ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเบรคกับไฟ ASC ติดพร้อมกันนี่เกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 2034 ครั้ง)

chet

• บุคคลในตำนาน
  • Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
สถานการณ์คือไปซื้อของที่แม็คโครได้พวกเครื่องดื่มมาจำนวนหนึ่ง น้ำหนักบรรทุกที่ผมคำนวนประมาณ 200 Kgs.
ตอนสตาร์ทเครื่องและออกตัวได้ยินเสียงร้องตี๊ดดดด เลยมองที่แผงหน้าปัดก็เห็นไฟติดตามภาพครับ
(ไม่รู้คิดอะไรในหัวผมเลยจอดรถ ดับเครื่อง ลงจากรถไปถ่ายของมาใส่ไว้ในห้องโดยสารจำนวนหนึ่ง)

พอดับเครื่องและสตาร์ทรถอีกทีก็ไม่เจออาการนี้อีกเลยจนกลับถึงบ้าน

มีใครเคยเจออาการนี้มั้ยครับ จริงๆแล้วเหตุมันเกิดจากอะไร และต้องตรวจสอบตรงไหนเป็นพิเศษครับ
จุดที่ผมสังเกตคือ ไฟเตือน ABS เริ่มกลับมาติดอีกครั้งเมื่อสองวันที่แล้ว หลังจากไปลบโค้ดและมันไม่เตือนมานานแล้ว

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
Re: ไฟเบรคกับไฟ ASC ติดพร้อมกันนี่เกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 07:38:49 »
เซนเซอร์ เอบีเอส มันยังไม่ทำงานครับ เลยมีไฟขึ้น อาการว่าเริ่มสรกปรกบ้างแล้ ปรกติเซนเซอจะเริ่มส่งสัญญาณการทำงานเมื่อความเร็วเกิน20 กิโลไปแล้ว ตอนสตาทมันแค่แสตนบายอยู่ ถ้ามีตัวใหนส่งสัณญาณไม่เสถียรมันก็จะโชว์ พอดับสตาทใหม่มันอาจไปกระตุ้นให้มันติด เรื่องน้ำหนักบรรทุกก็มีส่วนบ้าง  200 โล อาจทำให้สมดุน รถเสียตำแหน่งพอเคลื่อนตัวรถเลยฟ้อง  ลองเช็คตามนี้ก่อนว่าดีขึ้นใหม่ครับ     ผมเคยเอาเพื่อนนั่งอัดไปกินข้าวข้างหลัง5คน ก็ด้นะ รถโหลดมาใหมครับ
เก่า แต่ไม่แก่นะ

chet

Re: ไฟเบรคกับไฟ ASC ติดพร้อมกันนี่เกิดจากอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:10:57 »
รถเดิมๆครับ ตั้งแต่ใช้งานมาเกือบปีเพิ่งเจอแบบนี้ครั้งแรก พอดูอีกทีเช้านี้ก็ไม่มีอาการแล้ว
สงสัยต้องรอดูต่อไป

Ellandroad

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 10:58:32 »
ผมเคยเป็นเวลาขึ้นทางเอียงมากแล้วล้อหลังฟรีไฟตรงกลางมันขึ้นมาแล้วก็ดับถามช่างเค้าบอกว่าascทำงานครับ

oody bm330

• แฟนพันธุ์แท้
  • Smile to yourself and people beside you
    • www.concepthome.co.th
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 12:18:05 »
เจอไฟโชว์แบบนี้ "เซ็ง " แทนครับ ??? ตัว CLK ผมไฟประมาณนี้ ABS ASC ปรากฏว่า " Sensor " เดี่ยง โดนไป 32,000.- บาท ขออย่าให้เจอแบบนี้ครับ  :( 

num2012

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 12:22:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เจอไฟโชว์แบบนี้ "เซ็ง " แทนครับ ??? ตัว CLK ผมไฟประมาณนี้ ABS ASC ปรากฏว่า " Sensor " เดี่ยง โดนไป 32,000.- บาท ขออย่าให้เจอแบบนี้ครับ  :(
เซนเซอร์ เอบีเอส มันเส้นละ 3500 ใหม่ มือ2 พันกว่าบาท ไปทำที่ใหนมาครับราคาโหดจัง

num2012

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 12:24:07 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
รถเดิมๆครับ ตั้งแต่ใช้งานมาเกือบปีเพิ่งเจอแบบนี้ครั้งแรก พอดูอีกทีเช้านี้ก็ไม่มีอาการแล้ว
สงสัยต้องรอดูต่อไป
  ถอดเซนเซอร์มาทำความสะอาดดูครับ

oody bm330

• Smile to yourself and people beside you
    • www.concepthome.co.th
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2013, 21:34:34 »
เซนเซอร์ เอบีเอส มันเส้นละ 3500 ใหม่ มือ2 พันกว่าบาท ไปทำที่ใหนมาครับราคาโหดจัง
ของผม 32,000.- บาท เป็นของรถ BenZ รุ่น CLK w 208 ครับ ตามรูปเลย

แต่ได้ยินราคา Sensor ของ bm ราคา 3,500.- ฟังแล้วสบายใจครับ  8)   

num2012

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 06:34:45 »
ของผม 32,000.- บาท เป็นของรถ BenZ รุ่น CLK w 208 ครับ ตามรูปเลย

แต่ได้ยินราคา Sensor ของ bm ราคา 3,500.- ฟังแล้วสบายใจครับ  8)
  เซนเซอร์  32000  กล่องเสียไม่ปาไป เป็นแสนหรือเนีย  น่ากลัว

chet

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2013, 12:19:18 »
ตอนนี้ไม่เห็นอาการที่ว่าอีกเลยครับ จับตาดูต่อไป

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 08:08:10 »
เป็นๆหายๆ น่าจะลองถอดล้างดูนะครับ ไม่น่าจะเสียหายอะไร

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

num2012

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 08:49:40 »
ล้างเลยครับ มันสกปรกไม่เป็นไรมากหรอก ;)

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 16:15:52 »
ผมเคยลองใน 330 กับ 323 พอเรากด ASC ค้างไว้ตะเป็นการเปิดการทำงานแบบเต็มระบบ เช่น เมื่อเรากด ASC 1 ครั้ง ไฟติด ล้อจะฟรีเวลาออกได้ 70% แต่ถ้ากดแช่ ไฟจะขึ้นลักษณะนี้เลยครับ การทำงานจะต่างกันคือ ล้อจะฟรีได้ 90%

การทำงานแบบแรกกดเปิดแล้วกดปิดได้ แต่การทำงานแบบที่สองเปิดแล้วกดปิดไม่ได้ ต้องดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่เท่านั้นครับ

ไม่รู้ว่าเราวางอะไรทับปุ่มไว้รึเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยครับ

ขอให้หายป่วยเร็วๆครับ

chet

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2013, 23:38:03 »
ไม่รู้ว่าเราวางอะไรทับปุ่มไว้รึเปล่า ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยครับ

ไม่ได้วางครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นเหมือนกัน แต่ก้มลงดูแล้วไม่มีอะไรทับปุ่มครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำนะครับ

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 09:20:34 »
ตามประสพการณ์ผมเคยเป็น แล้วหาย จากนานๆ ครั้ง จนเริ่มถี่ขึ้น เช็คเซ็นเซอร์ล้อหน้าซ้ายแล้วปรากฏว่า สายเซ็นเซอร์ asc มันขาดไปหนึ่งเส้น ปกติมีสามหรือสี่เส้นจำไม่ได้ ได้ปันมาจาก mr.dol มาในราคา 1,000 บาท แถมพี่แกมีน้ำใจใส่ให้เสร็จ  ลองเช็คตอนทำความสะอาดดูครับว่าเป็นเหมือนผมหรือเปล่า....

chet

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 09:23:38 »
ตามประสพการณ์ผมเคยเป็น แล้วหาย จากนานๆ ครั้ง จนเริ่มถี่ขึ้น เช็คเซ็นเซอร์ล้อหน้าซ้ายแล้วปรากฏว่า สายเซ็นเซอร์ asc มันขาดไปหนึ่งเส้น ปกติมีสามหรือสี่เส้นจำไม่ได้ ได้ปันมาจาก mr.dol มาในราคา 1,000 บาท แถมพี่แกมีน้ำใจใส่ให้เสร็จ  ลองเช็คตอนทำความสะอาดดูครับว่าเป็นเหมือนผมหรือเปล่า....

ขอบคุณนะครับ เดี๋ยวจะเช็คตามที่แนะนำครับ

KcKc

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 11:30:52 »
ผมเคยลองใน 330 กับ 323 พอเรากด ASC ค้างไว้ตะเป็นการเปิดการทำงานแบบเต็มระบบ เช่น เมื่อเรากด ASC 1 ครั้ง ไฟติด ล้อจะฟรีเวลาออกได้ 70% แต่ถ้ากดแช่ ไฟจะขึ้นลักษณะนี้เลยครับ การทำงานจะต่างกันคือ ล้อจะฟรีได้ 90%

การทำงานแบบแรกกดเปิดแล้วกดปิดได้ แต่การทำงานแบบที่สองเปิดแล้วกดปิดไม่ได้ ต้องดับเครื่องแล้วสตาร์ทใหม่เท่านั้นครับ

เซนเซอร์ เอบีเอส มันยังไม่ทำงานครับ เลยมีไฟขึ้น อาการว่าเริ่มสรกปรกบ้างแล้ ปรกติเซนเซอจะเริ่มส่งสัญญาณการทำงานเมื่อความเร็วเกิน20 กิโลไปแล้ว ตอนสตาทมันแค่แสตนบายอยู่ ถ้ามีตัวใหนส่งสัณญาณไม่เสถียรมันก็จะโชว์ พอดับสตาทใหม่มันอาจไปกระตุ้นให้มันติด เรื่องน้ำหนักบรรทุกก็มีส่วนบ้าง  200 โล อาจทำให้สมดุน รถเสียตำแหน่งพอเคลื่อนตัวรถเลยฟ้อง  ลองเช็คตามนี้ก่อนว่าดีขึ้นใหม่ครับ     ผมเคยเอาเพื่อนนั่งอัดไปกินข้าวข้างหลัง5คน ก็ด้นะ รถโหลดมาใหมครับ

ได้ความรู้ขอ้มูลดีๆ