ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่อง oil cooler gear  (อ่าน 2051 ครั้ง)

itongx

• แฟนพันธุ์แท้
  • No one is perfect!!
สงสัยเรื่อง oil cooler gear
« เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 14:09:18 »
พอดีช่วงนี้เห็นพูดเรื่อง oil gear กันพอสมควรแล้วทำผมเสียวๆขึ้นมาเลยทีเดียว ผมเลยสงสัยว่า มีสาเหตุอะไรบ้างครับที่จะทำ oil gear แตกเท่าที่ผมนึกได้ก็ประมานนี้ครับ

- น้ำมันเกียร์สกปรก ออยตันเลยทำให้แตกได้เพราะความดันน้ำมันเกียร์สูงพอตัว
- seal รั่ว ? อันนี้ผมว่าน้ำน่าจะหายมากกว่า หรือป่าวครับ
- ใช้น้ำประปากรอกหม้อน้ำ อันนี้ทำให้อลูมิเนียมที่เป็น oil ผุได้ (รวมทั้งเครื่อง กับ heater ด้วย)

แล้วยังมีสาเหตุอะไรอีกบ้างครับ
"ต้อง ครับ"

Somchai

Re: สงสัยเรื่อง oil cooler gear
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 14:32:43 »
แรงดันของน้ำ ในระบบหล่อเย็นครับ เวลาเครื่องร้อนมาก จะมีความดันสูง

เพราะระบบหล่อเย็นของรุ่นนี้ และหลายรุ่น ของ BMW เป็นระบบปิด ไม่สามารถระบายความดันสูงให้ออกมาได้เหมือนรถญี่ปุ่น

ทำให้ หม้อน้ำแตก  ท่อยางแตก  กระปุกพักน้ำแตก  ออยล์ทั้งหลายแตก

ถ้าออยล์แตก อันนี้ น่ากลัวมาก เพราะผนังที่กั้นระหว่าง น้ำ กับ ระบบน้ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง   มาผสมกัน  พากันเสียหายมาก

แนะนำให้คุณ Rut ขาย สิทธิบัตร การแก้ปัญหานี้กับ ทาง BMW ครับ O0

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 14:34:14 โดย Somchai »

itongx

• No one is perfect!!
Re: สงสัยเรื่อง oil cooler gear
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 14:39:33 »
ผมว่าส่วนหนึ่ง BMW เค้าคงต้องการให้ oil temp ค้อนข้างจะคงที่มั้งครับเลยจัดสูตรนี้มา  :-* แต่เราจะสังเกตุยังไงครับว่า oil เรารั่ว temp ของเครื่องจะสูงปรี๊ดเหมือนหม้อน้ำรั่วเลยหรือป่าวครับ  :-X :-X
"ต้อง ครับ"

Ouan

• บุคคลในตำนาน
  • คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 18:00:27 »
อยากรู้เหมือนกันครับ หรือจงใจให้แตกตามระยะเวลา เพื่อขายอะไหล่ :)) :)) :))
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2012, 18:12:33 »
ที่เขาผลิตมาแบบนี้คือถูกต้องแล้วครับ แต่เขาคงลืมไปนะครับว่าอากาศบ้านเรามันร้อนซะขนาดนี้ ขนาดฮีดเตอร์ผมถามหน่อยใครเคยได้ใช้มันมังครับ ส่วนเมืองนอกแอร์เขาก็เเทบจะไม่ได้ใช้เหมือนกัน ส่วนใหญ่จะเปิดแต่ฮีดเตอร์ มันมีข้อเสียตรงที่อากาศไม่เหมือนกันนี่แหละครับ จึงทำให้รถเราไม่ค่อยถูกกับอากาศร้อนซักเท่าไหร จึงทำให้ชิ้นส่วนไปเร็วกว่าที่ควรนะครับ เราเลยต้องมาทำการดัดแปลงกันบ้าง เพื่อจะให้มันอยู่กับอากาศแบบเมืองไทยได้ไงครับ :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 16, 2012, 18:15:42 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

suthep koyamart

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 08:25:06 »
อยากซื้อ oil cooler ของ gear e46 เครื่อง2000 cc.

tinity

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 09:38:14 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อยากซื้อ oil cooler ของ gear e46 เครื่อง2000 cc.
ถามช่างรุท 285ข้างบนเลยครับ พร้อมคำแนะนำผมก็ใด้จากคุณรุทนี้ละคร้าบ ""ชูสองนิ้ว::

cdmaone

• ขาประจำ
    • http://www.angelfire.com/co4/cdmaone
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2014, 18:49:25 »
ผมใส่แล้วดีครับ