ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ GM 5 ครับ?  (อ่าน 2647 ครั้ง)

วีรวิชญ์

• บุคคลในตำนาน
สอบถามเกี่ยวกับ GM 5 ครับ?
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 14:34:09 »
ผมได้เช็คและจดหมายเลขกล่องเดิมคือ 61353454607 ไปค้นในเวปดูแล้วได้คำตอบว่า เป็น HW 3.2 SW 4.5 สอบถามผู้รู้ว่าเราหากล่อง gm5 มือสองมาโปรแกรมได้มั๊ยครับ หรือ ควรสั่งศูนย์ เพื่อการใช้งานได้ตามปกติ.... :-X

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ราคาตามเวป $362.99. (หาทางไปไม่เป็นเลย).   ???

KaoGTR

• คนคุ้นเคย
Re: สอบถามเกี่ยวกับ GM 5 ครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 00:16:21 »
คืออย่างนี้ครับ ผมจะตอบเท่าที่ผมทราบนะครับ
อย่างแรกอาการเป็นอย่างไรครับ ผมไม่ทราบอาการ และ ทำไมถึงตั้งเป้าว่ากล่อง GM5 เสียครับ คือไม่อยากให้เสียเงินฟรีๆ ของผมอาการเป็นดังนี้ครับ
เปิดประตูไม่ได้ จากทั้งในและนอก (ประตูด้านซ้าย ไม่มีรูกุญแจไข) คือใช้ไม่ได้เลย กดปุ่มเซ็นทรัลล็อคก็ไม่ทำงาน ฝั่งขวาก็รวนๆ ต้องใช้กุญแจไขเข้า จำอาการไม่ค่อยได้

ผมเลยไปซื้อก่อง GM5 มาเพื่อใช้แทน แต่ที่ได้มาเป็นของ 4 ประตู เลยนำไปให้เค้า Coding ให้เป็นตัว Coupe คือจะมี Function กระจกหล่นด้วย
เท่าที่ผมดูเบอร์ที่ให้มามันใช้ตั้งแต่ 316 ไปถึง M3 ของ E46 ทั้งสองและสี่ประตูเหมือนกันหมด และยังมีบอดี้อื่นอีก เหมือนว่าเป็นกล่องเปล่า แบบเดียวกันหมด แล้วนำมาเข้ารหัสใหม่ให้เป็นบอดี้ตัวไหนแค่นั้น

ที่ผมถามอาการเพราะว่าถ้า Relay ของเซ็นทรัลล๊อคหรือกระจกไฟฟ้าเสีย สั่ง Relay มาให้ร้านอิเลคทรอนิคส์ ทำดีกว่า ไม่ต้อง Coding รหัสใหม่ด้วยครับ เปลี่ยนแล้วเสียบปลั๊กใช้ได้ทันที
หรือถ้าอยากลอง ผมมีกล่อง GM5 เหลืออยู่ 1 ตัว มาเอาไปทดลองได้ครับ

ถ้ารุ่นเดียวกัน ก็เสียบใช้ได้เลย ไม่ต้อง Coding ครับ

วีรวิชญ์

Re: สอบถามเกี่ยวกับ GM 5 ครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 13:50:00 »
คืออย่างนี้ครับ ผมจะตอบเท่าที่ผมทราบนะครับ
อย่างแรกอาการเป็นอย่างไรครับ ผมไม่ทราบอาการ และ ทำไมถึงตั้งเป้าว่ากล่อง GM5 เสียครับ คือไม่อยากให้เสียเงินฟรีๆ ของผมอาการเป็นดังนี้ครับ
เปิดประตูไม่ได้ จากทั้งในและนอก (ประตูด้านซ้าย ไม่มีรูกุญแจไข) คือใช้ไม่ได้เลย กดปุ่มเซ็นทรัลล็อคก็ไม่ทำงาน ฝั่งขวาก็รวนๆ ต้องใช้กุญแจไขเข้า จำอาการไม่ค่อยได้

ผมเลยไปซื้อก่อง GM5 มาเพื่อใช้แทน แต่ที่ได้มาเป็นของ 4 ประตู เลยนำไปให้เค้า Coding ให้เป็นตัว Coupe คือจะมี Function กระจกหล่นด้วย
เท่าที่ผมดูเบอร์ที่ให้มามันใช้ตั้งแต่ 316 ไปถึง M3 ของ E46 ทั้งสองและสี่ประตูเหมือนกันหมด และยังมีบอดี้อื่นอีก เหมือนว่าเป็นกล่องเปล่า แบบเดียวกันหมด แล้วนำมาเข้ารหัสใหม่ให้เป็นบอดี้ตัวไหนแค่นั้น

ที่ผมถามอาการเพราะว่าถ้า Relay ของเซ็นทรัลล๊อคหรือกระจกไฟฟ้าเสีย สั่ง Relay มาให้ร้านอิเลคทรอนิคส์ ทำดีกว่า ไม่ต้อง Coding รหัสใหม่ด้วยครับ เปลี่ยนแล้วเสียบปลั๊กใช้ได้ทันที
หรือถ้าอยากลอง ผมมีกล่อง GM5 เหลืออยู่ 1 ตัว มาเอาไปทดลองได้ครับ

ถ้ารุ่นเดียวกัน ก็เสียบใช้ได้เลย ไม่ต้อง Coding ครับ

กล่อง GM 5 ของผมเจ้าของเดิมเปลี่ยนมาเป็นของ Z8 คือว่ามันใช้แทนกันได้ แต่ไม่สมบูรณ์ ในการใช้รีโมทสั่งงานเปิด/ปิดล็อคได้ตามปกติ แต่ไม่สามารถโปรแกรมได้ดันี้. ให้รถล็อคออโต้เวลาขับออกจากพื้นที่,สั่งให้ไฟกระพริบเวลาปิด/เปิดล็อค,สั่งพับกระจกหูช้าง,สั่งให้กระจกสี่บานขึ้น/ลงได้ เมื่ออยู่นอกรถ,เซ็นเซอร์ถอยไม่ทำงาน เป็นต้น ซึ่งจะทำได้ก็ต่อเมื่อใช้กล่อง GM5 ตรงรุ่น แล้วซอฟแวร์ที่ตรงกัน ตามที่ค้นหามาดังกล่าวคือ HW 3.2 SW 4.5 แต่เบื้องต้นก็ว่าจะลองหากล่องมือสองมาลองดูก่อนแล้วลองโปรแกรมดู ถ้ามันทำให้เซ็นเซอร์ถอยทำงานและล็อคออโต้ได้เมื่อรถวิ่งเท่านี้ก็คงเพียงพอครับ ผมจะได้ไม่ต้องสั่งซื้อกล่องใหม่ตามสเป็ค เพราะราคาค่อนข้างสูงเข้าศูนย์ก็เป็นหมื่น ขอบคุณครับถ้าจะให้ยืมผมคงต้องรบกวนมาทดลองดู.... :-X :-X :-X

KaoGTR

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 21:36:45 »
ยินดีครับ ของผม HW:11 , SW:12
ไม่รู้ว่าใช้ได้ไหม ลองดูครับ เบอร์ผม 0896842220

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 23:15:00 »
ยินดีครับ ของผม HW:11 , SW:12
ไม่รู้ว่าใช้ได้ไหม ลองดูครับ เบอร์ผม 0896842220

ขอบคุณในน้ำใจครับ พอดีวันนี้พี่ขวัญเอามาให้ยืมแล้วตอน 19.00 น. เดี๋ยวจะลองดูก่อนได้ผลอย่างไรจะมาเล่าให้ฟังครับ... :-X

zan

• แฟนพันธุ์แท้
  • Back off girl!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 09:43:48 »
ขอขุดเรื่องนี้ขึ้นมาถามต่อได้ป่าวครับ  กำลังศึกษาเกี่ยวกับกล่อง GM5 อยู่
ของผมก็อาการกดปลดล็อคแล้ว ตัวล็อคไม่เปิด เปิดประตูจากด้านในก็ไม่ได้ เซ็นเซอร์ถอยหลังก็ไม่ทำงาน อาการคล้ายกับพี่ด้านบนเลย

แล้วรุ่นของกล่องดูตรงไหนได้บ้างครับ หรือต้องถอดออกมาดู
-*-

วีรวิชญ์

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 10:10:31 »
ขอขุดเรื่องนี้ขึ้นมาถามต่อได้ป่าวครับ  กำลังศึกษาเกี่ยวกับกล่อง GM5 อยู่
ของผมก็อาการกดปลดล็อคแล้ว ตัวล็อคไม่เปิด เปิดประตูจากด้านในก็ไม่ได้ เซ็นเซอร์ถอยหลังก็ไม่ทำงาน อาการคล้ายกับพี่ด้านบนเลย

แล้วรุ่นของกล่องดูตรงไหนได้บ้างครับ หรือต้องถอดออกมาดู

เป็นได้สองกรณีครับ
1. กล่อง gm5  ตัวรีเรย์เสีย
2. การเชื่อมต่อของ canbus กับระบบมีปัญหา

ลองหากล่อง gm5 มาสับก็จะทราบว่ากล่อง gm5 เสียหรือไม่ ส่วน version HW SW ข้างกล่องมีบอกครับ

zan

• แฟนพันธุ์แท้
  • Back off girl!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2013, 14:20:31 »

เป็นได้สองกรณีครับ
1. กล่อง gm5  ตัวรีเรย์เสีย
2. การเชื่อมต่อของ canbus กับระบบมีปัญหา

ลองหากล่อง gm5 มาสับก็จะทราบว่ากล่อง gm5 เสียหรือไม่ ส่วน version HW SW ข้างกล่องมีบอกครับ
ขอบคุณมากครับ
 ::2thmb::
-*-