ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาปัญหาระบบเซ็นทรัลล๊อค และการปลดล็อคเกียร์  (อ่าน 2292 ครั้ง)

min

• แฟนพันธุ์แท้
E46 318ise ปี 2006 ปกติเคยเลื่อนเกียร์มาที่ตำแหน่ง N หลังจากดับเครื่องในตำแหน่ง P และดึงกุญแจออกแล้วได้ (เพื่อสามารถเข็นรถได้) แต่ปัจจุบันไม่สามารถทำได้ ไม่ทราบเป็นเพราะสาเหตุใด? แต่ก่อนหน้านี้เคยเจอปัญหาใช้รีโมทเปิดประตูไม่ได้ เลยใช้กุญแจเปิดแต่ก็เปิดด้านคนขับได้ด้านเดียว เข้าไปนั่งในรถลองกดเซ็นทรัลล๊อคก็ไม่ทำงาน (แต่กระจกไฟฟ้าทำงานปกติ) ออกมานอกรถ ลองใช้รีโมทเปิด ลองใช้กุญแจเปิด สลับไปมา 2-3 ครั้ง จึงเป็นปกติ (ไม่กล้ากดเซ็นทรัลล๊อคขณะที่อยู่ในรถกลัวโดนขังอยู่ในรถ) ไม่ทราบว่าจะมีกล่องอันใดเสียหรือเปล่า? ทุกวันนี้ขับรถโดยไม่ได้ล๊อค ก็กังวลอยู่ ขอขอบพระคุณในความอนุเคราะห์

min

ต้องกราบขออภัย สงสัยจะลงผิดห้อง พอดีเปิดจากกระทู้ที่ยังไม่ได้อ่าน แล้วเผลอสอบถามปัญหาไป กราบขออภัยอีกครั้งครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
ดูเรื่องแบตเตอรี่ในกุณแจ ด้วยครับอาจเก็บไฟไม่อยู่แล้ว  ( เคยผ่าเปลี่ยนแบตหรือยัง )  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
เอากระจกลงก่อนสิ แล้วกดล็อคประตู ถ้าเปิดไม่ออก เราก็ออกทางหน้าต่าง  อิอิ

ส่วนเรื่อง เข้า เกียร์ N แล้วถอดกุญแจนี่ ผมว่าคุณอาจจำผิดคันนะครับ
เพราะ E46 เกียร์ N ถอดกุญแจไม่ได้ครับ ถ้าจะทำให้ถอดได้ ต้องถอดเอาเหล็กอะไรไม่รู้ชิ้นนึ่งออกมาจากตรงกระปุกเกียร์น่ะครับ ของผมก้ไปจ้างเค้าถอดออกค่าแรงถอก 400 บาท ครับ

min

ขอบพระคุณพี่ทั้ง 2 ท่านครับ หลังจากวันนั้นมากุญแจก็ใช้กดรีโมทได้ตามปกติแล้วนะครับ ส่วนการดึงกุญแจออกนั้นต้องอยู่ในตำแหน่ง P อย่างเดียวถึงจะดึงกุญแจออกได้ แต่หลังจากดึงกุญแจออกแล้วผมสามารถเลื่อนเกียร์มาที่ตำแหน่ง N ได้ (เพื่อจะได้เข็นเวลาจอดขวางทางรถคันอื่น ๆ) แต่ปัจจุบันนี้ทำไม่ได้ซะแล้ว ผมจำไม่ผิดแน่นอนครับ ขอบคุณครับ