ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหาย น้ำหาย  (อ่าน 1997 ครั้ง)

krissanova

• Golf - Kris - Krissanova
  • แฟนพันธุ์แท้
  • กอล์ฟ
น้ำหาย น้ำหาย
« เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 11:31:31 »
หลังจากแยกออยล์เกียร์ สภาพน้ำในหม้อน้ำดีขึ้นเรื่อยๆ ... แต่เจอปัญหาใหม่ ไฟเตือนหม้อน้ำโชว์ เติมตอนเช้า ขับรถใช้งานตามปกติ ... ขากลับสตาร์ทอีกที ไฟเตือนเหมือนเดิม

แสดงว่า น้ำรั่วหลังจากดับเครื่อง เนื่องมาจากระบบหมุนเวียนน้ำหยุด ความร้อนสะสมดันน้ำออก

วิเคราะห์เบื้องต้นได้แบบนี้ เลยเปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่ แต่อาการก็ยังเหมือนเดิม

ตอนนี้ที่ยังไม่เปลี่ยนคือ น้ำในหม้อน้ำยังเป็นน้ำประปาอยู่ ... ใช่สาเหตุหรือเปล่าครับ

น้ำยาหม้อน้ำยี่ห้อไหนดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2013, 23:20:44 โดย krissanova »
จริงใจ พูดตรง ไม่ชอบทะเลาะ ไม่เข้าใจถามได้ ไม่พอใจบอกได้ ขออธิบายบ้างได้มั้ย แบบสุภาพชน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: น้ำหาย หลังแยกออยล์เกียร์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 12:32:28 »
ตอนไล่นำ้มันออกจากหม้อนำ้ได้เอาอะไรผสมเข้าไปล้างหรือเปล่าวครับ

และตอนนี้นำ้หายหรือเปล่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2013, 12:34:52 โดย Awirut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 12:33:51 »
บางทีอาจถึงระยะที่ต้องเปลี่ยนเซ็นเซอร์ก็ได้ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 14:24:39 »
น้ำประปาใช้ได้ครับ

น้ำประปาไม่ได้ทำให้ความร้อนเกิน หรือน้ำรั่ว

แต่ที่เค้าไม่นิยมน้ำประปาเพราะ มันชอบเป็นขี้ตะกันและน้ำยาจุดเดือดสูงกว่าน้ำปะปา

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 16:05:29 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
น้ำประปาใช้ได้ครับ

น้ำประปาไม่ได้ทำให้ความร้อนเกิน หรือน้ำรั่ว

แต่ที่เค้าไม่นิยมน้ำประปาเพราะ มันชอบเป็นขี้ตะกันและน้ำยาจุดเดือดสูงกว่าน้ำปะปา
ใช่แล้ว ;)
เก่า แต่ไม่แก่นะ

Sumate

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 22:25:53 »
น้ำหายหลังจากแยกออยเกียร์ อันนี้แยกประเด็นคับ

ระบบน้ำคือระบบน้ำหล่อเย็น
ระบบเกียร์ คือระบบน้ำมันเกียร์ที่ไหลเวียน
อยู่คนละฝั่งกัน ไม่สามารถต่อถึงกันได้คับ

ต้องไปใช้เครื่องทดสอบแรงดันน้ำ ว่าน้ำรั่วจากระบบไฟไหน และแก้ปัญหาจุดๆๆนั้นคับ
ท่อ /โอริง/ปะเก็นข้อต่อท่อ หรือเกี่ยวกับระบบน้ำทุกอย่าง ถ้ามีการถอดออกและใส่เข้า มันอาจมี เรื่องการเปื่อยหมดสภาพของยางที่ เปื่อยตามสภาพคับ แก้ไขระบบน้ำคับ
ตัวแทนสินค้าออนไลน์ จากญี่ปุ่น รับสั่งตัดทั้งคันมาลงระบบใหม่/หัวตัด/เครื่อง/เกียร์/วิเคราะห์ระบบ E46 ด้วย GT1 Tel.088-856-8506 สุเมธ

krissanova

• กอล์ฟ
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 23:20:22 »
พี่สุเมธ ผมเข้าใจว่าไม่เกี่ยวกับการแยกออยล์เกียร์ครับ ชื่อกระทู้อาจทำให้เข้าใจผิดครับ

เย็นนี้ ความร้อนตีขึ้นสุด ไฟแดงที่มาตรวัดความร้อนขึ้น แถวๆ ถนนเสรีไทย
พยายามประคองเติมน้ำ ว่าจะขับให้ถึงบ้าน แต่ไม่ไหวครับเติมน้ำไปมันรั่วลงพื้นหมดเลย

ตัดสินใจจอดรถไว้ที่อู่ซ่อมหม้อน้ำ เลยทางเข้าสวนสยามมานิดนึง ชื่อ พชร การช่าง เมื่อตอนสามทุ่ม
เอารถเค้าไปจอดตอนอู่เค้าปิดแล้ว สักพักเจ้าของก็ลงมาถามว่าเป็นอะไร ผมก็เล่าให้ฟัง
แล้วก็ถามเค้าว่า เคยซ่อมหม้อน้ำรุ่นนี้มั้ย หกสูบนะ เค้าพูดสวนมาเลย สิบสูบผมก็ซ่อมมาแล้ววว
จะเอา หม้อน้ำพลาสติก หรือทองแดงล่ะ ผมล่ะงงเลย e46 มีหม้อน้ำทองแดงด้วยเหรอเนี่ย

ว่าจะลองดูพรุ่งนี้ ว่าช่างจะไหวมั้ย ถ้าไม่เข้าท่า ผมจะเอาขึ้นรถ Slide ไปอู่ประจำแถวๆ รามคำแหงครับ
จริงใจ พูดตรง ไม่ชอบทะเลาะ ไม่เข้าใจถามได้ ไม่พอใจบอกได้ ขออธิบายบ้างได้มั้ย แบบสุภาพชน

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 23:33:32 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
พี่สุเมธ ผมเข้าใจว่าไม่เกี่ยวกับการแยกออยล์เกียร์ครับ ชื่อกระทู้อาจทำให้เข้าใจผิดครับ

เย็นนี้ ความร้อนตีขึ้นสุด ไฟแดงที่มาตรวัดความร้อนขึ้น แถวๆ ถนนเสรีไทย
พยายามประคองเติมน้ำ ว่าจะขับให้ถึงบ้าน แต่ไม่ไหวครับเติมน้ำไปมันรั่วลงพื้นหมดเลย

ตัดสินใจจอดรถไว้ที่อู่ซ่อมหม้อน้ำ เลยทางเข้าสวนสยามมานิดนึง ชื่อ พชร การช่าง เมื่อตอนสามทุ่ม
เอารถเค้าไปจอดตอนอู่เค้าปิดแล้ว สักพักเจ้าของก็ลงมาถามว่าเป็นอะไร ผมก็เล่าให้ฟัง
แล้วก็ถามเค้าว่า เคยซ่อมหม้อน้ำรุ่นนี้มั้ย หกสูบนะ เค้าพูดสวนมาเลย สิบสูบผมก็ซ่อมมาแล้ววว
จะเอา หม้อน้ำพลาสติก หรือทองแดงล่ะ ผมล่ะงงเลย e46 มีหม้อน้ำทองแดงด้วยเหรอเนี่ย

ว่าจะลองดูพรุ่งนี้ ว่าช่างจะไหวมั้ย ถ้าไม่เข้าท่า ผมจะเอาขึ้นรถ Slide ไปอู่ประจำแถวๆ รามคำแหงครับ

มีแบบทองแดงครับ ผมก็เพึ่งเจอแถวบ้านผมเองครับ มีกระปุกพักแบบทองแดงให้ด้วย รวมทั้งชุด 5,500 ครับ ผมเลยสั่งทำไปชุดนึงเผื่อที่จะเอามาลองที่รถผมเหมือนกันครับ อิอิ แต่ยังไม่ได้ไปดูเลยว่าเสร็จยัง และช่วงนี้หยุดยาวด้วย

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

krissanova

• กอล์ฟ
Re: น้ำหาย น้ำหาย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 08:54:12 »
แปดโมงมาถึงอู่ พี่แกถอดเสร็จแล้ว ... ท่อตัวนี้หัก ไม่รู้ท่ออะไร

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:22:44 »
เรื่องหม้อน้ำผมว่าเข้าใจไม่ยากครับ
รถของจขกท.เป็นคล้ายผมนะ แยกออยเกียร์ได้ไม่นานกระปุกพักน้ำระเบิดเลยครับ
แต่ผมไม่ได้คิดว่าจากการแยกออยเกียร์เลย
รถผมจับอาการก่อนกระปุกพักน้ำจะลาโลกได้ว่ามีอาการน้ำซึมอยู่บ้างพร้อมกับตะเข็บพลาสติกหม้อน้ำเริ่มแตก หลังแยกออยเกียร์ได้2วัน ระเบิดเถิดเทิงเลยครับ
ผมก็ได้ความอนุเคราะห์จากจารย์หนุ่มเอาหม้อน้ำมาเผื่อแผ่ให้ผมใช้ ใช้ได้3วัน น้ำหายอีกแล้ว
ดูจากOBDที่จารย์รุทสอนมา ในระหว่างวันtempรถผมสูงมาก 89ºC-108ºC
นึกขึ้นได้เอาหม้อน้ำเดิมไปทำฝาอลูมิเนียมดีกว่า จัดแจงเตรียมหม้อน้ำ ข้อมูลต่างๆ สถานที่รับทำ
.
.
ผมได้สั่งทำหม้อน้ำที่ร้านทำหม้อน้ำแห่งหนึ่งที่ซ.ลาซาล 79(ตลาด อตก.2)
ใช้เวลาหลายวันในการทำอยู่ครับ
ปัญหาของการทำหม้อน้ำของBMW E46หรือในรุ่นอื่นๆคือ
1.ฝาหม้อน้ำอยู่ด้านข้าง(ไม่เข้าใจว่าด้านข้างหรือด้านบนต่างกันตรงไหน)
2.จุดเชื่อมต่อของหม้อน้ำ ในรุ่นเราใช้กิ๊ปล็อคครับ จะต้องกลึงจุดเชื่อมต่อตรงนี้ขึ้นมา
3.ความแม่นยำในการกลึงหรือจุดยึดต่างๆ
เมื่อวานจึงได้คุยกับเฮียเจ้าของร้านจึงชี้แจงได้ตามนี้ครับ
1.หม้อน้ำรถสามารถใส่แบบไหนก็ได้
    1.1แผงทองแดง ฝาทองเหลือง ซ่อมได้ปะได้ ตันได้ง่าย ผุง่าย
    1.2แผงและฝาอลูมิเนียม ไม่ผุง่าย ปะยาก ซ่อมได้ยาก
2.ในE46 ต้องกลึงข้อต่อให้ดี ทำฟิตติ้งข้อต่อต้องแม่นครับ พลาดนิดเดียวเกิดจุดรั่วได้ครับ
ดังนั้นหม้อน้ำที่จขกท. งงว่ามีหม้อน้ำทองแดงหรือไม่ สรุปคือ มีครับ เมื่อวานยังเห็นอยู่เลยครับ
.
.
หลังจากเปลี่ยนเป็นหม้อน้ำอลูมิเนียมเต็มใบtempลดลงเหลือ 83ºC-94ºCครับ น้ำไม่หายด้วยครับ
ผมขอสันนิษฐานแบบเบื้องต้นว่าจขกท.อาจจะมีจุดรั่วที่หม้อน้ำครับ
เป็นประสบการณ์โดยส่วนตัวของผมครับ
ลองดูครับ
 :D :D :D

Awirut

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:50:37 »
แปดโมงมาถึงอู่ พี่แกถอดเสร็จแล้ว ... ท่อตัวนี้หัก ไม่รู้ท่ออะไร

เหมือนจะเป็นท่อที่อยู่ใต้ท่อร่วมไอดีครับ หน้าตาตอนหักจะเป็นแบบนี้ครับ

ส่วนอันนี้ของใหม่ครับ แนะนำให้เปลี่ยนทั้งสองตัวนะครับ เพราะคงไปทั้งสองตัวแล้ว

T.Tankittiphob

• 330Ci/M54+LPG
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:53:38 »
จารย์รุทท่อ2เส้นเท่าไหร่อ่ะ

Awirut

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:03:40 »
จารย์รุทท่อ2เส้นเท่าไหร่อ่ะ

ท่อตัวนี้มีแต่ของแท้ครับ สองตัว 4,000 กว่าครับ O0

krissanova

• กอล์ฟ
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 13:34:10 »
เป็นท่อยาง หัวต่อพลาสติก ... วันนี้ร้านอะไหล่ปิดหมด ผมวิ่งไปเบิกศูนย์ performance motor รามอินทรา

ค่าตัว 1,139 รวม vat แล้ว... ที่ 0 บอก ท่อน้ำเข้า heater ครับ

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 13:38:30 »
น่าจะท่อน้ำข้างเครื่องใต้ท่อร่วมไอดี. เปลี่ยน 2 เส้น. 4000 ผมเพิ่งเปลี่ยนมา. มันรั่วแบบซึมๆสังเกตยากครับ ท่อร่วมบังอยู่

sworra

• ผู้ชายธรรมดา แต่ชอบ BMW
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 14:05:13 »
ขึ้นต้นกระทู้น่าจะถูก...ช่างแยกออยเกียร์ไม่ระวังจนทำท่อน้ำหัก...งานเลยงอก
บางอู่เป็นงี้แหละ...ต้องคอยแอบดูครับ

krissanova

• กอล์ฟ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 14:10:17 »
หัวข้อกระทู้ตอนแรก ผมตั้งใจจะให้เป็น timeline ตั้งแต่แยกออยล์เกียร์ แล้วเกิดอะไรขึ้นบ้าง เช่นน้ำในหม้อน้ำก็ดีขึ้นเรื่อยๆ ครับ

เรื่องช่างไม่ระวังทำท่อน้ำงอ คงไม่ใช่ครับ ช่างรุทธ์ฝีมือระดับเทพ รู้ตำแหน่งท่อต่างๆ แม่นยำครับ

แต่ที่ผมสงสัยคือ ช่วงที่ยังไม่เปลี่ยนออยล์เกียร์ น้ำมันเกียร์มันอยู่ในระบบ ทำให้อุณหภูมิน้ำไม่เดือดหรือเปล่า (กลายเป็นข้อดีไปซะอีก)
พอเป็นน้ำล้วนๆ เลยกลายเป็นปัญหาไปซะงั้น

Awirut

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 14:31:22 »
ขึ้นต้นกระทู้น่าจะถูก...ช่างแยกออยเกียร์ไม่ระวังจนทำท่อน้ำหัก...งานเลยงอก
บางอู่เป็นงี้แหละ...ต้องคอยแอบดูครับ

คันนี้ผมเป็นคนทำเองครับ แล้วท่อนำ้ตัวนี้กับท่อออยมันอยู่กันคนละโยดเลยครับ และตอนทำการติดตั้ง ไม่เคยไปยุ่งกับท่อนำ้ครับ เพราะมันไม่เกี่ยวกัน เลยไม่รู้จะไปยุ่งทำไม เอาส่วนไหนคิดครับ ว่าผมทำท่อพี่เขาแตก ?

Awirut

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 14:35:57 »

ทั้งหมดที่ผมทำอยู่ในกระทู้นี้ครับ ดูได้ครับ ว่าท่อออยเกียร์มันไปเกี่ยวอะไรกับท่อตัวนั้น

และผมรับรองครับ ผมทำการเก็บงานเรียบร้อยทุกคันแน่นอน ไม่ต่างกับรถของตัวเอง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2013, 19:15:39 โดย Awirut »