ผู้เขียน หัวข้อ: [รีวิว]งานหุ้มผ้าหลังคา เท้าแขนและพวงมาลัย ใน e46 ที่ร้าน ดี อาร์ อาร์ เทพารักษ์  (อ่าน 2783 ครั้ง)

e36kub

• คนคุ้นเคย
สวัสดีครับเพื่อนๆที่เข้ามาอ่านทุกท่าน รีวิวนี้เป็นรีวิวแรกของผม เรื่องมันก็มีอยู่ว่าเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมาผมเพิ่งจะไปสอย E46 มือสองมาคันนึง
ซึ่งสภาพภายในก็มีหลายจุดที่ต้องเก็บพอตัวคือ ผ้าหลังคาหย่อน หรือที่เรียกว่าตกท้องช้าง เสาทั้ง6ต้นผ้าหลุดรุ่ยเรียกได้ว่าเยิน เท้าแขนหนังแตกลายงาและถลอก และอีกอย่างคือหนังหุ้มพวงมาลัยเริ่มลอก หลังจากหาข้อมูลจากเว็บ e46thailand.com อยู่หลายชั่วโมงมีสมาชิกท่านหนึ่งแนะนำร้าน ดี อาร์ อาร์ ที่อยู่แถวแยกเทพารักษ์ และเนื่องด้วยเป็นร้านใกล้บ้านผมจึงขอไปลองหน่อย เช้าวันเสาร์เวลา 8.15 จึงโทรไปที่ร้านและบอกว่าจะเอารถเข้าไปทำผ้าหลังคาและเสาใหม่ เฮียเจ้าของร้านเป็นคนรับ พูดจาดีครับ ถามว่ารถรุ่นไหนอะไรยังไง แล้วเฮียก็บอกให้เข้ามาได้เลย ร้านเปิด8.30

ที่ตั้งร้านจะอยู่ตรงแยกเทพารักษ์ ถ้าวิ่งมาจากซีคอนโดยใช้ถนนศรีนครินทร์พอถึงแยกเทพารักษ์แล้วก็อย่าไปขึ้นสะพานข้ามแยกครับไปจอดติดไฟแดงรอเลี้ยวขวาเหมือนจะไปสำโรง พอเลี้ยวขวาแล้วก็กลับรถที่ U-turnแรกเลยครับ ร้านอยู่ซ้ายมือ เป็นร้านห้องแถวเดียว

เมื่อไปถึงเวลาประมาณ 09.30 เฮียเจ้าของร้านได้เดินมาทักทายและผมก็ได้บอกไปว่าที่โทรมานัดทำผ้าหลังคาครับ ผมก็บอกเฮียไปตรงๆว่าผมเพิ่งซื้อรถมา2-3วัน เฮียก็จัดแจงช่วยดูครับ เอาสีหนังมาเทียบและให้ผมเลือกเพื่อทำเท้าแขน ส่วนเบาะคนขับของผมที่มีรอยขาด(ซึ่งผมคิดว่าถามไปยังไงก็คงเชียร์ให้หุ้มใหม่ เพราะเคยไปถามร้านดังๆ เค้าก็บอกต้องหุ้มใหม่ทั้งตัว บางร้านบอกว่าต้องหุ้มใหม่ทั้งคันสีจะได้เหมือนกันด้วยซ้ำ)  แต่เฮียร้านนี้บอกว่า ซ่อมเฉพาะส่วนเอาก็ได้ ไม่ต้องไปสิ้นเปลืองหนังส่วนอื่นยังดีอยู่เลยเลือกสีที่ใกล้เคียง อันนี้ผมค่อนข้างประทับใจเนื่องจากทำให้รู้สึกว่า เฮียไม่ได้จ้องแต่จะเชียร์ให้ทำ แต่พยายามให้เหตุผลว่า ซ่อมเฉพาะส่วนได้ประหยัดกว่า  สีแน่นอนว่าไม่เหมือน 100% แต่ก็ไม่น่าเกลียด แต่เนื่องจากผมไม่สามารถทิ้งรถไว้ข้ามวันได้ จึงบอกเฮียว่าส่วนเบาะคนขับจะมาใช้บริการวันหลัง วันนี้ขอใช้บริการ ผ้าหลังคา เท้าแขน และ พวงมาลัยก่อนละกัน หลังจากนั้นผมก็ขอตัวเดินไปกินข้าวที่ร้านข้าวที่อยู่ใกล้ๆ แต่เมื่อเวลาประมาณ 10.20 ผมเดินกลับมาถึงร้าน ผมก็ เฮ้ย!! อึ้งไปนิดนึง เพราะว่าผ้าหลังคาได้ถูกถอดลงมาจากรถเรียบร้อยแล้ว เรียกว่า แกทำไวมากๆ จากการสอบถามได้ความว่า รุ่นนี้มากันเยอะ

นี่ครับเวลาผ่านไปประมาณ 40นาที รถก็เป็นสภาพนี้แล้ว เสา 6 ต้น + ผ้าหลังคาถูกถอดไปเรียบร้อยแล้ว

ผ้าหลังคาที่ถูกถอดออกมา สภาพหย่อนหยานหลังจากถูกใช้มาเป็นเวลา 10 ปีเต็ม

ตอนนี้กำลังทำความสะอาดเศษฟองน้ำและคราบกาวเก่าๆออกครับ ใช้เวลาพอสมควรเลยทีเดียว

อ่านต่อได้ที่ : ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

หรือ

โค๊ด: ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
https://goo.gl/VlPrKN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2015, 09:26:30 โดย e36kub »