ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทรถตอนเช้าแล้วรถสั่นครับ ?  (อ่าน 11924 ครั้ง)

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
สตาร์ทรถตอนเช้าแล้วรถสั่นครับ ?
« เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 13:22:20 »
ถ้าจอดนานๆหลายชม.(เครื่องเย็นแล้ว) จะสั่นแรงนิดนึงะ ประมาณ 1-2 นาทีแล้วก็จะนิ่งปกติครับ ก่อนหน้านี้ก็เป็นแต่ไม่สั่นมากขนาดนี้ แต่ถ้าเครื่องร้อนอยู่(จอดไม่นาน )แล้วสตาร์ท จสั่นไม่มาก และ แป๊บเดียวครับ  ใครเคยเป็นบ้าง ? ใช่ปั๊มติ๊กรึเปล่าครับ ?  >:(ขอบคุณครับ

yo-e46

Re: สตาร์ทรถตอนเช้าแล้วรถสั่นครับ ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 13:28:33 »
ถ้าสตาร์ทติดไม่ยากก็ไม่ใช่ปั้มติ๊คครับ ลองเช็คคอยด์และหัวเทียนดูก่อนครับ ที่เหลือรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: สตาร์ทรถตอนเช้าแล้วรถสั่นครับ ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 13:52:34 »
ของผมก็เริ่มมีอาการแหละ แต่ตอนเช้าอย่างเดียว ลองถอดหัวเทียนมาดูแล้ว น่าจะใช่ เพราะเน่ามาก แต่ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ วันเสาร์ว่าจะเข้ากรุงไปติดไฟวงแหวน แล้วค่อยแวะซื้อมาเปลี่ยน และอาจจะเลยไป meeting gt1 ด้วยนะครับ
 >:D >:D

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

X-talize

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 14:30:43 »
มีกาน้ำมันเครื่องสีเหลืองด้วยไหมครับ ???
ถ้าใช่ก็ตัวเซ็นเซอร์ในอ่างน้ำมันเครื่องสกปรกเพราะตะกอนโคลน เห็นว่าถอดล้างดูก่อนถ้าไม่หายค่อยเปลี่ยน O0
เฉาก๊วย

yo-e46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 14:49:01 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
มีกาน้ำมันเครื่องสีเหลืองด้วยไหมครับ ???
ถ้าใช่ก็ตัวเซ็นเซอร์ในอ่างน้ำมันเครื่องสกปรกเพราะตะกอนโคลน เห็นว่าถอดล้างดูก่อนถ้าไม่หายค่อยเปลี่ยน O0
อ่อ..เยี่ยมเลยครับพี่ป้อม ความรู้ใหม่ผมเลยขอบคุณสำฟรับข้อมูลการแชร์ครับพี่

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 15:36:50 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ตัวนั้นขึ้นตั้งนานแล้วครับ แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน แต่มันไม่สามารถทำเครื่องสั้นได้ครับ เพราะของผมมันขึ้นมา 5 เดือนแล้วแต่รอบเครื่องไม่สั้น ก็เลยถอดหัวเทียนดู สรุปหัวเทียนเน่ามาก เหมือน 10 ปีไม่เคยเปลี่ยนมาเลยนะครับ555

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

X-talize

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 22:14:50 »
อ่อ..เยี่ยมเลยครับพี่ป้อม ความรู้ใหม่ผมเลยขอบคุณสำฟรับข้อมูลการแชร์ครับพี่
ครับ โย อันนี้ผมได้มาจากพี่สุเมธแนะนำอีกที และของผมก็เป็นแต่ยังรอทำตอนถ่ายน้ำมันเครื่องทีเดียวเพราะตอนไปเจอพี่เขาเพิ่งวิ่งไปห้าพันโลเองเลยรอไปก่อน 8)

ตัวนั้นขึ้นตั้งนานแล้วครับ แต่ยังไม่ได้เปลี่ยน แต่มันไม่สามารถทำเครื่องสั้นได้ครับ เพราะของผมมันขึ้นมา 5 เดือนแล้วแต่รอบเครื่องไม่สั้น ก็เลยถอดหัวเทียนดู สรุปหัวเทียนเน่ามาก เหมือน 10 ปีไม่เคยเปลี่ยนมาเลยนะครับ555
ครับคุณรุท ผมจะรอทำข้างบนก่อน แล้วอย่างน้อยไฟโชว์น่าจะหาย ส่วนอาการสั่นถ้าไม่หายผมก็จะไปดูหัวเทียน และมอเตอร์เดินเบาตามลำดับครับ :-X
เฉาก๊วย

OaTt

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 12:16:44 »
- หัวเทียนพึ่งเปลี่ยนครับ (ประมาณ 10000 โลละ )

ของผมโชว์มานานแล้วครับ ซัก 5 วิก็ดับไป แต่ก่อนหน้านี้ก็ไม่เห็นมันจะสั่นขนาดนี้ เลยงงว่ามันเกี่ยวกับตัวนี้ด้วยรึครับ ?  O0

kamphola

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 16:01:19 »
อาการแบบนี้เป็นกันเยอะ ผมจำไมได้แล้วว่าสาเหตุมาจากอะไร ประมาณๆว่าปะเก็นซีลอะไรรั่วสักอย่าง แต่ไม่ร้ายแรงอะไร
ของผมก็เป็นมา 4-5 ปีแล้ว พอเครื่องวอร์มได้ที่มันก็ปกติเอง ก็เลยไม่ได้แก้ไขอะไร
ส่วนสัญลักษณ์รูปกาน้ำมันเครื่อง มันเป็นที่เซนเซอร์อ่างน้ำมันเครื่องเสีย เข้าใจว่าไม่เกี่ยวอะไรกับเครื่องสั่นตอนเครื่องเย็น
อ้อ..แล้วก็หัวเทียน ผมเปลี่ยนมาแล้วครับ ไม่เกี่ยวเช่นกัน ถ้าจะเกี่ยว น่าจะเป็นอาการสั่นตลอดเวลามากกว่า

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 00:47:18 »
อาจจะ vanos ครับ

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 04:41:09 »

ตอนที่เครื่องผมสั่น ผมต้องเปลี่ยนคอยล์จุดระเบิดไปเพราะมันเสียไปตัวนึง
ทำให้ลูกสูบทำงานไม่ครบ ถ้าลองเหยียบคันเร่งแล้วเหมือนมันเร่งไม่ขึ้น
นั่นเลยครับ

แต่ถ้ายังเร่งความเร็วได้ปรกติ ก็คงต้องไล่หาสาเหตุอื่นครับ

ukrit

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:10:27 »
เป็นเหมือนกันครับ ตอนเช้าๆมีอาการหอบเล็กๆซักนาที พอเริ่มร้อนก็หายครับ
ถ้าเครื่องยังร้อนหรืออุ่นๆ สตาร์ทไม่เป็นครับ เป็นเฉพาะจอดทิ้งนานๆ
ถ้าแก้หายอย่างไร รบกวนมาช่วยแชร์ด้วยนะครับ อยากรู้เหมือนกัน

ekrl

• 318 iase N42
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 10:16:21 »
เป็นด้วยอ่ะ ตอนนี้ล้างแอร์แมส กับเป่ากรองอากาศก็แล้ว ดีขึ้นมาได้ประมาณ 3 วัน แต่แล้วยังเหลืออาการอยู่เล็กๆ ไม่รู้ทำไม ต้องทำอะไรต่ออีก
ที่สำคัญรถผมมันชอบวูบตอนถอนคันเร่งด้วยสิ เวลากดหนักๆแล้วผ่อน รถมันจะตื้อเหมือนมีช้างมาฉุดท้ายรถให้อืดแบบทันทีเลยอ่ะ แล้วจะกดคันเร่งอีกครั้งเพื่อแซงอีกครั้ง มันเหมือนต้องรอรอบอีกสัก 2-3 วิ ถึงจะพุ่งไปต่อได้ ไม่รู้ต้องตรวจดูอะไรอีก

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 17, 2012, 12:07:04 »
เป็นเหมือนกันครับ ตอนเช้าๆมีอาการหอบเล็กๆซักนาที พอเริ่มร้อนก็หายครับ
ถ้าเครื่องยังร้อนหรืออุ่นๆ สตาร์ทไม่เป็นครับ เป็นเฉพาะจอดทิ้งนานๆ
ถ้าแก้หายอย่างไร รบกวนมาช่วยแชร์ด้วยนะครับ อยากรู้เหมือนกัน

อาการนี้น่าจะเป็นที่ vanos ครับ

หากไม่แก้ไข ตอนเครื่องเย็น สตาร์ททิ้งไว้สัก 2 นาทีครับ

หากจะแก้ไขตามนี้ครับ

ลักษณะอาการครับ

รายละเอียด อุปกรณ์ที่ใช้ครับ

OaTt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 15:12:19 »

อาการนี้น่าจะเป็นที่ vanos ครับ

หากไม่แก้ไข ตอนเครื่องเย็น สตาร์ททิ้งไว้สัก 2 นาทีครับ

ละเอียดมากครับ แล้วภ้าไม่แก้ทิ้งไว้นานๆจะเป็นไรมั๊ยครับ ? มันจะสั่นหนักขึ้นรึเปล่า ? ดูแล้วเป็นกันหลายคนแฮะ  O0

itongx

• No one is perfect!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 16:09:30 »
 :-X :-X น่าสนใจมากเลยแต่ไม่เห็นมี parts ของศุนย์เลยครับ มีแต่น้อง EBAY มีใครจะสั่งบ้างมั้ยครับ จะได้ตามไปติดๆๆ
"ต้อง ครับ"

ekrl

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 16:43:48 »
N42 มีไอ้ Vanos อะไรนี่ด้วยเหรอครับ

tonbabu

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 17:16:34 »
เข้าใจว่า N42 ไม่น่ามี Vanos นะครับ เห็นเค้าบอกว่า N42 ใช้ Motor valvetronic แทน รึว่าผมเข้าใจผิดมาตลอดดด  >:( >:( >:(

Somchai

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 17:56:42 »
อาการเครื่องสั่น เดินไม่เรียบ ขณะเครื่องเย็น..........

ถ้าไม่ใช่หัวเทียน ก็มักเป็นที่ O2 sensor

O2 sensor คือ เซนเซอร์วัดปริมาณ อ๊อกซิเจน หลังการเผาไหม้ ว่าเผาไหม้สมบูรณ์หรือไม่?

มันสามารถวัดค่า O2 ถ้ามีมากเกินไป แปลว่า เชื้อเพลิงน้อยไป หรือที่เรียกว่า ส่วนผสม บาง มันก็จะไปเพิ่มปริมาณเชื้อเพลิงให้มากขึ้น....

แต่ถ้า มันวัด O2 น้อยเกินไป แปลว่า เชื้อเพลิง มากเกินไป หรือที่เรียกว่าส่วนผสม หนา ecu ก็จะไปลดปริมาณเชื้อเพลิงให้น้อยลง....

ผลที่ได้ เครื่องก็จะเดินเรียบตลอดเวลา

แต่.............

O2 sensor ของ BMW นั้นเสียง่ายครับ  มีอายุการใช้งานสั้น  สะเทือนมากก็พัง  น้ำเข้าก็พัง ต้องรอให้ร้อนก่อนจึงจะทำงาน

หมายความว่า O2 sensor อาจจะเสื่อมก็ได้......

เอาง่ายๆ....GT1 จับดู ก็รู้แล้วครับ

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 18:18:44 »
ขอบคุณครับ พี่สมชาย  O0
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 20:19:52 »
อาการเครื่องสั่น เดินไม่เรียบ ขณะเครื่องเย็น..........

ถ้าไม่ใช่หัวเทียน ก็มักเป็นที่ O2 sensor

O2 sensor คือ เซนเซอร์วัดปริมาณ อ๊อกซิเจน หลังการเผาไหม้ ว่าเผาไหม้สมบูรณ์หรือไม่?

มันสามารถวัดค่า O2 ถ้ามีมากเกินไป แปลว่า เชื้อเพลิงน้อยไป หรือที่เรียกว่า ส่วนผสม บาง มันก็จะไปเพิ่มปริมาณเชื้อเพลิงให้มากขึ้น....

แต่ถ้า มันวัด O2 น้อยเกินไป แปลว่า เชื้อเพลิง มากเกินไป หรือที่เรียกว่าส่วนผสม หนา ecu ก็จะไปลดปริมาณเชื้อเพลิงให้น้อยลง....

ผลที่ได้ เครื่องก็จะเดินเรียบตลอดเวลา

แต่.............

O2 sensor ของ BMW นั้นเสียง่ายครับ  มีอายุการใช้งานสั้น  สะเทือนมากก็พัง  น้ำเข้าก็พัง ต้องรอให้ร้อนก่อนจึงจะทำงาน

หมายความว่า O2 sensor อาจจะเสื่อมก็ได้......

เอาง่ายๆ....GT1 จับดู ก็รู้แล้วครับ

สุดยอดครับพี่  :-X ทำไงได้ใจมันรักไปแล้ว
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kombig

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 22:51:43 »
air mass ครับผมเคยเป็นกับ e46 m43

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 23:07:43 »

ละเอียดมากครับ แล้วภ้าไม่แก้ทิ้งไว้นานๆจะเป็นไรมั๊ยครับ ? มันจะสั่นหนักขึ้นรึเปล่า ? ดูแล้วเป็นกันหลายคนแฮะ  O0

ผมเองก้อทิ้งไว้เป็นปีแล้วครับ ไม่สั่นมากขค้นครับ

เพียงแค่ตอนดครื่องเย็น สละเวลาสตาร์ททิ้งไว้สัก 3 นาทีครับ

วันนี้ผมได้ ดูคุณ tom46 ทำการติดตั้งชุดซ่อม vanos ครับ

คิดว่า เด่วพี่ต้อม คงจะมาลงรายละเอียดครับ :-X

chaky

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 23:26:55 »
เอา โปรแกรม GT1 ของพี่ Somchai จับดูครับ
หาก O2 sensor เสียมันจะฟ้องบอกทันทีครับ ว่า O2 ตัวไหน....
หาก Valuetronics เสียมันก็จะฟ้องเช่นกันครับ...

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

ekrl

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 15:43:18 »
แล้วตอนไม่มีอาการ เอา GT-1 จับแล้วมันจะฟ้องมั้ยครับ
แล้วไอ้ O2 Sensor นี่มันคือ Air Mass มั้ยครับ ใช่ตัวเดียวกันป่ะ
ถ้าไม่ใช่ O2 Sensor นี่มันอยู่ไหนเหรอ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 15:49:16 »
ส่วนตัวคิดว่าคงไม่ใช่ วาล์วโนส นะครับ น่าจะมาพวกมอเตอร์เดินเบา อาจสกปรกลองให้ช่างเขาถอดออกมาล้างก่อนก็ได้ครับ ถ้าหายก็ไม่เสียเงินมาก

ส่วนวาล์โนส ว่าเคยโพสข้อมูลลงไปแล้วนะครับ บวกด้วยเมื่อวานกล้องไม่ค่อยแข็งแรง กับ ขั้นตอนการถอดประกอบ ที่เห็นไม่ได้ยุ่งยากอะไรเลยไม่ได้ถ่ายไว้ครับ

อันนี้เพิ่มเติมของคุณเรย์ ในวาล์วโนสจะมีแหวนอยู่ข้างในด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 20, 2012, 15:52:50 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

จอมทอง

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 20, 2012, 16:20:45 »
ผมเคยเป็น ช่างแนะให้เปลี่ยนวาล์วจานบิน เปลี่ยนแล้วก็ไม่เป็นอีกเลย (ที่อู่มิวนิคสะแกงาม)

chaky

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 19:33:54 »
แล้วตอนไม่มีอาการ เอา GT-1 จับแล้วมันจะฟ้องมั้ยครับ
แล้วไอ้ O2 Sensor นี่มันคือ Air Mass มั้ยครับ ใช่ตัวเดียวกันป่ะ
ถ้าไม่ใช่ O2 Sensor นี่มันอยู่ไหนเหรอ

ฟ้องครับ คอมพิวเตอร์ ในรถมันจะบันทึก ความผิดปกติไว้ตลอด หาก ไฟ EML เคยติดที่ กม.เท่าไหร่ จำนวนกี่ครั้ง
มันจะบอกหมดเลยครับ บอกขนาดที่ว่า ตอนนี้ ความผิดปกติยังอยู่หรือ หายไปแล้วครับ

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า