ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องไฟโปรเจคเตอร์ของ e46 หน่อยค้าบ + จะเอาไปติด xenon ด้วย  (อ่าน 4857 ครั้ง)

OaTt

• แฟนพันธุ์แท้
ทำไมราคาโคมโปรเจคเตอร์แท้มือ 2 มันถึงแพงขนาดนั้นครับ (2 หมื่นกว่า) เคยอ่านเจอในนี้เห็นบอกให้แปลงเอาของ harrier rx330 มาใส่กับ 46 เรา แต่ผมหากระทู้นั่นไม่เจอแล้ว

หรือจะเอาโคมเดิมไปติด xenon ค่าk ต่ำๆไปเลยดีครับ (ประหยัดไปเยอะ แต่ก็กลัวแสงจะไปแยงตาคันอื่น + ไม่สว่างเท่า halogenเดิมๆ )

หรือแนะนำเพิ่มเติมทีครับ ขอบคุณครับ ::)

fernandez

ถ้าจะเอาหลอดxenonไปใส่แทนหลอดhalogenเดิม ไม่แนะนำคับ
แสงจะฟุ้งไร้ทิศทางและแยงตาคนอื่น ขับยากขึ้นด้วย
ถ้าอยากใช้xenon ต้องเป็นโคมโปรเจคเตอร์เท่านั้นคับ
การแปลงเอาโปรเจคเตอร์มาใส่โคมเดิมก็เป็นอีกทางเลือกที่ดีคับ
ประหยัดกว่าซื้อของแท้ทั้งโคมแน่นอน แต่ราคาก็มีเฉียดหมื่นหรือหมื่นต้นๆ ไม่แน่ใจคับ
แต่...แสงที่ตัดพื้นถนนได้ดี และขับสบายตาที่สุด
คือhalogenเดิมติดรถนี่แหละคับ ผมว่านะ

hali50

• คนคุ้นเคย
ของผมใส่วงแหวนอย่างเดียวครับ ...ไฟเดิมเวลาฝนตกมองเห็นพื้นถนนชัดเจดครับ

Aroon_320ci

• บุคคลในตำนาน
  • E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
Xenon เกิน 10000K เหมือนขับรถในความมืดเลย ยิ่งฝนตกด้วย..ไปกันใหญ่เลย มองไม่เห็นผิวถนน
ผมต้องถอดออก แล้วกลับมาใส่ Xenon ค่า K จากโรงงาน 4300K... แจ่มเลย
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

OaTt

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ถ้าจะเอาหลอดxenonไปใส่แทนหลอดhalogenเดิม ไม่แนะนำคับ
แสงจะฟุ้งไร้ทิศทางและแยงตาคนอื่น ขับยากขึ้นด้วย
ถ้าอยากใช้xenon ต้องเป็นโคมโปรเจคเตอร์เท่านั้นคับ
การแปลงเอาโปรเจคเตอร์มาใส่โคมเดิมก็เป็นอีกทางเลือกที่ดีคับ
ประหยัดกว่าซื้อของแท้ทั้งโคมแน่นอน แต่ราคาก็มีเฉียดหมื่นหรือหมื่นต้นๆ ไม่แน่ใจคับ
แต่...แสงที่ตัดพื้นถนนได้ดี และขับสบายตาที่สุด
คือhalogenเดิมติดรถนี่แหละคับ ผมว่านะ

นั่นแหละครับที่ผมกลัว แต่ถ้าผมติดก็คงติดไม่เกิน 8000 K น่ะครับ 2 จิต 2 ใจอยู่

ของผมใส่วงแหวนอย่างเดียวครับ ...ไฟเดิมเวลาฝนตกมองเห็นพื้นถนนชัดเจดครับ

แต่มันหล่อไม่เท่า xenon นี่สิ  ;D

Xenon เกิน 10000K เหมือนขับรถในความมืดเลย ยิ่งฝนตกด้วย..ไปกันใหญ่เลย มองไม่เห็นผิวถนน
ผมต้องถอดออก แล้วกลับมาใส่ Xenon ค่า K จากโรงงาน 4300K... แจ่มเลย

ของคุณ 320ci เป็นโคมโปรเจคเตอร์หรือเปล่าครับ ?

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ถ้าชอบซีนอน ส่วนตัวผมนะครับ ชุดหลอด บัลลาค น่าจะใช้มีแบรนด์หน่อยอย่าง ฟิลิป ออสแรม piaa แล้วไปหาที่แปลงโคมให้โปรเจคเตอร์ เพื่อจะได้บังคับแสง( ที่เอาของเก่าของเลคซัส มาใช้น่าจะดีนะครับ งานดัดแปลงช่างไทยเราเก่งอยู่แล้วครับ ) อุปกรณ์แท้ๆทั้งหมดทั้งชุด น่าจะได้ประโยชน์คุ้มค่าเงินที่เสียไปมากกว่าครับ

ส่วนถ้าอยากอัพเกรดหลอดฮาโลเจน ของผมใช้หลอดไฟต่ำของ ฟิลิป ที่เขาว่าอัพ 100 % ก็โอเคดีครับ ว่าจะใส่หลอดไฟสูงเพิ่มอยู่เหมือนกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2012, 10:28:05 โดย tom46 »

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

nuiba

• DeliGolf
ใช้ projector rx330 อยู่ครับ สว่างกว่าของเดิมๆติดรถครับ คุณนนท์แห่ง thai hid retrofit จัดให้ครับ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

oon_resist

ใช้ projector rx330 อยู่ครับ สว่างกว่าของเดิมๆติดรถครับ คุณนนท์แห่ง thai hid retrofit จัดให้ครับ ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ซื้อมาทำเองหรือ ให้ทางร้านเปลี่ยนให้ครับ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

OaTt

อันนี้คือแปลงเอาของ rx330 มาใส่โคมe46 ได้เลยใช่มั๊ยครับ ? เบ็ดเสร็จค่าใช้จ่ายเท่าไรครับ สนใจมากๆ ขอบคุณครับ  :-X

nuiba

• DeliGolf
ให้ทางคุณนนท์จัดการหาของและดัดแปลงให้ครับ ลองดูใน link ที่ให้ไปได้ เรื่องราคาลองสอบถามคุณนนท์ดูได้ครับ ราคาของบางทีมันเปลี่นแปลงครับ

อันของผมคือเอา projector rx330 มาใส่ในโคม halogen ครับ สว่างกว่าโคม projector 330i อันเก่าครับ

BMWRed

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
ผมใช้อยู่ครับ โคมธรรมดา แล้วใส่ซีน่อน ผมใส่ 6000k ไม่รู้สึกแยงตาครับเพราะผมไม่ได้เป็นคนโดนไฟหน้าส่องใส่ ???

เก๊าล้อเล่นนะ เก๊าไม่รุ้เก๊าขอโต้ด เค้าทำผิดไปแล้ว ตอนนี้ไม่มีตังทำใหม่แล้ว :'(

OaTt

ผมใช้อยู่ครับ โคมธรรมดา แล้วใส่ซีน่อน ผมใส่ 6000k ไม่รู้สึกแยงตาครับเพราะผมไม่ได้เป็นคนโดนไฟหน้าส่องใส่ ???

เก๊าล้อเล่นนะ เก๊าไม่รุ้เก๊าขอโต้ด เค้าทำผิดไปแล้ว ตอนนี้ไม่มีตังทำใหม่แล้ว :'(

;D ;D555 จริงครับ เพราะไม่ได้โดนไฟส่อง แต่ผมว่าถ้าเราปรับไม่ให้มันสูงก็น่าจะไม่ส่อง รึเปล่าครับ ?  O0

otto

;D ;D555 จริงครับ เพราะไม่ได้โดนไฟส่อง แต่ผมว่าถ้าเราปรับไม่ให้มันสูงก็น่าจะไม่ส่อง รึเปล่าครับ ?  O0

จริงๆครับไม่แยงตา ฮาแต่เช้า 555+
Silver 2002

PAE_ZA

• ขาประจำ
ผมซื้อโคมของBMWตัวไฟตกมาใส่ ซีนอลพร้อมไฟวงแหวนราคา9900 ใส่มา5ปีแล้ว(ตอนนั้นซื้อแค่8000เองมั้ง)

เพิ่งเปลี่ยนบัลลาสไฟซีนอลไปข้างนึงเมื่อตอนต้นปีนี้เอง ก็สว่างดีนะครับ 6000หรือ8000K นี่ละครับ

PAE_ZA

• ขาประจำ
ตอนนั้นเช็คของBOSHCเบิกใหม่ 50000กว่าๆ มือสองครึ่งราคาครับ :P :P :P

OaTt

ผมซื้อโคมของBMWตัวไฟตกมาใส่ ซีนอลพร้อมไฟวงแหวนราคา9900 ใส่มา5ปีแล้ว(ตอนนั้นซื้อแค่8000เองมั้ง)

เพิ่งเปลี่ยนบัลลาสไฟซีนอลไปข้างนึงเมื่อตอนต้นปีนี้เอง ก็สว่างดีนะครับ 6000หรือ8000K นี่ละครับ

รถคุณ pae  เป็นไฟตกใช่มะครับ ? เพราะไฟยกราคาแรงมาแต่ไหนแต่ไรละ

PAE_ZA

• ขาประจำ

รถคุณ pae  เป็นไฟตกใช่มะครับ ? เพราะไฟยกราคาแรงมาแต่ไหนแต่ไรละ

ใช่ครับ ตามข้อความสีแดงเลย ส่วนบาราสที่ซื้อมาเปลี่ยนใหม่ผมซื้อจากเวป overclockzone ทั้งชุด2000บาทเอง

แต่ซื้อมาก็เปลี่ยนแค่บาราสตัวเดียว ที่เหลือก็เก็บไว้เป็นอาหลั่ย ;) ;) ;)

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
 ;) แอบมาติดตามตอนเช้า อยากได้บ้างจังเลยอ่ะ
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน