ
หายห่วงครับพี่ทนาย แต่ก็เล่นเอามืดเลยครับ  :)) :)) :))
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

num2012

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 13:22:00 »
ตามนายช่าง ถ้าไม่ถ่ายเต็มระบบ(ในท๊อคเกียร์)  การออกมาไม่เท่ากันครับ ;) ;) อีกเสียง  แล้วแต่ยี่ห้อเกียร์ด้วย

oody bm330

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 15:07:50 »
ปวด Head  :-\ เอาอย่างนี้ก็แล้วกันครับ จะออกมาสัก 2 3 4 5 6 7 8 9 หยดก็เอา
การถ่ายล้างก็มีแบบ เปลี่ยนแบบธรรมดา กับ เปลี่ยนแบบทั้งระบบ ( ไม่เกี่ยวกับการยกเกียร์ ) เปลี่ยนแบบธรรมดา ก็จะมีน้ำมันเก่าค้างมาก เปลี่ยนแบบทั้งระบบ ก็จะมีน้ำมันเก่าค้างน้อย ดังนั้น ท่านๆ ชอบแบบไหนก็จัดเอาครับ  8) ผมเล่นทั้ง 2 แบบ เรียบร้อย ไปแล้ว C:-)

jsonn

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 16:51:50 »
ตารุจมีไรดีถึงถ่ายมาได้ตั้ง8 ลิตร สงสัยต้องตามไปดูถึงถิ่นซะบ้างแล้ว ว่าแต่ไกลจัง แล้วถ้าซื้อนม.ไปเองจารับเปลี่ยนให้ไหมครับ นายช่างรองเท้าแดง

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 17:36:03 »
ตารุจมีไรดีถึงถ่ายมาได้ตั้ง8 ลิตร สงสัยต้องตามไปดูถึงถิ่นซะบ้างแล้ว ว่าแต่ไกลจัง แล้วถ้าซื้อนม.ไปเองจารับเปลี่ยนให้ไหมครับ นายช่างรองเท้าแดง

จริงๆแล้วถ้ารถเรามีนำ้มันเต็มระบบเกียร์ คือทั้งหมด 9.5 ลิตรครับ แล้วถ้าถ่ายแบบไขน๊อตถ่ายธรรมดา นำ้มันจะออกมาประมาณ 5.5-6 ลิตรครับ แต่ถ้าเปิดอ่างเกียร์ จะออกมาได้ถึง 7-8 ลิตรครับ และที่ไม่ออกมาคือที่ตัวท๊อคครับ นำ้มันจะคาในนั้นประมาณ 1.5-2 ลิตรครับ แต่อันนี้นำ้มันของเก่าต้องเต็มระบบนะครับ ถึงจะได้แบบนี้ครับ แต่ถ้าของใครที่ถ่ายออกมาแล้วมีแค่ 3-4 ลิตร แสดงว่านำ้มันเกียร์ของท่านไม่เต็มระบบครับ...(ที่นำ้มันไม่เต็มระบบก็คือตอนเติม ช่างส่วนมากจะเติมที่รูด้านข้างเกียร์ นำ้มันจึงขาดครับ เพราะนำ้มันเกียร์ของเรามันจะท่วมรู้ขึ้นไปอีกครับ การเติมด้านข้างเลยใช้ไม่ได้ แต่ถ้าอู่ที่มีเครื่องฟัดชิ้ง อันนี้เขาเติมเข้าทางท่อครับ เลยเต็มระบบ ส่วนคนที่มาเปลี่ยนที่บ้านผมรับรองครับนำ้มันเต็มระบบทุกคันแน่นอน เพราะผมใช้เติมทางออย ลองดูรูปที่ผมถ่ายๆไว้ก็ได้ครับ จะมีรูปตอนเติมนำ้มันอยู่ ไม่ต้องใช้เครื่อง แต่ใช้เวลาครับ เพราะมันช้าพอสมควรเลยในการเติมแต่ละคัน แต่ก็คุ้มครับ เพราะแลกกับนำ้มันเต็มระบบเกียร์ 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 17:37:53 โดย Awirut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

jae

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 20:02:13 »
น้ำมันเกียร์ ถึงจะเติมมาได้ระดับน้ำมันเกียร์ถูกต้อง ก็ใช่ว่าจะออกเท่ากันครับ

เกียรยิ่งสมบูรณ์มาก วาล์ว ลุกยาง ซีล ปิดสนิทดี จะมีน้ำมันเกียร์ไหลออกมาน้อยมากครับ

ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์แล้ว มันออกมาได้เยอะ ทั้ง ๆ ที่เติมเข้าไปถูกต้องตามปริมาตร แสดงว่าอุปกณณ์ในเกียร์เริ่มไม่สมบูรณ์ครับ

อย่างเช่นปั๊มแรงดันถ้าซีลมันเสียแล้ว จะทำให้น้ำมันออกจากทอร์กมาถึงอ่างน้ำมันเกียร์ได้ครับ เป็นต้น โดยทียังขับขี่ได้ปรกติ

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า "จำเป็น" ต้องดันระบบนะครับ อันนี้มันอยู่ที่สภาพเกียร์ ถ้าไม่ได้ถ่ายน้ำมันออกนาน ๆ การดันระบบก็ช่วยให้น้ำมันเสีย ออกได้เยอะ แต่ถ้าขยันเปลี่ยนน้ำมันเกียร์อยู่แล้ว ก็ไม่มีความจำเป็นครับ

เพระามีวิธีทำให้วาล์วในเกียรเปิดในขณะดับเครื่องเพื่อให้น้ำมันไหลย้อนกลับออกมาได้ด้วยเช่นกันถ้าใช้โปรแกรมของ BMW อย่างถูกต้องครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 20:06:02 โดย jae »

tom46

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 22:02:07 »
เห็นรูปที่คุณแจลง ผมละกังวลกับเกียร์ของผมจริงๆ

KcKc

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 22:10:27 »
น้ำมันเกียร์ ถึงจะเติมมาได้ระดับน้ำมันเกียร์ถูกต้อง ก็ใช่ว่าจะออกเท่ากันครับ

เกียรยิ่งสมบูรณ์มาก วาล์ว ลุกยาง ซีล ปิดสนิทดี จะมีน้ำมันเกียร์ไหลออกมาน้อยมากครับ

ถ้าถ่ายน้ำมันเกียร์แล้ว มันออกมาได้เยอะ ทั้ง ๆ ที่เติมเข้าไปถูกต้องตามปริมาตร แสดงว่าอุปกณณ์ในเกียร์เริ่มไม่สมบูรณ์ครับ

อย่างเช่นปั๊มแรงดันถ้าซีลมันเสียแล้ว จะทำให้น้ำมันออกจากทอร์กมาถึงอ่างน้ำมันเกียร์ได้ครับ เป็นต้น โดยทียังขับขี่ได้ปรกติ

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า "จำเป็น" ต้องดันระบบนะครับ อันนี้มันอยู่ที่สภาพเกียร์ ถ้าไม่ได้ถ่ายน้ำมันออกนาน ๆ การดันระบบก็ช่วยให้น้ำมันเสีย ออกได้เยอะ แต่ถ้าขยันเปลี่ยนน้ำมันเกียร์อยู่แล้ว ก็ไม่มีความจำเป็นครับ

เพระามีวิธีทำให้วาล์วในเกียรเปิดในขณะดับเครื่องเพื่อให้น้ำมันไหลย้อนกลับออกมาได้ด้วยเช่นกันถ้าใช้โปรแกรมของ BMW อย่างถูกต้องครับ

ได้ความรู้เพิ่ม

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 22:33:47 »
ผมล้างเต็มระบบ ที่อู่พี่สุเมธครับ แกมีเครื่องมือครบ ในการถ่ายเปลี่ยน ดันน้ำมันเก่า เศษผ้าคลัชเก่า ออกจนหมด  :-*

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน  :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 22:42:35 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

KcKc

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 10:44:12 »
ผมล้างเต็มระบบ ที่อู่พี่สุเมธครับ แกมีเครื่องมือครบ ในการถ่ายเปลี่ยน ดันน้ำมันเก่า เศษผ้าคลัชเก่า ออกจนหมด  :-*

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน  :-*

ได้ข้อมูลครบถ้วน ขอบคุณที่แนะนำครับ

oody bm330

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 15:28:19 »
ขอบคุณสำหรับ comment  ของ พี่ๆ น้องๆ E46 ทุกคนครับ ข้อมูบของท่านเป็นประโยชน์มากๆๆ ทำให้รู้รายละเอียดเพิ่มเติม โดยที่ไม่ต้องวิ่งไปเสาะแสวงหา ขอบอกว่าเยี่ยมครับ  :-X :-X :-X :-X :-X :-X :-X

Tongzaa

• คนคุ้นเคย
  • ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ!!!
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 20:09:32 »
ผมอยู่ ธัญญะ คลอง7  รบกวนพี่ๆ แนะนำอู๋ ที่สามารถล้างห้องเกียร์ทั้งระบบ ได้หน่อยครับ  :'( :'( :'(
ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ  แล้วจะต้องใ้ช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ   :-\ :-\ :-\
ขอบคุณพี่ๆ ล่วงหน้าครับ  ::) ::)

num2012

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 20:13:12 »
ผมอยู่ ธัญญะ คลอง7  รบกวนพี่ๆ แนะนำอู๋ ที่สามารถล้างห้องเกียร์ทั้งระบบ ได้หน่อยครับ  :'( :'( :'(
ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยครับ  แล้วจะต้องใ้ช้งบประมาณเท่าไหร่ครับ   :-\ :-\ :-\
ขอบคุณพี่ๆ ล่วงหน้าครับ  ::) ::)
ไปรวมพลกับแก๊งปทุมได้ครับ ย่านนั้นเลย มี พี่อั้น พี่อ้วน พี่เขต และก็มาตารุจ ช่างใหญ่เว็ปเรา ส่วนล้างเต็มระบบไปหาพี่สุเมทได้เลย ทั้งระบบประมาณ 25000 ครับ รวมของเหลว แล้วแต่อยู่ไปยาวๆๆเลย >:D

num2012

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 20:14:28 »
ตามลิ้งพี่กฏษดาด้านบนเลยครับ O0

oody bm330

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 12:30:25 »
สอบถามที่อู่อ่อนนุช ซอย 55 มาให้ตามนี้ครับ
น้ำมันเกียร์ 15 ลิตรๆละ 720 = 10800
ประเก็นอ่างเกียร์ 1 แผ่นๆละ = 1200   
กรองน้ำมันเกียร์ 1ลูกๆละ = 950   
ค่าแรง    = 1000
รวมค่าใช้จ่าย = 13,950.- บาท
สงสัยประการใด โปรดสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมก่อนตัดสินใจได้ที่ โทร 0819029065   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 12:44:56 โดย oody bm330 »

tom46

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 13:14:16 »
สอบถามที่อู่อ่อนนุช ซอย 55 มาให้ตามนี้ครับ
น้ำมันเกียร์ 15 ลิตรๆละ 720 = 10800
ประเก็นอ่างเกียร์ 1 แผ่นๆละ = 1200   
กรองน้ำมันเกียร์ 1ลูกๆละ = 950   
ค่าแรง    = 1000
รวมค่าใช้จ่าย = 13,950.- บาท
สงสัยประการใด โปรดสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมก่อนตัดสินใจได้ที่ โทร 0819029065   

ขออนุญาตออกความเห็นหน่อยนะครับ งง กับราคาและอุปกรณ์ ของอู่ครับ

ดูจากราคาน้ำมันเกียร์ เหมือนกับเป็นราคาน้ำมันเกียร์เบิกห้าง แต่ทำไมราคากรอง กลับเป็นของข้างนอก ทั้งๆที่สมัยนี้ น้ำมันเกียร์ ก็มีของเกรดเดียวกับศูนย์ให้เลือกใช้แล้ว ในราคาที่ถูกกว่า แต่ควรใช้กรอง ปะเก็น แบบเบิกห้างมากกว่า

ส่วนน้ำมันเกียร์ ผมยัง งง อยู่ว่าทำไมต้องใช้ถึง 15 ลิตร ครับ ซึ่งธรรมดาถ้าใช้แบบเครื่องฟลัช ก็จะใช้น้ำมันเกียร์เท่ากับจำนวนที่เกียร์ต้องการ อย่างสเป็คเกียร์ใช้ 9 ลิตร น้ำมันที่ใช้ฟลัชก็น่าอยู่ประมาณ ไม่เกิน 10 ลิตร เพราะ เป็นแค่เอาของใหม่ไปแทนที่ของเก่า (อันนี้ผมเทียบจากรถวอลโว่ผมนะครับ เวลาเข้าศูนย์นะครับ)

ผมว่าถ้าอยากทำจริงๆหาอู่เปลี่ยนถ่ายแบบธรรมดา ที่ถ่ายออกเปลี่ยนกรองเติมเข้า แบบปกติ 6-7 ลิตร แต่เปลี่ยนทุก 50,000 โล หรือ แบบที่ถอดเกียร์ลงมาตอนเปลี่ยนซีล เปลี่ยนไปพร้อมกันเลย แบบนี้จะเปลี่ยนได้เยอะหน่อย 9 - 10 ลิตร สองแบบนี้ก็น่าจะเพียงพอแล้วนะครับ

ความเห็นส่วนตัวนะครับ  :-X

oody bm330

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 15:30:34 »
อย่างที่เรียนครับ ขอไม่ลงในรายละเอียด มีข้อสงสัยประการใด โปรดสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม จากอู่เองโดยครง ที่ โทร 0819029065   ได้ผลอย่างไร อย่าลืมเอามาเล่าสู่กันฟังบ้างครับ  :-X :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 15:40:55 โดย oody bm330 »

chaky

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 16:53:00 »
รถผม ถอดเกียร์ออกมา เปิดฝา คว่ำทอร์ก เปลี่ยนกรอง ใช้น้ำมันเกียร์ 9 ลิตรครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า