ผู้เขียน หัวข้อ: จะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ Bosch Service ดีไหมครับ  (อ่าน 10673 ครั้ง)

bank4s

• ขาประจำ
  • รักว่ะ E46 อ่ะ
คงเปลี่ยนกรองด้วย

พี่ๆท่านนใดเคยใช้บริการที่ Bosch Service บ้างครับ

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
Re: จะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ Bosch Service ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 09:51:25 »
ผมไม่เคยเปลี่ยนที่นี่เลย แต่ดูจากชื่อชั้นแล้วก็ไม่น่ามีปัญหานะครับ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

bank4s

• ขาประจำ
Re: จะไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ Bosch Service ดีไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 09:56:46 »
ถามต่ออีกนิดครับ
ถ้ากะจะเปลี่ยนทุก 5000 กิโล ควรจะใช้น้ำมันอะไรดี

คือความคิดผม เปลี่ยนน้ำมันเครื่องแบบ 5000 กิโลดีกว่า 10000 กิโล เพราะดูมันจะทำให้เครื่องสะอาดกว่า

จริงไหมครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:09:40 »
ส่วนตัว ว่าไม่ควรครับ เพราะสเป็คเขามาเดิมก็แบบสังเคราะห์ แต่ดันไปให้เปลี่ยนที่ 25000 โล แต่ตอนนี้ผมก็เปลี่ยนที่ 12000 แทนแล้วครับ

ส่วนน้ำมันเห็นที่เขาใช้ ก็มี คาสตรอล โมบิล เชลล์ ครับ แนะนำซื้อกรองแท้เบิกห้างดีกว่าครับ ตัวไม่กี่ร้อย ถูกแพงต่างกันไม่มากครับ เอาชัวร์ดีกว่า

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:18:46 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ส่วนตัว ว่าไม่ควรครับ เพราะสเป็คเขามาเดิมก็แบบสังเคราะห์ แต่ดันไปให้เปลี่ยนที่ 25000 โล แต่ตอนนี้ผมก็เปลี่ยนที่ 12000 แทนแล้วครับ

ส่วนน้ำมันเห็นที่เขาใช้ ก็มี คาสตรอล โมบิล เชลล์ ครับ แนะนำซื้อกรองแท้เบิกห้างดีกว่าครับ ตัวไม่กี่ร้อย ถูกแพงต่างกันไม่มากครับ เอาชัวร์ดีกว่า

งั้นคือต้องเข้าศูนย์ไปเบิกอะไหล่ กรองน้ำมัน แล้วเอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอีกทีเหรอครับ

เห็นพี่พูดถึง Service ที่โชว์ 25000 แล้วส่วนตัวพี่เปลี่ยนที่ 12000 พี่ใช้น้ำมันอะไรครับ

แล้วน้ำมันเครื่อง spec ไหนที่เหมาะที่ดีสำหรับรถ 10 ปีแล้วเนี่ยครับ......

tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:29:49 »
ผมใช้น้ำมันของศูนย์มาตลอดครับ เปลี่ยนแบบนี้ตั้งแต่ได้มาที่ 77000 โล เปลี่ยนที่ 25000 โลมาตลอด จนตอนนี้ 276000 โลแล้วครับ

ตอนเปลี่ยนแคม schrick ช่างเขาก็ว่าสภาพที่ดูก็โอเคดีครับ แต่ตอนนี้เริ่มมาเปลี่ยนที่ 12000 แต่ยังใช้น้ำมันของศูนย์อยู่ครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:39:45 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมใช้น้ำมันของศูนย์มาตลอดครับ เปลี่ยนแบบนี้ตั้งแต่ได้มาที่ 77000 โล เปลี่ยนที่ 25000 โลมาตลอด จนตอนนี้ 276000 โลแล้วครับ

ตอนเปลี่ยนแคม schrick ช่างเขาก็ว่าสภาพที่ดูก็โอเคดีครับ แต่ตอนนี้เริ่มมาเปลี่ยนที่ 12000 แต่ยังใช้น้ำมันของศูนย์อยู่ครับ

อ๋อๆเข้าใจแล้วครับ

ว่าแต่น้ำมันของศูนย์ มันหาซื้อเข้านอกไม่ได้เหรอครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:40:41 »
กรองแท้ ขับรถผ่านศูนย์ไหน ก็แวะซื้อมาครับ

น้ำมันเครื่องเช่น 5-40w ตัวนี้  ที่อู่พี่สุเมธใช้  ( ทนความร้อนสูง ) จะระบุให้ใช้ 1 หมื่นกม.
อาจจะเลยหน่อย 1.1-1.2 หมื่น  ก็พอได้ครับ ถ้าน้ำมันยังไม่ดำมาก   :-*

ส่วนตัวจะเลยมา 1.1 หมื่น ถึงเปลี่ยน 

ปล. ผมลองใช้น้ำมันเครื่องตัวนี้วิ่งมา 2 พันกว่ากิโล ไม่มีอาการน้ำมันเครื่องหายครับ  (  เครื่อง N42 )
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 10:44:54 โดย Krisada511 »
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 10:51:55 »
กรองแท้ ขับรถผ่านศูนย์ไหน ก็แวะซื้อมาครับ

น้ำมันเครื่องเช่น 5-40w ตัวนี้  ที่อู่พี่สุเมธใช้  ( ทนความร้อนสูง ) จะระบุให้ใช้ 1 หมื่นกม.
อาจจะเลยหน่อย 1.1-1.2 หมื่น  ก็พอได้ครับ ถ้าน้ำมันยังไม่ดำมาก   :-*

ส่วนตัวจะเลยมา 1.1 หมื่น ถึงเปลี่ยน 

ปล. ผมลองใช้น้ำมันเครื่องตัวนี้วิ่งมา 2 พันกว่ากิโล ไม่มีอาการน้ำมันเครื่องหายครับ  (  เครื่อง N42 )

น่าสนใจครับ ว่าแต่น้ำมันเครื่องตัวยี่ห้อนี้ไม่เคยรู้จักเลยครับ ซื้อที่ไหนเหรอครับ

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:01:01 »
น้ำมันเครื่องผมใช้ของอู่นอก เป็น Mobil1 5W-50 เอาแบบหนืดๆ สำหรับรถเก่า ส่วนกรองก็ใช้ของอู่นอกที่เขาจัดให้ ไม่รู้ว่าแท้หรือเทียบ (มีเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียวนี่ล่ะครับที่ใช้บริการอู่นอก อื่นๆ วิ่งเข้าศูนย์หมด)

O0
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Krisada511

• http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:05:35 »

ZIC เป็นแบรนด์น้ำมันหล่อลื่นภายใต้การผลิตของบริษัท SK Lubricants ซึ่งเป็นบริษัทในเครือของ SK Group โดยเป็นบริษัทที่มีมูลค่าและขนาดใหญ่เป็นอันดับ 3 ของประเทศเกาหลีใต้ โดยทาง SK เป็นผู้ผลิตและจำหน่ายผลิตภัณฑ์ ปิโตรเลี่ยมรายใหญ่ที่สุดในประเทศ  และมีนิคมอุตสาหกรรม (Ulsan Complex)ที่ประกอบไปด้วยโรงกลั่นปิโตรเลี่ยมและโรงงาน ปิโตรเคมีที่ใหญ่ที่สุดในเอเชีย

ZIC XQ

คุณสมบัติผลิตภัณฑ์
เป็น น้ำมันหล่อลื่นสังเคราะห์แท้ 100% ที่ให้การปกป้องเครื่องยนต์อย่างเหนือชั้น เต็มประสิทธิภาพ ด้วยคุณสมบัติที่โดดเด่นฉพาะด้าน ทำให้ ZIC XQ ได้รับการรับรองและผ่านมาตรฐานการทดสอบสูงสุด จากค่ายผู้ผลิตรถยนต์ชั้นนำทั้งใน ยุโรป, ญี่ปุ่น, เกาหลีใต้ และอเมริกา

จุดเด่นผลิตภัณฑ์

ZIC XQ คือสุดยอดนวัตกรรมของน้ำมันหล่อลื่นที่ผลิตจากน้ำมันพื้นฐานคุณภาพสูงยูเบส (YUBASE) ผสมผสานกับสารเพิ่มคุณภาพชนิดพิเศษไว้อย่างลงตัว ทำให้ ZIC XQ มีคุณสมบัติโดดเด่นในด้านการต้านทานการสึกหรอของเครื่องยนต์ สามารถปกป้องเครื่องยนต์ได้ตั้งแต่ทันทีที่สตาร์ท ช่วยลดแรงเสียดทานในขณะที่เครื่องยนต์ทำงานได้อย่างดีเยี่ยมทำให้เครื่อง ยนต์เดินเงียบ วิ่งลื่นขึ้นและมีอัตราเร่งที่สูงขึ้น ช่วยยืดอายุการใช้งานของเครื่องยนต์ได้ยาวนานขึ้น และมีอัตราการสูญเสียจากการระเหยของน้ำมันเครื่องต่ำ จึงช่วยลดปัญหาเรื่องน้ำเครื่องพร่องโดยไม่ต้องเติมบ่อยครั้ง
ZIC XQ 5W-40 เหมาะ สำหรับรถยนต์ที่ใช้เครื่องยนต์เบนซินทุกชนิดและยังสามารถใช้ได้กับเครื่อง ยนต์ดีเซลชนิดงานเบา เช่นรถกะบะบรรทุกขนาดเล็ก และรถบรรทุกสปอร์ตเอนกประสงค์ MPV และ SUV

ZIC XQ 5W/40
FULLY SYNTHETIC
API SM/CF, ACEA A3/B3/B4
Approved by VW 502, 503.01,
505, MB 229.5, BMW-LL-01,
PORSCHE A-40
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Krisada511

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:08:56 »
ก็ใช้ดีนะครับ ผมลองใช้มา 2 พันกม. มีจำหน่ายตามร้านทั่วไป

ส่วนมากคนจะจดจำแต่ ปฏิทินน้ำมันเครื่อง ZIC MOTOR OIL 2012    O0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 11:20:59 โดย Krisada511 »

29_FEB_s3.46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:14:11 »
ของผมเปลี่ยนที่ B Quik ครับ Mobil1 5W-50
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 11:26:05 โดย s3.46 »

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:24:59 »
ก็ใช้ดีนะครับ ผมลองใช้มา 2 พันกม. มีจำหน่ายตามร้านทั่วไป

ส่วนมากคนจะจดจำแต่ ปฏิทินน้ำมันเครื่อง ZIC MOTOR OIL 2012    O0

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับพี่ Krisada
ปล.คนซ้ายสุดนี่ผมรักเลยอ่ะ

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:25:45 »
ของผมเปลี่ยนที่ B Quick ครับ Mobil1 5W-50

รบกวนบอกค่าเสียหายที่ B Quick ด้วยครับ เครื่อง 6 สูบหรือป่าวครับ

29_FEB_s3.46

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:28:47 »
ของผมเปลี่ยนที่ B Quick ครับ Mobil1 5W-50

รบกวนบอกค่าเสียหายที่ B Quick ด้วยครับ เครื่อง 6 สูบหรือป่าวครับ

ของผมสีสูบครับ ใช้น้ำมัน 5 ลิตรเปลี่ยนกรองด้วย ไม่น่าเกิน 3000 ครับ เปลี่ยนครั้งที่ 2 ลดราคาน้ำมันเครื่อง 10% ครั้งที่ 3 25% ครับผม

Crazy_Hours

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 11:39:00 »

ZIC เป็นแบรนด์น้ำมันหล่อลื่นภายใต้การผลิตของบริษัท SK Lubricants ซึ่งเป็นบริษัทในเครือของ SK Group โดยเป็นบริษัทที่มีมูลค่าและขนาดใหญ่เป็นอันดับ 3 ของประเทศเกาหลีใต้ โดยทาง SK เป็นผู้ผลิตและจำหน่ายผลิตภัณฑ์ ปิโตรเลี่ยมรายใหญ่ที่สุดในประเทศ  และมีนิคมอุตสาหกรรม (Ulsan Complex)ที่ประกอบไปด้วยโรงกลั่นปิโตรเลี่ยมและโรงงาน ปิโตรเคมีที่ใหญ่ที่สุดในเอเชีย

ZIC XQ

คุณสมบัติผลิตภัณฑ์
เป็น น้ำมันหล่อลื่นสังเคราะห์แท้ 100% ที่ให้การปกป้องเครื่องยนต์อย่างเหนือชั้น เต็มประสิทธิภาพ ด้วยคุณสมบัติที่โดดเด่นฉพาะด้าน ทำให้ ZIC XQ ได้รับการรับรองและผ่านมาตรฐานการทดสอบสูงสุด จากค่ายผู้ผลิตรถยนต์ชั้นนำทั้งใน ยุโรป, ญี่ปุ่น, เกาหลีใต้ และอเมริกา

จุดเด่นผลิตภัณฑ์

ZIC XQ คือสุดยอดนวัตกรรมของน้ำมันหล่อลื่นที่ผลิตจากน้ำมันพื้นฐานคุณภาพสูงยูเบส (YUBASE) ผสมผสานกับสารเพิ่มคุณภาพชนิดพิเศษไว้อย่างลงตัว ทำให้ ZIC XQ มีคุณสมบัติโดดเด่นในด้านการต้านทานการสึกหรอของเครื่องยนต์ สามารถปกป้องเครื่องยนต์ได้ตั้งแต่ทันทีที่สตาร์ท ช่วยลดแรงเสียดทานในขณะที่เครื่องยนต์ทำงานได้อย่างดีเยี่ยมทำให้เครื่อง ยนต์เดินเงียบ วิ่งลื่นขึ้นและมีอัตราเร่งที่สูงขึ้น ช่วยยืดอายุการใช้งานของเครื่องยนต์ได้ยาวนานขึ้น และมีอัตราการสูญเสียจากการระเหยของน้ำมันเครื่องต่ำ จึงช่วยลดปัญหาเรื่องน้ำเครื่องพร่องโดยไม่ต้องเติมบ่อยครั้ง
ZIC XQ 5W-40 เหมาะ สำหรับรถยนต์ที่ใช้เครื่องยนต์เบนซินทุกชนิดและยังสามารถใช้ได้กับเครื่อง ยนต์ดีเซลชนิดงานเบา เช่นรถกะบะบรรทุกขนาดเล็ก และรถบรรทุกสปอร์ตเอนกประสงค์ MPV และ SUV

ZIC XQ 5W/40
FULLY SYNTHETIC
API SM/CF, ACEA A3/B3/B4
Approved by VW 502, 503.01,
505, MB 229.5, BMW-LL-01,
PORSCHE A-40

ข้อมูลแน่นปึก  ;) ;) ;)   :-X :-X :-X

bank4s

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 13:10:07 »

ของผมสีสูบครับ ใช้น้ำมัน 5 ลิตรเปลี่ยนกรองด้วย ไม่น่าเกิน 3000 ครับ เปลี่ยนครั้งที่ 2 ลดราคาน้ำมันเครื่อง 10% ครั้งที่ 3 25% ครับผม

โอเคคับผม ขอบคุณคร้าบบบบบ

admin

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 15:37:24 »

ดูรูปแล้วผมไม่เห็นน้ำมันเครื่องเลยครับ ใครเป็นเหมือนผมมั่งเอ่ย O0

น้ำมันเครื่องผมว่าพอๆกันถ้าเบอร์เดียวกัน เปลี่ยนเองที่บ้านก็ปตท. รวดราคาถูกได้ ได้บัตรเติมน้ำมันด้วย :D
ผมสอย ptt racing synthetic 5w-50 ประจำ ราคาประมาน 1300/4l ได้บัตรเติมน้ำมัน 500 ก็เท่ากับว่าแกลลอนละ 800 เท่านั้น
ซื้อที ๒ เหลือ ๓ ลิตรไว้เติมพร่อง หรือรอบต่อไป กรองซื้อวัดโสม ๓๐๐ บาท เปลี่ยนครั้งนึงผมไม่ถึง ๒ พันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 15:40:18 โดย admin »

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 21:52:25 »
กรองน้ำมันเครื่องเบิกศูนย์เลยครับ ถ้าจำไม่ผิดตอนที่ผมเบิกมา ประมาณ 500 บาทครับ ส่วนของข้างนอกราคาราวๆ 300 ผมเลือกเบิกศูนย์ดีกว่าครับ ส่วนน้ำมันเครื่องผมใช้ 0W-40 Castrol  :-X
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

chaky

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 22:57:15 »
เปลี่ยนที่ไหนก็ได้ครับ แต่มีข้อเเม้ว่า ต้องไม่รอนานจนเกินไปแล้วค่อยเปลี่ยนนะครับ
ทีแรกผมก็เปลี่ยนทุก 10,000กม. ผมใช้ castral 0w-40 ครับ
พอมาสังเกตุเห็น reset oil ของศูนย์ อยู่ที่ 25,000km
ผมก็เลยคิดว่าจะเพิ่มระยะเวลาการเปลี่ยนออกไป เป็น 12,000 km
หลังๆ เปลี่ยนเป็นถ่ายน้ำมันทุกๆ 15,000 km ก็คิดว่าประหยัดไปอีกนิด....

ทำอย่างนี้สัก 50,000km ก็คือถ่ายน้ำมันเครื่องไปประมาณ 3-4 ครั้ง
แล้วเผอิญมากครับ ที่ยางฝาวาล์วผมหมดสภาพพอดี.... 

ผมก็เลยมีโอกาสได้เปิดฝาวาล์วออกมาเปลี่ยนยางฝาวาล์ว และนี่คือสภาพที่เกิดขึ้นจริงครับ
(คนขวัญอ่อนห้ามดูนะครับ!!!!!!!!)

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 23:00:45 »
รูปนี่เกิดจากอะไรครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องช้าไปหรือเปล่าครับ

chaky

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 23:02:05 »
ต้องเอาไขควงมาค่อยๆเขี่ยออก เหนื่อยมากครับ ต้องระวังไม่ให้เศษของน้ำมันเครื่องที่แห้งเหมือนจารบี
หล่นลงไปค้านล่างเครื่อง

ทำสักวันเต็มๆ ก็ได้สภาพเดิมกลับมาอย่างที่เห็นในรูปนะครับ
จากนั้นมาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุกๆ 10,000km แป๊ะ เลยครับ เกินอย่างมากก็ไม่ถึง 500km ครับ
เข็ดสุดๆเลยงานนี้........  ทุกวันนี้สภาพภายในฝาวาล์วก็ยังเป็นปกติดีอยู่ครับ
เพราะฉะนั้นอย่าลืมนะครับ ระยะในการถ่ายน้ำมันเครื่องมากที่สุดก็คือ 10,000km นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2012, 23:29:45 โดย chaky »

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

Sushi

• Klass 71
  • ขาประจำ
  • Klass 71
    • www.e46clubthailand.com
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 23:03:00 »
เจ้าของเดียวกับมิลเลเนี่ยมคับ ;)

chaky

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 23:03:21 »
รูปนี่เกิดจากอะไรครับ เปลี่ยนน้ำมันเครื่องช้าไปหรือเปล่าครับ

ใช่ครับผม เพราะความอยากประหยัดเงินในกระเป๋าเลยถ่ายน้ำมันเครื่องช้าเกินไปครับ   :'( :'(

tom46

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 07:56:19 »
พอจำได้ว่ามีสมาชิกอยู่ท่าน แนะนำว่า คาสตรอล บางตัวไม่ให้กับประเทศนอกโซนยุโรป ไม่รู้ว่าจะเกี่ยวด้วยหรือเปล่านะครับ

ของผมก็เปลี่ยนที่ศูนย์ตลอดทุก 25000 โล ตอนสองสามเดือนที่ผ่านมาเปลี่ยนยางฝาวาล์ว ก็ทำในศูนย์เลยไม่เห็นสภาพเหมือนกัน แต่ตอนที่ถอดเปลี่ยนแคม เห็นช่างว่าสภาพเครื่องก็โอเคดีครับ

แต่รอบหลังนี่ผมก็เปลี่ยนที่ 12 -13000 โลแล้วครับ กลัวเหมือนกันวิ่งมาเยอะแล้ว

tommaris

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 10:49:23 »
อยู่ที่การเลือกใช้น้ำมันเครื่องครับ  การจะดูว่าน้ำมันเครื่องใช้ได้กี่กิโลเมตรให้ดูที่ ค่า API ซึ่งเดี๋ยวนี้ไปถึงไหนแล้วเนี่ย SN แล้วมั๊ง
ไม่เกี่ยวว่าจะเป็นสังเคราะห์หรือไม่นะครับ (ผู้ให้บริการหรือแม้กระทั่งผู้ผลิต ชอบให้ข้อมูลแบบยัดใส่หัวว่า ซื้อน้ำมันเครื่องแพงๆ สิคุ้ม
เพราะยืดระยะเปลี่ยนถ่ายได้นานกว่า  แล้วมาแบ่งเกรดน้ำมันเครื่องโดยเอาระยะเปลี่ยนถ่ายเป็นตัวกำหนด  ว่าแกลลอนนู้นได้ 5000
แกลลอนนู้นได้ 8000  ส่วนอันนี้แพงหน่อยได้ 10000  >:()