ผู้เขียน หัวข้อ: วอนกูรู(ช่วยตอบกันหน่อยครับ)ประเดนน้ำมันเกียร์  (อ่าน 5433 ครั้ง)

num2012

• บุคคลในตำนาน
  • ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
มีสมาชิกโทรมาสอบถามกันมาก ไอ้ผมเองก็ไม่ได้ชำนาญเรื่องเกียร์ซะด้วยเลยให้ลองโทรไปถามนายช่างรุจ(ไม่รู้รับโทรศัพท์มือระวิงหรือยัง5555) มาเริ่มคำถามยอดนิยมกัน
1-   จะถ่ายน้ำมันเกียร์ แต่ไม่ทราบว่าจะใช้ ยี่ห้ออะไร และแบบใหนแบบเพิ่งได้รถมาไม่รู้ว่าของเดิมมันเสป็คอะไร
2-   ตัว6สูบ  m52tu  ใช้น้ำมันเกียร์ เสป็คอะไร...................
3-   ตัว4สูบ  n42 ใช้น้ำมันเกียร์ เสป็คอะไร...................
       มีหลายท่านลงวิธีไว้แล้ว  แต่บอกเลยว่าถ้าคนไม่ทราบ ก็ไม่ทราบจริงๆๆอันนี้ก็จนใจ บางที่บางท่านก็กลัวจนทำไรไม่ถูก......เอาเป็นว่าท่านที่ชำนาญก็ช่วยเลือกันหน่อยครับ ...เอาเป็นว่าใครเครื่องอะไรปีอะไรใช้ตัวใหนอยู่ก็แนะนำกันไปแบบว่าก๊อปไปเลยแล้วค่อยๆๆให้ศึกษาต่อกันไปครับ ขอบคุณจ้า..... ลงรุ่นเครื่อง /ปี/น้ำมันเกียร์ที่ใช้ แบบนี้สมาชิกที่ได้รถมาใหม่ๆๆจะได้ไม่งงครับ :-[ :-[ :-[
เก่า แต่ไม่แก่นะ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
จริงๆแล้วรถที่เป็นเกียร์ gm มันเติมได้ตั้งแต่ daxron 3 เลยครับ แต่หลังๆนำ้มันที่เป็น daxron 6 ราคามันไม่แรงไงครับ เลยหันมาเติมตัวนี้กันหมดครับ เพราะราคาเพึ่งจะเริ่มต้นที่ 200 กว่าบาทต่อลิตรเองครับ ส่วนใครที่เป็นเกียร์ ZF อันนี้แนะนำ daxron 6 อย่างเดียวเลยนะครับ ตำ่กว่านี้จะไม่ค่อยดีครับ

ส่วนของผม 323 m52 ปี 2001 ซื้อและจดทะเบียน 2002 ปลายปี ใช้ zic daxron 6 ครับ จำนวนลิตรที่เติม 8.5 ลิตรครับ เปลี่ยนถ่ายทั้งระบบ+เปิดอ่างเปลี่ยนกลองครับ :-*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 09:38:54 โดย Awirut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

jsonn

• แฟนพันธุ์แท้
เห็นด้วยครับที่ควรลงไว้ให้เพื่อนๆดู กับขอเพิ่มจำนวนลิตรที่ใช้ด้วยครับ แบบว่าเปลี่ยนกรองรึไม่เปลี่ยนกรองใช้เท่าไหร่ ขอบคุณครับ

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ของผมเปลี่ยนพร้อมกรอง ตามบิล 6.5 ลิตรครับ M52

ไว้มีตังค์ก่อนจะลองถอดเกียร์มาคว่ำทอร์คดู จะได้เปลี่ยน 9 ลิตรกับเขาบ้างครับ (ถอดเกียร์ออกมาอุปกรณ์ข้างเคียงมันมีเยอะ...  O0)

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
ส่วนของผม 323 m52 ปี 2001 ซื้อและจดทะเบียน 2002 ปลายปี ใช้ zic daxron 6 ครับ จำนวนลิตรที่เติม 8.5 ลิตรครับ เปลี่ยนถ่ายทั้งระบบ+เปิดอ่าง  (ขอคำตอบแบบนายช่างแบบนี้นะครับ เครียร์เข้าใจง่ายครับและเป็นประโยชน์ครับ) :-[
เก่า แต่ไม่แก่นะ

วีรวิชญ์

- สำหรับที่ผม เครื่องครึงเทพครึงปีศาจ 318IASE ปี 2001 M43/TU  เป็นเครื่องถึกลูกครึ้ง e36 พญามาร ในบอดีเทพ e46 ซึ่งมีการอัพเกรดเครื่องยนต์ในชื่อเดิม M43 มาเป็น M43/TU(Technicial Update)
               - เครื่องยนต์ที่มีน้าในหม้อน้ำมาอุ่นน้ำมันเกียร์ แต่ไม่ต้องมีไปอุ่นน้ำมันเครื่อง เลยแยกเฉพาะออยเกียร์ไปแล้วอย่างเดียว ก็จบปัญหาไม่ต้องระวังน้ำเข้าเกียร์เหมือนเครื่องยนต์ที่ยังไม่ได้แยกออย
ผมทดสอบใช้น้ำมันเกียร์ตามแฟชั่นบางกลุ่มใน BMS เห็นว่าใช้กันดี เป็น Vavoline Max Life 75000 มีเฉพาะ กป. ละ 946 ml. ใช้น้ำมัน 8 กป.ๆ ละ 250 บ. รวม 2,000 บ.พอดีกับเครื่่องที่แยกออยเกียร์
                   - สำหรับน้ำมันหล่อลื่นเครื่องยนต์ที่มีกระทู้ถามกัน ปัญหาน้ำมันเป็นโคลน นั้น ผมก็เชื่อฟังผู้ใหญ่ชื่อดังที่ใช้เครื่องยนต์ตัวเดียวกัน ไม่ใช้น้ำมันที่เขาเคยใช้แล้วเป็นโคลน ผมก็ใช้ตระกูลเดียวกับ Vavoline ไปเลย เป็นกึ่งสังเคราะห์ Max Life 95000 ใช้ 4 ลิตร (1 แกลลอนพอดี) ราคาไม่ถึงพัน ตอนนี้วิ่งมา 5,000 โล แล้วน้ำมันยังแหววอยู่ กะจะถ่ายซัก 8,000 โล ก็น่าจะไหว  ครั้งหน้าจะลองใช้ Mobile1 สังเคราะห์แท้ฝาทอง (ของปลอมเยอะมาก) หรืออาจจะของ ปตท. ก็ได้ เพื่อจะรักษาเครื่องยนต์กะเขาบ้าง ถ่ายสัก 15,000 โล
                    - ที่สำคัญเวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง หรือน้ำมันเกียร์ก็อย่าลืมเปลืยนกรองด้วยนะครับ -

- จบข้อความ น้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์ เครื่องลูกครึ่งเทพและปีศาจ -

;)  :-X :-X :-X ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2013, 20:10:08 โดย วีรวิชญ์ »

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
งั้นเอาใหม่

ของผม M52 เปลี่ยนถ่ายที่ศูนย์บริการ (น้ำมันเกียร์ศูนย์) เปลี่ยนแบบ ถ่ายทิ้งปกติ ไม่ได้ล้างระบบ พร้อมเปลี่ยน กรองน้ำมันเกียร์ ใช้ไป 6.5 ลิตร ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

oon_resist

323 ise M52TU ใช้ zic daxron 6 ครับ ถ่ายที่พี่สุเมธ ใช้ไป 9 ลิตร

yuratchrian

เครื่องเทพๆ ไม่มีลูกครึ่งปิศาจแบบพี่อั๋นมาแล้วค๊าบบบบ
318iase N42 ปี 2002  ใช้ zic daxron vi ครับ จำนวนลิตรที่ซื้อ 8 ลิตรครับ แต่พี่รุทธ์ใส่ให้เท่าไหร่ไม่รู้ จำไม่ได้ ต้องถามพี่รุทธ์ครับ พร้อมแยกออยเกียร์+เปิดอ่างเปลี่ยนกรองครับ
10 ปากว่า ไม่เท่า ตาเห็น
10 ตาเห็น ไม่เท่า มือคลำ
10 มือคลำ หรือจะสู้ ทำใช้เอง

Kidzdee

ของผม 330i เครื่อง m54 ใช้น้ำมัน zf ถ่ายออกธรรมดา ดูในบิลเปลี่ยนไป 4 ลิตรเอง คราวหน้าอยากเปลี่ยนท้ังระบบ
อยากถามนิดนะครับ ถ้าเราเปลี่ยนแบบ Flushing ไม่เปิดอ่างจะได้ใหมครับ แล้วใช้ประมาณกี่ลิตร 9-10 ลิตร ใช่ไหมครับ  ::)

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
จงอย่าอิจฉาคนอื่น
แต่....จงใช้ชีวิตให้คนอื่นอิจฉา
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

Fortis

• Read Only
323i M52TU ปี 2000 เกียร์ GM เปลี่ยนน้ำมันเกียร์พร้อมกรองเกียร์ ประมาณ 6.5 ลิตรครับ

Chetcck

- สำหรับที่ผม เครื่องครึงเทพครึงปีศาจ 318IASE ปี 2001 M43/TU  เป็นเครื่องถึกลูกครึ้ง e36 พญามาร ในบอดีเทพ e46 ซึ่งมีการอัพเกรดเครื่องยนต์ในชื่อเดิม M43 มาเป็น M43/TU(Technicial Update)
               - เครื่องยนต์ที่มีน้าในหม้อน้ำมาอุ่นน้ำมันเกียร์ แต่ไม่ต้องมีไปอุ่นน้ำมันเครื่อง เลยแยกเฉพาะออยเกียร์ไปแล้วอย่างเดียว ก็จบปัญหาไม่ต้องระวังน้ำเข้าเกียร์เหมือนเครื่องยนต์ที่ยังไม่ได้แยกออย
ผมทดสอบใช้น้ำมันเกียร์ตามแฟชั่นบางกลุ่มใน BMS เห็นว่าใช้กันดี เป็น Vavoline Max Life 75000 มีเฉพาะ กป. ละ 946 ml. ใช้น้ำมัน 8 กป.ๆ ละ 250 บ. รวม 2,000 บ.พอดีกับเครื่่องที่แยกออยเกียร์
                   - สำหรับน้ำมันหล่อลื่นเครื่องยนต์ที่มีกระทู้ถามกัน ปัญหาน้ำมันเป็นโคลน นั้น ผมก็เชื่อฟังผู้ใหญ่ชื่อดังที่ใช้เครื่องยนต์ตัวเดียวกัน ไม่ใช้น้ำมันที่เขาเคยใช้แล้วเป็นโคลน ผมก็ใช้ตระกูลเดียวกับ Vavoline ไปเลย เป็นกึ่งสังเคราะห์ Max Life 85000 ใช้ 4 ลิตร (1 แกลลอนพอดี) ราคาไม่ถึงพัน ตอนนี้วิ่งมา 5,000 โล แล้วน้ำมันยังแหววอยู่ กะจะถ่ายซัก 8,000 โล ก็น่าจะไหว  ครั้งหน้าจะลองใช้ Mobile1 สังเคราะห์แท้ฝาทอง (ของปลอมเยอะมาก) หรืออาจจะของ ปตท. ก็ได้ เพื่อจะรักษาเครื่องยนต์กะเขาบ้าง ถ่ายสัก 15,000 โล
                    - ที่สำคัญเวลาเปลี่ยนน้ำมันเครื่อง หรือน้ำมันเกียร์ก็อย่าลืมเปลืยนกรองด้วยนะครับ -

- จบข้อความ น้ำมันเครื่องและน้ำมันเกียร์ เครื่องลูกครึ่งเทพและปีศาจ -

;)  :-X :-X :-X ;)

ของผมเครื่องตัวเดียวและรถรุ่นเดียวกันกะของพี่อั๋น ตอนนี้น้ำมันเครื่องใช้คาสตรอล 0w40 เริ่มกลัวเหมือนกันเรื่องน้ำมันเครื่องเป็นโคลน เรื่องน้ำมันเกียร์ยังไม่ได้เปลี่ยนกะว่าจะไปเปลี่ยนทีเดียวตอนจะแยกออยเกียร์
ขายรถบรรทุกขนาด เล็ก กลาง ใหญ่ ISUZU 4-12 ล้อ
รับปรึกษาการต่อตัวถังรถบรรทุกทุกชนิด และ ให้คำปรึกษา
ด้านการจัดไฟแนนซ์รถบรรทุกขนาดใหญ่
E-Mail:[email protected]
มือถือ : 08-1969-7168

superbank

• ขาประจำ
318i N42 ปี 2003 เกียร์ GM เปลี่ยนน้ำมันเกียร์พร้อมกรองเกียร์ ประมาณ 6.5 ลิตรครับ

tinyspark

• คนคุ้นเคย
เคยอ่านเจอในนี้ แต่หาหน้าไม่เจอ :-* : พี่สุเมธ ก็เคยเข้ามาตอบว่า ZF ก็ใช้ Zic D6 เหมือนกัน 
และก็เพิ่งคุยกันใน นี้ กับ k aroon: M54 gear ZF ก็ใช้ Zic D6 เหมือนกัน...  ลองหาดูกันครับ  O:-)

pharaoh

ของผม 323  เครื่อง m52 ตาตกปี 2002 (เห็นช่างเขาว่าต้องตัวนี้เท่านั้น) long-life ยี่ห้อไรไม่รู้ครับ
ถ่ายแบบเปิดอ่างเปลี่ยนกล่องเกียร์ด้วย ใช้ไป 8 ลิตรครับ ลิตร 500 ครับ ไม่รู้ว่าเป็นยังไงบ้างครับ

ควรน้ำมันยี่ห้อไหนดีครับ

Aroon_320ci

• E46 transform to E92
    • http://www.arbims.com
เคยอ่านเจอในนี้ แต่หาหน้าไม่เจอ :-* : พี่สุเมธ ก็เคยเข้ามาตอบว่า ZF ก็ใช้ Zic D6 เหมือนกัน 
และก็เพิ่งคุยกันใน นี้ กับ k aroon: M54 gear ZF ก็ใช้ Zic D6 เหมือนกัน...  ลองหาดูกันครับ  O:-)

ยืนยันตามนี้...เปลี่ยนมา 10 เดือนแล้วครับ