ผู้เขียน หัวข้อ: ....(ทนไม่ไหว)....  (อ่าน 2623 ครั้ง)

Ouan

• บุคคลในตำนาน
  • คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
Re: ....(ทนไม่ไหว)....
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 17:18:49 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ทำอย่างไรก็ได้ให้เหลือเงินไว้เที่ยวมิตติ้งสักสองสามแสนนะ  ;)

เงียบ ๆ ไว้ เดี๋ยวคนของประกันมาอ่านเจอ  ??? ??? ???
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 19:43:25 »
 ;) สุดยอดคนรักรถจริงๆ แถมล้อหล่อๆมารอแล้ว อีกต่างหาก  ;)
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 20:25:36 »
เอาแค่นี้ก็แล้วกันครับ จะได้ไม่ต้องเถียงกัน รถผมเป็นฝ่ายถูกชน ถึงผมจะทำประกันอะไร มันก็ไม่เกี่ยว (เพราะประกันตรงข้ามต้องมาจ่าย )...จึงตัดประเด็นนี้ไปนะครับ...แล้วตอนเกิดเหตุ ไม่ใช่ว่าที่รถผมไม่มีคนเจ็บซะเมื่อไหร เลยไม่ได้สนใจรถในตอนนั้น เพราะเห็นว่าฝั่งตรงข้ามก็มีประกัน (เลยยุ่งอยู่ที่โรงพยาบาลตลอดหลายวัน) เลยปล่อยให้พวกประกันจัดการเรื่องรถไปก่อน พอที่โรงพยาบาลไม่ค่อยยุ่งเท่าไหร ผมก็มาดูเรื่องรถ แต่ ประกันมันก็ลากเข้าอู่ไปแล้ว โดยที่ตัวผมเองยังไม่เคยเห็นใบเครมด้วยซำ้ไป ตอนแรกอู่ก็บอกเดี๋ยวไม่เกินอาทิตย์จัดการรื้อให้เลย ผ่านมาเกือบสองอาทิตย์เต็มๆ มันแค่ถอดยางอะไหล่ออกมาเอง ผมเลยถามว่าทำไมยังไม่เริ่มทำ เขาบอกว่ารถต้องดึงตัวถังยังงั้นยังงี้ แล้วมีรถกำลังดึงอยู่เขาบอกว่าต้องรอคันนั้นเสร็จก่อน จึงจะทำรถผม ก็เลยกลับมานั่งคิดที่บ้านอีกสองวัน ว่าจะเอายังไง คิดไปคิดมา เอามาทำเองดีกว่า เพราะเห็นท่าแล้วอีกครึ่งปีรถก็ยังวิ่งไม่ได้แน่นอน เลยไปปรึกษาอู่บ้านๆประจำของผมว่าจะเอารถออกจากอู่นั้นได้ไง เขาแนะนำมาว่า อย่าไปโทรหาเจ้าของอู่นะ เพราะถ้าโทรหา มันสั่งรื้อรถแน่นอนแต่รื้อแบบกรองทิ้งๆไว้นะครับ เพื่อไม่ให้เราเอารถกลับ เขาบอกว่าถ้าอยากเอารถกลับจริงๆ ต้องเข้าแบบจู่โจม แล้วต้องไปพร้อมรถยกด้วย ถึงจะได้เอารถออก เพราะทางอู่จะเห็นว่าเราจะไม่ทำแน่ๆ แต่พอไปถึงอู่ เจ้าของออกมาเลยครับ บ่ายนี้กำลังจะรื้อดึงตัวถังแล้ว ผมเลยถามกลับไปเครื่องจิ๊กเฮียก็ยังไม่ว่างนิ แล้วจะทำรถผมได้ไง ดันบอกกลับมา รถน้องไม่ต้องเข้าเครื่องหรอก ดึงรอยๆก็กลับแล้ว (เสือกพูดมาแบบนี้ซงั้น) ผมเลยบอกไปว่า ไม่เป็นไรครับ ถ้างั้นผมไปดึงรอยเองที่บ้านก็ได้ครับ มันก็ไม่ยอมให้รถออก ผมเลยบอกว่าไม่ให้เอาออกผมก็จะเอาออกครับ นี่มันรถผมนะครับ ถ้าไม่ให้เอาออกไปคุยต่อที่โรงพักก็ได้นะพี่ มันเลยยอม แต่ขอคิดค่าเสียเวลา ตามที่ผมแจ้งไปตั้งแต่หน้าแรก (แบบนี้ผมผิดหรือถูกครับ)

แล้วบอกไว้เลยครับผมไม่เคยเห็นอู่ประกันที่ไหน ที่เห็นแล้วน่าเอารถไปทำ ถึงเครื่องมือดีมีห้องอบ มีเครื่องจิ๊ก ที่ผมเห็นมาน้อยคันมากครับที่จะได้เข้าห้องอบ หรือเข้าเครื่องจิ๊ก เห็นดึงกับเสาโรงเรือนทั้งนั้น สีก็เห็นผ้นนอกห้องทั้งนั้น (เวลารถเยอะโดนทำแบบนี้ทั้งนั้น) หรืออย่าบอกว่าไม่จริง ส่วนเครื่องพวกนี้ที่มีตามอู่ ก็เพื่อให้ผ่านมาตฐานที่กำหนดเท่านั้นเอง เพราะถ้ามีพวกนี้ก็จะมีสิตรับงานประกันได้ ( ที่ 0 ยังทำแบบนี้เลยครับ ขอบอกไว้เลย )

ที่ผมออกมาพูดแบบนี้ เพราะมันเป็นแบบนี้จริงๆ แล้วไม่สนด้วยว่าจะคิดยังไง?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2013, 00:02:33 โดย Awirut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

giga

• แฟนพันธุ์แท้
  • The Ultimate Driving Machine
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 22:04:33 »
เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆครับ

doctor alex

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 23:53:54 »
นับถือใจน้องรุทจริง  ทั้งหมดคงเป็นความรักหมดใจให้กับรถ  อี46 ที่รักของน้อง..................ผมอ่านอย่างใจจดจ่อตลอด
เจ๋งจริงๆที่สามารถเอาลูกรักกลับมาได้    ผมก็เหมือนน้อง  เวลาเอาอะไรไปซ่อม  ถ้าช่างมาดึงทึ้ง หรือทำกับมันอย่างไม่เคยพบ ผมก็บอกพอครับ  ถ้าไม่เป็นขอให้บอกจะได้ไปหาที่เป็น    ผมก็เหมือนช่าง  แต่เป็นช่างรักษาชีวิตคน  คนไข้ยิงเเทงมา ไม่มีลังเล  งุบงิบ เล่นท่า  มันจะเอายังไงก็เอาละวะ   และทุกอย่างจะต้องมีโปรเซสเหมือนมืออาชีพ ทำอะไรก่อนหลังหนึ่งสอง  ถ้ามีคนที่รู้จริง เราจะไม่เสียประโยชนืในการซ่อมทั้งปวง    จริงๆในฝ่ายผู้เสียหาย ทางประกันจะมีบอกอยู่แล้วในกรมธรรม์ว่ารับผิดชอบเท่าไร ในรายเสียหายจากความผิด รวมถึงคนด้วย ถ้าไม่ผิดเหมือนจะระบุเป็นตัวเลขเลย      ซึ่งเราสามารถเอาข้อกฏกรมธรรม์นี้มาบังคับใช้ได้ในกรณีซ่อมที่อื่นที่ไม่อยู่ในลิสต์ประกัน  หรือถ้าเรืองมากนักก็ไปที่อู่ในลิสต์ประกันแต่ที่อื่นก็ได้ครับ
......สำคัญมากคือรูปถ่าย หรือถ้าเจ๋งจริงๆ ก็คลิปรอบคัน ก่อนและหลังซ่อม รวมรูปด้วย รับรองศาลฟัง.......ข้อมูลจากเพื่อนรักผมเป็นรองอัยการจังหวัดที่ผมทำงานอยู่  เรียนด้วยกันมาตั้งแต่ประถม ตอนนี้เจอต้องเรียกท่านและยืนกุม

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 00:39:06 »
ถึงคุณรุทครับ

ผมว่ามีบางเรื่องที่คุณรุทเข้าใจผิดนะครับ
เรื่องที่ว่า " รถผมเป็นฝ่ายถูกชน ถึงผมจะทำประกันอะไร มันก็ไม่เกี่ยว (เพราะประกันตรงข้ามต้องมาจ่าย )...จึงตัดประเด็นนี้ไปนะครับ... "

ที่จริงแล้ว ถ้า

1.ถ้ารถเราไม่มีประกัน หรือมีประกันชั้น3 (ชั้น3ธรรมดา) *** รถที่มาชนต้องเป็นคนซ่อมให้(ถูกต้องครับ เค้าต้องซ่อมให้เรา) ถ้ารถที่มาชนเรามีประกันก็ให้ประกันเค้าซ่อมให้หรือจ่ายเงินให้ แต่ถ้ารถที่มาชนไม่มีประกันก็ให้คนที่ชนเราเป็นคนออกตังซ่อมให้เรา

2.ถ้ารถเรามีประกันชั้น1 ชั้น2 หรือชั้น3+ (ชั้น3plus)  *** ประกันของเราเองต้องเป็นคนซ่อมให้เรา แล้วประกันของเราจะไปเก็บเงินกับประกันของฝ่ายที่มาชนเราเอง หรือถ้าฝ่ายโน้นไม่มีประกันก็ ประกันของเราต้องไปเก็บเงินกับคนขับที่มาชนเราเอง ถ้าเค้าไม่จ่ายประกันของเราก็ต้องไปฟ้องเอาเอง โดยที่เราไม่เกี่ยว

สรุป
-ถ้าเรา ไม่มีประกัน หรือมีแค่ประกันชั้น3 (ชั้น3ธรรมดา)  รถเราจะไม่มีอะไรคุ้มครองเลย
-ถ้ารถเรามีประกันชั้น1 ชั้น2 หรือชั้น3+ (ชั้น3plus)   ประกันจะคุ้มครองรถเราซ่อมรถให้เรา ตามวงเงินคุ้มครอง

kosit_w

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 00:41:34 »
กรณีนี้ถ้าคุณรุท มีประกัน ตั้งแต่ชั้น3+  ขึ้นไปให้ประกันเราซ่อมให้ได้ครับ (จะให้อู่ในเครือของเราซ่อมให้  หรือคลุมราคา แล้วไปเบิกเงินมาซ่อมเองก็ได้)

ที่บอกอย่างนี้เพราะเคยเจอกับตัวเองครับ
รถผมอีกคัน ทำประกันชั้น3+ แล้วมีสิปแปดล้อมาชนท้ายยุบไปพอสมควร ก็เรียกประกันมาทั้งสองฝ่าย ประกันรถพ่วง18ล้อ เป็นบ.ประกันที่ไม่เคยได้ยินชื่อมาก่อน  แต่บ.ประกันของผม ผมใช้มิตรแท้ประกันภัย (ก็เป็นบ.ประกันธรรมดาเช่นกัน แต่น่าจะดีกว่าของสิบแปดล้อแน่นอน)

ตอนประกันมาเจอกัน ถ่ายรูปเสร็จ เซ็นเอกสารเสร็จ คนเคลมของมิตรแท้ถามผมว่า พี่จะซ่อมกับใคร ซ่อมกับอู่ในเครือมิตรแท้ประกันภัย  หรืออู่ในเครือของฝ่ายโน้น  ผมก็ซ่อมกับในเครือมิตรแท้ครับ จบ  ราคาประกันชั้น 3+ ก็ 6,666 บาทครับ(รถญี่ปุ่นนะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2013, 00:50:50 โดย kosit_w »

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 00:50:37 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
กรณีนี้ถ้าคุณรุท มีประกัน ตั้งแต่ชั้น3+  ขึ้นไปให้ประกันเราซ่อมให้ได้ครับ (จะให้อู่ในเครือของเราซ่อมให้  หรือคลุมราคา แล้วไปเบิกเงินมาซ่อมเองก็ได้)

รืมบอกไปครับ ประกันของผมกับของฝ่ายตรงข้าม เป็นบริษัทเดียวกันครับ ปวดหัวเลย เพราะถึงจี้ไปมาก เรื่องก็จะช้าเหมือนเดิม ... ส่วนใบเครมที่ผมไม่เคยเห็นตอนแรก ตอนนี้ผมได้มาแล้วครับ แล้วจะทำการคุมราคาซ่อมเองครับ ...

.......( ของผม 2+ ทุนประกัน 450,000 ส่วนฝ่ายตรงข้ามประเภท 1 ครับ )

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kosit_w

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 00:53:06 »
ถ้าประกัน บ.เดียวกันก็ตามนั้นครับ  พยายามต่อรองราคาซ่อมให้ได้มากที่สุดแล้ว เสียตังทำเอง ดีที่สุดครับ

Chris

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 01:05:23 »
แย่จัง เป็นผมก็เครียด O:-)
Born to be a Bimmer lover
I'm a E46 addict!
''อคติ คือสิ่งที่คนโง่ใช้แทนเหตุผล''

Own

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 10:21:50 »
ขอให้หายเป็นปกติไวๆ นะครับ คุณรุท

yuratchrian

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 11:09:39 »
สู้ๆครับพี่รุทธ์ มีอะไรให้ผมช่วยบอกนะครับ :-*
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

BoonZaa

• 323i/M52tu+LPG
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 12:28:19 »
ช่วงนี้คงต้องยุ่งวุ่นวาย ทั้งเรื่องคุณแม่ และ เรื่องรถ รักษาสุขภาพพักผ่อนบ้างนะครับคุณรุท
ขอให้เรื่องทุกอย่างผ่านพ้นไปด้วยดี ขอให้คุณแม่หายไวๆนะครับ