ผู้เขียน หัวข้อ: แม่แรงแบบมือหมุนพอใช้กากบาทหมุนล้อ แม่แรงล้มเลย  (อ่าน 2976 ครั้ง)

sompol bumrongjaroen

• คนคุ้นเคย
แม่แรงแบบมือหมุนพอใช้กากบาทหมุนล้อรถเลื่อน แม่แรงล้มเลย ทั้งๆที่เข้าเกียร์ p กับเบรค เหมือนมันหลักไม่ดี เพราะตั้งสูง ผมชอบแบบเก่าขากรรไกรใช้เหล็กแป๊บหมุนขึ้น

คนขายเนื้อ

• บุคคลในตำนาน
  • มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
ผมเคยเปลี่ยนยาง2ครั้งเพราะรั่วก็ไม่เห็นล้มน่ะครับ พื้นเป็นปูนทั้ง2ครั้ง สาเหตุอาจจะมาจากแขนแม่แรงที่ใช้ยกตัวรถไม่ได้อยู่ในตำแหน่งที่ถูต้องหรือเปล่าวครับ ลองเอามือลูบๆดูครับตำแหน่งที่ใส่แขนแม่แรงจะมีรูให้เอาปลายแขนยัดเข้าไปน่ะครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

intania

• MT rules
ควรคลายน๊อตล้อก่อนขึ้นแม่แรงครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
วิธีคือต้องคลายน๊อตล้อก่อนขึ้นแม่แรงครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

SOMNUK

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323ia M52TU
พื้นควรแข็งแรงไม่ยุบตัว และต้องคลายน็อตล้อก่อนขึ้นแม่แรง ส่วนตัวผมถ้าจำเป็นต้องใช้แม่แรงประจำรถ ผมจะถอดน็อตออกเลย2หรือ3ตัวตรงกันข้ามแล้วคลายที่เหลือไว้แล้วถึงขึ้นแม่แรงพอล้อลอยลองออกแรงเขย่ารถเบาๆทดสอบก่อนมั่นใจไม่ล้มจึงถอดล้อครับ
 :-*

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
ตามนั้น คลายน๊อตล้อทั้งหมดก่อน จากนั้นก็ค่อยขึ้นแม่แรง   ต้องมุดลงไปดูให้ดี แม่แรงเรา จะมีเบ้าล๊อค อยู่ ส่วนมากที่ลมกัน คือ ยัดไม่ลงเบ้า มันเกยอยู่ พอโดนโยกมันก็หลุด ถ้าลงเบ้่า แล้วพื้นระนาบดี ไม่มีหลุดหลอกครับ  ""ชูสองนิ้ว::
เก่า แต่ไม่แก่นะ

ekrl

• 318 iase N42
ขึ้นให้ถูกจุดไม่ล้มแน่นอน คอมเฟิรม เพราะเคยเอาขึ้นและนอนเข้าใต้ท้องรถมาแล้ว  O0

BULAN

ลองดูดีๆคร๊าบ ตั้งกลับหัวอ่ะป่าว เคยโดนมาแล้ว รู้ตัวอีกทีเปลียนเสร็จ  ""ชูสองนิ้ว:: เรียบร้อยแย้ว

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ลองดูดีๆคร๊าบ ตั้งกลับหัวอ่ะป่าว เคยโดนมาแล้ว รู้ตัวอีกทีเปลียนเสร็จ  ""ชูสองนิ้ว:: เรียบร้อยแย้ว
??? ??? ???
เก่า แต่ไม่แก่นะ

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
พื้นเอียงก็ล้มนะครับ ผมเคยขึ้นแม่แรงที่ลานจอดรถหน้าบ้านพอล้อเริ่มลอยกก็ไหลถอยหลังเลยครับ มองไปมองมา อ๋อพื้นมันเอียงนี่หว่า

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3

แม่แรงbm ไม่เหมือนชาวบ้านเขานะครับ (เคยเห็นหรือเปล่าที่พูดเนี่ย) และไม่น่าจะทำกลับหัวได้ ถ้าใครทำได้ ผมว่าเลิกใช้รถรุ่นนี้ไปเหอะ อายเขา ไม่ได้พูดเล่นนะครับ ผมพูดจริงๆ ::ดื่ม::

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

SOMNUK

แม่แรงbm ไม่เหมือนชาวบ้านเขานะครับ (เคยเห็นหรือเปล่าที่พูดเนี่ย) และไม่น่าจะทำกลับหัวได้ ถ้าใครทำได้ ผมว่าเลิกใช้รถรุ่นนี้ไปเหอะ อายเขา ไม่ได้พูดเล่นนะครับ ผมพูดจริงๆ ::ดื่ม::
ตอบเอาฮาหรือเปล่าเนี่ย
 ::) ""ชูสองนิ้ว::

Awirut

55555555 ฮา  ::ดื่ม:: ::dance:: :หึหึ:

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
แม่แรงประเภทต่าง ๆต้องใช้ให้ถูกประเภทงาน และวางในลักษณะที่ถูกต้อง มิฉนั้น อันตรายที่เกิดขึ้น อาจถึงขั้นเสียชีวิต...
โฟรแมน ที่ทำงานเก่า  ใช้แม่แรงแยกส่วน ปรับแต่งชิ้นงาน เพื่อขยายความกว้าง ชิ้นงานออก ให้ได้ค่าพิกัดตามแบบ โดยเอาแม่แรง ใส่ในช่องกลาง ชิ้นงาน และ ให้ลูกน้อง ปั๊มแม่แรง (แย๊ค)
หลังการ แย๊ค ลูกแม่แรงได้สักพัก ลูกแม่แรง เกิดการดีดตัว กระเด็นออกจากช่องกลางของชิ้นงาน ปลิวมากระแทก ศรีษะ โฟรแมน เป็นแผลแตก กระโหลก เป็นรอยยุบ เคราะห์ดี ไม่เสียชีวิต ...
ฉนั้น การใช้แม่แรง ไม่ว่าเป็นตัวเล็ก หรือใหญ่ ให้ ระมัดระวัง มาก ๆ อย่าประมาท
และการถอดล้อรถ ควรหายางอะไหล่ หรือ ไม้หมอน ยัดเข้าไปใต้ท้องรถ กันพลาด หากแม่แรง เกิดหลุด จะได้ไม่โดนรถร่วงลงมาทับ กระแทก ร่างกายเราได้ครับ   :-X   :-X 
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

SOMNUK

แม่แรงประเภทต่าง ๆต้องใช้ให้ถูกประเภทงาน และวางในลักษณะที่ถูกต้อง มิฉนั้น อันตรายที่เกิดขึ้น อาจถึงขั้นเสียชีวิต...
โฟรแมน ที่ทำงานเก่า  ใช้แม่แรงแยกส่วน ปรับแต่งชิ้นงาน เพื่อขยายความกว้าง ชิ้นงานออก ให้ได้ค่าพิกัดตามแบบ โดยเอาแม่แรง ใส่ในช่องกลาง ชิ้นงาน และ ให้ลูกน้อง ปั๊มแม่แรง (แย๊ค)
หลังการ แย๊ค ลูกแม่แรงได้สักพัก ลูกแม่แรง เกิดการดีดตัว กระเด็นออกจากช่องกลางของชิ้นงาน ปลิวมากระแทก ศรีษะ โฟรแมน เป็นแผลแตก กระโหลก เป็นรอยยุบ เคราะห์ดี ไม่เสียชีวิต ...
ฉนั้น การใช้แม่แรง ไม่ว่าเป็นตัวเล็ก หรือใหญ่ ให้ ระมัดระวัง มาก ๆ อย่าประมาท
และการถอดล้อรถ ควรหายางอะไหล่ หรือ ไม้หมอน ยัดเข้าไปใต้ท้องรถ กันพลาด หากแม่แรง เกิดหลุด จะได้ไม่โดนรถร่วงลงมาทับ กระแทก ร่างกายเราได้ครับ   :-X   :-X
เล่าประสพการณ์อีกซักเรื่อง คุณหมอฟันท่านหนึ่งชอบแต่งรถวันหนึ่งก็ใช้แม่แรงยกรถที่มี
มาให้(E36)ขณะกำลังขึ้นแม่แรง เกิดเอียงทำท่าจะล้มคุณหมอก็ใช้มือจับตัวแม่แรงหวังจะ
ดันคืนให้ตรง สุดท้ายแม่แรงก็ล้ม โชคยังดีที่คุณหมอจับตรงกลางตัวแม่แรงเลยทำให้แม่
แรงครูดไปกับประตูรถเบียดนิ้วมือแตกไป2นิ้ว ถ้าจับตรงปลายแม่แรงอาจมีนิ้วขาด ก็เล่า
ให้ฟังผ่านๆไว้เผื่อเกิดเหตุการณ์คล้ายๆกันจะได้ระวัง พึงจำไว้เสมอว่าหากจะเกิดความผิดพลาดรถพังยังซ่อมได้ ตัวเราเจ็บแค่เลือดซิบก็ถือว่าเจ็บแล้วครับ
ด้วยความห่วงใย :-*

Sathit

เล่าประสพการณ์อีกซักเรื่อง คุณหมอฟันท่านหนึ่งชอบแต่งรถวันหนึ่งก็ใช้แม่แรงยกรถที่มี
มาให้(E36)ขณะกำลังขึ้นแม่แรง เกิดเอียงทำท่าจะล้มคุณหมอก็ใช้มือจับตัวแม่แรงหวังจะ
ดันคืนให้ตรง สุดท้ายแม่แรงก็ล้ม โชคยังดีที่คุณหมอจับตรงกลางตัวแม่แรงเลยทำให้แม่
แรงครูดไปกับประตูรถเบียดนิ้วมือแตกไป2นิ้ว ถ้าจับตรงปลายแม่แรงอาจมีนิ้วขาด ก็เล่า
ให้ฟังผ่านๆไว้เผื่อเกิดเหตุการณ์คล้ายๆกันจะได้ระวัง พึงจำไว้เสมอว่าหากจะเกิดความผิดพลาดรถพังยังซ่อมได้ ตัวเราเจ็บแค่เลือดซิบก็ถือว่าเจ็บแล้วครับ
ด้วยความห่วงใย :-*

เป็นข้อคิดที่ดีมากๆๆ เลยครับ

ยิ้มบางแสน

อย่าว่าอะไรกันเลยนะครับ สำหรับผมอะไรที่เสี่ยงๆ เช่น ร้อนมากๆ หนาวมากๆ หนักมากๆ ใช้แรงมากๆ สูงมากๆ ฯลฯ ผมหาคนชำนาญๆ ทำแทนหมด กลัวพลาดเพราะความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ของตัวเองแล้วจะต้องเจ็บตัว

อยากทำเป็นทำได้เหมือนท่านอื่นๆ เหมือนกันครับ แต่ชีวิตและสภาพร่างกายมันไม่พร้อมจริงๆ ยิ่งพูดถึงเรื่องแม่แรงแล้ว นึกถึงข่าวรถทับช่างที่วางแม่แรงไม่ดีผมยังเสียวตลอดเวลา บรือ..

:o
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Panta

• คนคุ้นเคย
 ::ดื่ม:: ขึ้นให้ตรงจุด ถูกวิธี ง่ายมากครับ บล๊อกตัวรองที่ตัวถังรถ มันช่วยบังคับไม่ให้แม่แรงดิ้นไปไหนได้

เราก็แค่วางตำแหน่งให้ถูก ออกแรงหมุนเท่านั้นครับ
อ้อ สำหรับ ตัวน้อตกันขโมยนั้น วิธีการใส่ บางที มันจะคับๆหน่อยนะครับ ใส่เข้าไปให้ กรึ๊บนะครับ ถึุงจะชัวร์ ใส่หลวมๆ หัวน๊อตจะบานได้  ใส่แน่นไป อาจจะเอาออกไม่ได้อีกนะ ต้องพอดีๆ นะครับ