ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือรถสตาร์ทเครื่อง ติดแค่ 2 วินาทีแล้วก็ดับ  (อ่าน 1565 ครั้ง)

e30spider

• คนคุ้นเคย
คิอว่าเมื่อวานตอนเช้าได้สตาทรถปรากฏว่าเครื่องติดไม่ถึง 2 วินาทีแล้วก็สั่นดับ ก็ได้ลองสตาทหลายทีแต่ก็เป็นเหมือนเดิม วันนี้ตอนเย็นได้ทำการ
1.ถอดปลั๊กแอร์โฟรออกปรากฏว่าเครื่องติดนานขึ้น แต่มีไฟรูปเฟืองใกล้ต่ำแหน่งบอกเกียร์ แต่พอเสียบกลับเข้าไปก็สั่นดับ
2.ลองเสียบปลั๊กแอร์โฟกลับเข้าที่เดิม ผลที่ได้สตาทติด 2 วินาที เหมือนเดิม
3.ลองเปลี่ยนเอาแอร์โฟ ตัวเก่าที่เสียมาลองใส่ดู ผลที่ได้คือเครื่องติดนานแต่เดินไม่เรียบมีรูปเฟืองโชที่ใกล้ตำแหน่งเกียร์
จากการลองจะสามารถสรุปได้มั้ยว่าเกิดจากแอร์โฟ หรือมีวิธีการตรวจเช็คแอร์อย่างอื่นมั้ยครับ
รบกวนด้วยครับ พิกัดอยุธยาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2017, 09:26:24 โดย tom46 »

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ไฟเฟือง มันก็จะแจ้งเรื่อง แอร์แมส เสียเหมือนกันครับ

ถ้ารถวิ่งได้ เวลาไฟเฟืองขึ้นที่สังเกตุได้ง่ายเลยก็จะมีอาการ เกียร์เวลาเปลี่ยนลงเกียร์ต่ำจะกระตุกแรงแบบหัวทิ่มเลยครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

e30spider

• คนคุ้นเคย
เวลาเครื่องเดินไม่เรียบจะมีเสียงตดเป็นระยะๆครับ เราจะสามารถหาแอร์แมสมาลองได้มั้ยครับ

tom46

แล้วคอมไม่ฟ้องเรื่อง แอร์แมส มาเลยหรือครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

tom46

จริงๆแอร์แมสของเทียบราคาก็ไม่ได้แพงมากเหมือนกับของห้างนะครับ ของห้าง 18000 ของเทียบอยู่ประมาณ 5 - 7000 แล้วแต่ร้านที่หาได้ละครับ

e30spider

• คนคุ้นเคย
ตอนนี้หายแล้วครับปรากฎว่าเป็นที่ท่อตรงแถวไอดี ที่เป็นท่อพลาสติกหลุด สาเหตุเกิดจากตัวล็อกมันหักมันเลยหลวมหลุดได้ง่าย ช่างเลยใส่กลับไปที่เดิมแล้วลองสตาทดูหายเลยครับ ตอนแรกๆเครื่องจะไม่นิ่งประมานสัก1 นาที ก็กลับมานิ่ง แต่ยังกลัวว่าจะหลุดอีกรึป่าว ตำแหน่งมันอยู่ใต้ท่อไอดีครับ

tom46

ยินดีด้วยครับ