ผู้เขียน หัวข้อ: รถงอแงอีกแล้ว (ยังไม่หายเศร้า)  (อ่าน 6194 ครั้ง)

WInnn

• ขาประจำ
รถงอแงอีกแล้ว (ยังไม่หายเศร้า)
« เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 22:28:43 »
E46 ปัญหา : ไฟรูปฟันเฟือง+เครื่องหมายตกใจ+เกย์วัดความร้อนแดง
รถสตาร์ทไม่ติดครับ มีเสียงแชะๆๆๆ (ตอนแรกสตาร์ทติดแต่ดันดับเครื่องเลยพอดีลืมของกลับมาอีกทีได้เรื่องเลย)
ถอดแอร์แมสแล้วก็ไม่ติด (แต่ยังไม่ได้ถอดทำความสะอาด)
ขยับเกียร์ไปมาก็แล้ว ก็ยังไม่ติด
พี่ที่รู้จักบอกให้เติมน้ำมันเข้าไปแล้วลองสตาร์ท(ยังไม่ได้ทำ)ปั้มติ๊กเปล่าเอย
เลยอยากจะถามพี่ๆน้องๆว่าตกลงมันเป็นที่อะไรกันครับจะได้แก้ปัญหาตรงจุด
ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2012, 20:09:07 โดย WInnn »

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
Re: รถงอแงอีกแล้ว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 22:31:57 »
ตอนปั๊มติ๊กผมพัง รถดับ จำได้ว่ารูปฟันเฟืองไม่ขึ้นนะ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 22:35:27 »
ลองบิดกุณแจไปตำแหน่งสตาร์ต แต่ไม่ต้องสตาร์ตนะครับแล้วลองฟังเสียงดูว่าปัมติกมันมีเสียงการทำงานหรือเปล่าวนะครับ...เปิดประตูฟังนะครับจะได้ได้ยินเสียงนะครับ
แต่ไฟทำไม่มันโชว์ขึ้นมาเยอะจัง :-\
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2012, 22:37:01 โดย Rut ^_^ »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 22:52:59 »
แต่ผมไม่เข้าใจที่ไฟเกียร์มันขึ้นว่าเกิดการผิดปกติ และมันเปลี่ยนไปทำงานที่โปรแกรมทำงานฉุกเฉิน แถมไฟความร้อนติดค้างอีก แถมรถยังมาสตาร์ทไม่ติดอีก ยิ่งคิดยิ่งปวดหัว ตอนนี้ก็กำลังคิดอยู่ว่ามันจะเป็นที่อะไร O0

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 22:59:40 »
ขอบคุณพี่ๆน้องๆในบอร์ดมากครับ ผมเองก็กำลังหาตามเน็ตเหมือนกัน แต่อาการไม่ตรงกันเลยเศร้า  :-X

chaky

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:00:55 »
ถ้าไฟความร้อนเป็นสีแดง ผมว่าน่าจะต้องระวังหน่อยนะครับ
เพราะว่าเครื่องกำล้ง heat อยู่ ควรจะใจเย็นๆ รอสักพักให้เครื่องเย็นลงก่อนดีมั้ยครับ
เผื่อว่าไฟเตือนต่างๆจะหายไปครับ......

เพราะของผม อุปกรณ์ตัวนึงในเครื่องยนต์มีปัญหา ยังไปเตือนที่ไฟเกียร์เลยครับ
ระบบมันสัมพันธ์กันครับ  ใจเย็นๆครับ รอเครื่องเย็นลงก่อนอะไรๆอาจจะดีขึ้นครับ...

จะได้ตรวจดูด้วยว่าน้ำในหม้อน้ำยังอยู่ครบรึเปล่าครับผม....

"Believe Me I'm Engineer"
จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:16:01 »
รถจอดอยู่เฉยๆครับตอนแรกสตาร์ทติดแล้วผมก็บิดกุญแจดับทันที
แล้วพอมาสตา์ทใหม่ก็ไม่ติด พอแชะๆไปหลายๆครั้งคราวนี่เข็มความร้อนตกอีก
สรุปตอนนี้ไม่กล้ายุ่งเลยไม่รู้อะไรจะโชว์อีก  :o

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:36:57 »
มารอฟังปัญหาเช่นเดียวกันครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

chaky

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:44:41 »
นี่รถน้องวินที่ เกียร์เสียถอยหลังไม่ได้ใช่ป่าวครับเนี่ย???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2012, 23:46:32 โดย chaky »

จาก ช่างยนต์ กลายร่างมาเป็น วิศวะไฟฟ้า

blacksea

• 318 ise 2003 สี ดำเครื่อง n42
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:48:26 »
ผมเคยอาการคล้ายๆๆกัน ลากไปศูนย์ไมล์เสีย 20000 กว่าบาท แต่ไม่รุ้เหมือนกันป่าว

ooooatooo

• http://www.clube46.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:50:23 »
E46 ปัญหา : ไฟรูปฟันเฟือง+เครื่องหมายตกใจ+เกย์วัดความร้อนแดง
รถสตาร์ทไม่ติดครับ มีเสียงแชะๆๆๆ (ตอนแรกสตาร์ทติดแต่ดันดับเครื่องเลยพอดีลืมของกลับมาอีกทีได้เรื่องเลย)
ถอดแอร์แมสแล้วก็ไม่ติด (แต่ยังไม่ได้ถอดทำความสะอาด)

อาการถอดแอร์แมส มันสตาร์ทไม่ติดครับ ถ้าติดก็แปลกแล้ว เพราะว่าสายไฟที่ถอดออกอยู่มันไม่สั่งงานผ่านกล่อง ถ้าติดนี่แสดงว่าผีหลอกครับ

ขยับเกียร์ไปมาก็แล้ว ก็ยังไม่ติด

เช็คอาการตามด้านบนก่อนครับ ถ้าไล่ตัวนี้ไปยังไม่หาย ก็ไล่ตัวอื่นไปเป็นลำดับไล่ทีเดียวไม่ตรงจุด เจ็บหนักครับ

พี่ที่รู้จักบอกให้เติมน้ำมันเข้าไปแล้วลองสตาร์ท(ยังไม่ได้ทำ)ปั้มติ๊กเปล่าเอย

ปั๊มติ๊กลองแบบคุณรุจบอกก่อนครับ เพราะอาการผมก็ดับกลางอากาศไปแล้ว เปิดสวิตรถ เสียงหมุนอืดๆ ตอนนี้ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ เพราะว่าดันใช้งานได้ปกติ

เลยอยากจะถามพี่ๆน้องๆว่าตกลงมันเป็นที่อะไรกันครับจะได้แก้ปัญหาตรงจุด
ขอบคุณมากครับ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ooooatooo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:51:15 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
นี่รถน้องวินที่ เกียร์เสียถอยหลังไม่ได้ใช่ป่าวครับเนี่ย???

ถ้าวันที่เกียร์ถอยใช้ไม่ได้ที่สลิม รถอีกคันครับ ดำด้านชิมิ

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 23:52:58 »
ผมเคยเจออาการและไฟครบแบบนี้แหละครับ ปรากฎว่าเกิดจากแบตเสื่อม
เปลี่ยนแบตไปลูกนึงจบเลย

chaky

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 00:08:00 »
อืม ผมว่าถ้ามีเครื่อง GT1 เอามาเช็คไปเลยดีกว่าครับ....   จะได้ไม่ต้องมานั่งเดา.....ชัวร์สุด

yo-e46

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 00:14:04 »
อืม ผมว่าถ้ามีเครื่อง GT1 เอามาเช็คไปเลยดีกว่าครับ....   จะได้ไม่ต้องมานั่งเดา.....ชัวร์สุด
+1 เลยครับวิธีนี้นี้ชัวร์สุดครับ ถ้าไฟโชว์ on board ขนาดนี้แล้ว เสียบ gt-1 ไปยังไงก็เจอชัวร์ครับผม

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 00:28:09 »
ไม่ใช่ครับเพราะเกียร์ถอยหลังผมยังเข้าได้อยู่อิๆ(มาเสียต้นเดือนอีกไม่ต้องใช้ตังค์กันพอดี) O:-)

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 00:40:44 »
ผมเคยเจออาการและไฟครบแบบนี้แหละครับ ปรากฎว่าเกิดจากแบตเสื่อม
เปลี่ยนแบตไปลูกนึงจบเลย

ลองอันนี้ก่อนเลยครับ  :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 15:23:17 »
แบตเตอรี่ไฟเต็มครับ แล้วจะไปเช็คอาการไหนต่อดีครับ  :(

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 15:31:09 »
ผมว่าเรียกช่าง BM เอา GT1 มาจับดู ข้อผิดพลาดดีกว่าครับ เดาไป เดามา ไม่ตรงจุด  :-X
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

asune46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 16:21:34 »
อาการนี้ หลอนมากครับ ขึ้นมาพร้อมกันขนาดนี้
มั่นใจว่าพี่ๆในคลับ เจออาการนี้ไป เอ๋อรับประทานทุกคน

เอาใจช่วยนะครับ GT1น่าจะชัวสุดครับ :(

kwan47

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 16:48:05 »
ถ้าเรือนไมล์เสีย มาเอาที่ผมไปเช็คได้นะ มีเรือนไมล์ตาตกอยู่ 2 ตัว (อยู่กำแพงเพชร) เสาร์-อาทิตย์ถึงจะลงมา กทม. ครับ

Somchai

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 20:18:26 »
ใครเดือดร้อน ต้องการใช้ GT1 แต่ไม่มี  ผมมีให้ยืมครับ ครั้งละ 5 วัน คงพอมั๊งครับ

ASUS core i5 เร็วปรู๊ด  ไม่คิดตังค์ให้ยืมฟรี แต่ต้องเป็นสมาชิก เว๊ปนี้เท่านั้น  พร้อมสอนเท่าที่รู้(เพราะผมไม่ใช่ช่าง)

การ ตั้งค่า valvetronic กับการ Re-program กำลังศึกษาอยู่ครับ.......

ติดต่อได้ 086-602-0123

อาจมีอุปกรณ์ sensor บางตัวให้ไปลองถ้าสงสัยว่าเสีย.......

ขอแค่รอยยิ้ม(บางแสน)ก็พอ

yo-e46

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 20:54:03 »
ใครเดือดร้อน ต้องการใช้ GT1 แต่ไม่มี  ผมมีให้ยืมครับ ครั้งละ 5 วัน คงพอมั๊งครับ

ASUS core i5 เร็วปรู๊ด  ไม่คิดตังค์ให้ยืมฟรี แต่ต้องเป็นสมาชิก เว๊ปนี้เท่านั้น  พร้อมสอนเท่าที่รู้(เพราะผมไม่ใช่ช่าง)

การ ตั้งค่า valvetronic กับการ Re-program กำลังศึกษาอยู่ครับ.......

อาจมีอุปกรณ์ sensor บางตัวให้ไปลองถ้าสงสัยว่าเสีย.......

น้ำใจงดงามจริงๆครับพี่ สมชัย ;)

nara

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 21:22:55 »
K.Somchai ช่วยจัด GT1 ที่ใช้กับ com ให้ผมสักชุดซิครับ ผมไม่รู้ว่าจะเอาตัวไหนดีครับ

ooooatooo

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2012, 23:36:58 »

พี่แกบอกตั้งแต่วันที่ไปมีตติ้งแล้วครับ ยืมฟรี!!!

กด Like แรงๆ 1 ทีค้าฟ

WInnn

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 14:45:24 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนในนี้มากครับ วันนี้ได้คิวลากไปอู่พอดี (เดียวอาการเป็นอะไรยังไงจะมาบอกนะครับ เดือนนี่ได้กินมาม่าทั้งเดือนแน่  :o)

tonbabu

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2012, 15:57:25 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนในนี้มากครับ วันนี้ได้คิวลากไปอู่พอดี (เดียวอาการเป็นอะไรยังไงจะมาบอกนะครับ เดือนนี่ได้กินมาม่าทั้งเดือนแน่  :o)

ขออย่าให้เจออะไรหนักๆนะครับ เบา เบา พอแล้ววว  ^-^ ^-^ ^-^

chaky

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 12:50:28 »

การตั้งค่า valvetronic ไม่ยากครับ ง่ายนิดเดียวแค่หาเมนูให้เจอ ก็เสร็จเรียบร้อยครับ กะลังจะไปทำ DIY ต่อที่กระทู้ผม รอสักครู่นะครับ เดี๋ยวอัพเดทให้

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:37:48 »

ไม่น่ะ  อย่ากิน มาม่าอย่างเดียวสิ กินไวไว ยำยำ บ้างก็ได้  ฮาฮาฮา. .....  อย่าคิดมาก......

คนขายเนื้อ

• มีแล้วไม่ได้ใช้ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 15:25:40 »

สุดยอดเลยครับพี่ ;) :-X     ผมไม่อยากยืมครับพี่แต่ผมอยากมีครับ ต้องทำอย่างไรบ้างครับพี่ คอมลูกผมก็ asus i5 เหมือนกันครับ รบกวนด้วยครับ :-X