ผู้เขียน หัวข้อ: ติดไฟวงแหวนแล้วสตาร์ทรถไฟกระพริบ  (อ่าน 2715 ครั้ง)

mahama

• ขาประจำ
ติดไฟวงแหวนแล้วสตาร์ทรถไฟกระพริบ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 17:27:26 »
เพิ่งสังเกตพอดีเพิ่งไปติดติดไฟวงแหวนแล้วเวลาสตาร์ทรถไฟวงแหวนจะกระพริบทุกครั้งไม่แน่ใจเป็นอาการปกติหรือป่าวครับ
บางครั้งขับรถอยู่ดีๆไฟวงแหวนก็จะกระพริบเหมือนกัน ???

Nae

• คนคุ้นเคย
Re: ติดไฟวงแหวนแล้วสตาร์ทรถไฟกระพริบ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 17:32:49 »
มันจะเป็นตอนช่วงคอมแอร์ตัดหรือเปล่าครับ?

และตอนติดนี่ต่อพ่วงจากไฟหรี่หรือตัดหลอดไฟหรี่แล้วเอาวงแหวนเข้าไปแทนอ่ะครับ?

mahama

• ขาประจำ
Re: ติดไฟวงแหวนแล้วสตาร์ทรถไฟกระพริบ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 17:34:54 »
ตอนต่อเห็นช่างเค้าต่อตรงจากไฟหรี่ครับ มันจะเป็นช่วงสั้นๆเท่านั้นเอง

jokmitl

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 17:37:30 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เพิ่งสังเกตพอดีเพิ่งไปติดติดไฟวงแหวนแล้วเวลาสตาร์ทรถไฟวงแหวนจะกระพริบทุกครั้งไม่แน่ใจเป็นอาการปกติหรือป่าวครับ
บางครั้งขับรถอยู่ดีๆไฟวงแหวนก็จะกระพริบเหมือนกัน ???
เปิดไฟเป็นระบบออโต้ หรือป่าวครับ ถ้าใช่ของผมก็จะกระพริบเวลาสตาร์ทเหมือนกันครับ

Pitch win

• บุคคลในตำนาน
  • คิดดี ทำดี ให้ถึงที่สุด
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 19:48:39 »
ของผม ก็เป็นครับ!! แต่เป็นตอนที่เราStart เครื่องแล้วแต่ยังไม่เปิดไฟ(แสงสว่าง) มันจะกระพริบที่ 30วินาที/ครั้ง ถือว่าปกติครับ!!!

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2013, 19:55:56 »
ปกติดีครับ...อยู่ที่บาลาสรุ่นที่กระพริบตอนไฟเปิด
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Jeeranapong B.

• I'm behind the BMW's wheel
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 00:10:15 »
ของผมไม่กระพริบนะ แต่การต่อวงจรของผมจะต่อจากไฟหรี่ แต่เวลาเปิดไฟก็ไม่กระพริบนะ  :-*
"จะจงรักจอมจักริน อีกแดนแผ่นดิน ทำกินเก็บผล พระคุณเกษตรล้น รักเปี่ยมท้น ดวงจิตเอย"
JEERANAPONG  B.
[CIVIL ENGINEER][KU64][E60]
[Drive BMW 318ISE E46 Black Color]

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 01:31:30 »
ถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆจะกระพิบครับ ของผมยังกระพิบเลยครับ

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kok_233:)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 07:22:53 »
ผมก็กระพิบครับ...แบบว่าเป็นการทักทายอ่ะครับ...ผมว่าเท่ห์ไปอีกแบบ...บางครั้งไฟส่องป้ายทะเบียนหลังผมยังกระพิบเลย...นึกว่าผีหลอก :-\ :-\

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 16:46:31 »
ผมก็กระพิบครับ...แบบว่าเป็นการทักทายอ่ะครับ...ผมว่าเท่ห์ไปอีกแบบ...บางครั้งไฟส่องป้ายทะเบียนหลังผมยังกระพิบเลย...นึกว่าผีหลอก :-\ :-\
;) ;)
เก่า แต่ไม่แก่นะ

oon_resist

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 17:02:56 »
ของผมเป็น LED ครับ กระพริบเหมือนกัน และช่วงไม่เปิดไฟ ก็จะกระพริบเป็นระยะๆ แบบห่างๆ

น่าจะเกิดจากระบบควบคุมไฟของ ECU ตรวจสอบเจอว่ามีการใช้กระแสเกินกว่าปกติ แต่ยังไม่ถึงกับผิดปกติ แบบไม่ครบวงจร แบบไม่ครบวงจรคือกรณีไฟขาด หรือขั้วไม่หลวม หรือ กราวด์หลวม เมื่อกล่องส่งกระแสมาตรวจสอบไม่ครบลูป มันจะไปแสดงที่ Onboard ว่าหลอดไฟด้านนั้นๆมีปัญหา แต่กรณีครบลูปแล้วใช้กระแสเกิน มันจะไม่ฟ้องที่ Onboard แต่มันพยายามเช็คให้เจอ เราเลยเห็นมันกระพริบครับ

ผมพยายามอธิบายให้พอเข้าใจ แต่จริงๆแล้ว มันเป็นระบบ CAN BUS ครับมันซับซ้อนพอสมควร

num2012

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 17:30:54 »
ของผมเป็น LED ครับ กระพริบเหมือนกัน และช่วงไม่เปิดไฟ ก็จะกระพริบเป็นระยะๆ แบบห่างๆ

น่าจะเกิดจากระบบควบคุมไฟของ ECU ตรวจสอบเจอว่ามีการใช้กระแสเกินกว่าปกติ แต่ยังไม่ถึงกับผิดปกติ แบบไม่ครบวงจร แบบไม่ครบวงจรคือกรณีไฟขาด หรือขั้วไม่หลวม หรือ กราวด์หลวม เมื่อกล่องส่งกระแสมาตรวจสอบไม่ครบลูป มันจะไปแสดงที่ Onboard ว่าหลอดไฟด้านนั้นๆมีปัญหา แต่กรณีครบลูปแล้วใช้กระแสเกิน มันจะไม่ฟ้องที่ Onboard แต่มันพยายามเช็คให้เจอ เราเลยเห็นมันกระพริบครับ

ผมพยายามอธิบายให้พอเข้าใจ แต่จริงๆแล้ว มันเป็นระบบ CAN BUS ครับมันซับซ้อนพอสมควร
  พระเอกตัวจริง จบกันไปครับคำถาม สรุประบบมันฟ้องว่าไฟไม่ปรกติ555 ;) ;) ;)

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 22:30:12 »
ตาตกจะกระพริบครับ ตายกไม่กระพริบ เปิดสวิตก็กระพริบแล้วครับ ถ้าสังเกตจริงๆพอล้อหมุนแล้วเซ็นเซอร์ทำงานมันก็หยุดกระพริบแล้วครับ

ไม่ว่า led หรือ ccfl ก็กระพริบหมดครับถ้าเป็นตาตก

ปล.วงแหวนรุ่นเก่าๆบัลลาสมันจะไม่กระพริบนะครับ ใส่ตาตกก็ไม่กระพริบครับ

Ngee

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 23:31:54 »
ของผมe90 ไปเปลี่ยนหลอดเป็นสีขาวแล้วไฟกระพริบ ตอนติดเครื่อง
แต่ยังไม่เปิดไฟหน้าครับ ปกติมั้ยครับ

oon_resist

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 10:40:13 »
ไม่เป็นไรครับ กรณีเดียวกันกับไฟวงแหวนครับ ค่าความต้านทานในระบบเปลี่ยนไประบบตรวจเจอ ก็เลยส่งสัญญาณมาเช็คครับ

num2012

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 11:15:11 »
ไม่เป็นไรครับ กรณีเดียวกันกับไฟวงแหวนครับ ค่าความต้านทานในระบบเปลี่ยนไประบบตรวจเจอ ก็เลยส่งสัญญาณมาเช็คครับ
;) ;) ;)

Ngee

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 19:12:40 »
ขอบคุณครับ ผมชอบเว็บนี้ก็ตรงนี้แหละครับ :-X :-X