ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามว่า เพื่อนๆที่ใช้ E46 วิ่งแก๊สมีอัตราสิ้นเปลืองกันอยู่ที่เท่าไหร่ครับ  (อ่าน 7381 ครั้ง)

BoonZaa

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323i/M52tu+LPG
ของผม E46 เครื่อง M52 ติดAC เติมแก๊สได้ประมาณ 44 ลิตร ควรจะวิ่งได้ประมาณกี่กิโลครับ อัตราการสิ้นเปลืองเท่าไหร่ถึงจะเรียกว่าไม่กินแก๊สมากไปตอนนี้รู้สึกว่ามันกินแก๊สเยอะครับหลังจากทดลองวิ่งมาประมาณ 3 ถัง

อัตราการการวิ่ง 5.3, 6.3, 5.1 กิโลเมตรต่อลิตร เฉลี่ยแล้ววิ่งจนแก๊สหมดตัดเป็นน้ำมันได้ประมาณ 248 กิโลเมตรครับ
ค่าน้ำมันเฉลี่ย 2.33, 2, 2.4 บาท ต่อ กิโลเมตร
จากที่ค้นๆ ดูเห็นเค้าวิ่งกันได้เยอะกว่านี้พอเอาไปจูนที่ร้านเค้าบอกว่าแบบนี้ดีสุดแล้วถ้าจูนต่ำกว่านี้รถจะวิ่งไม่ออก ผมขับไม่เกิน 140 ครับวิ่งในเมืองส่วนใหญ่วิ่งอยู่ที่ 60 - 110

สมาชิกใหม่ขอคำแนะนำ และฝากตัวด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

yo-e46

ของผม m54 อยูาราว 6-7 โลลิตรเฉลี่ยในเมืองและนอกเมืองครึ่งถ้าทางไกลได้ 9-10 โลสบายครับ ตอนแรกๆหลังจากติดหมั่นจูนบ่อยๆหน่อยครับให้มันลงตัวถ้าอยากศึกษามากขึ้นโหลดโปรแกรมมาจูนเองเลยครับ ไม่ยาก ac ง่ายมากๆครับเหมือนเล่น internet ไม่ยากอย่างที่คิดแถมไม่ต้องง้อใครตอนมีปัญหาด้วยครับ

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
ของผมวิ่งได้200โลเอง  ได้แค่นั้นแหละครับ

อย่าจูนบางนะเดี๋ยวเครื่องพังครับ

BoonZaa

@คุณ kosit_w วิ่งได้ 200โลเองเหรอครับ ผมเคยถามช่างอีกร้านึงเค้าบอกว่าเครื่องรุ่นนี้ จูนได้ต่ำๆ ประมาณ 300 โลต่อถังมันก็เลยคาใจ  ผมไม่มีข้อมูลเลยต้องมาลองสอบถามจากเพื่อนๆ ที่ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ

yo-e46

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
@คุณ kosit_w วิ่งได้ 200โลเองเหรอครับ ผมเคยถามช่างอีกร้านึงเค้าบอกว่าเครื่องรุ่นนี้ จูนได้ต่ำๆ ประมาณ 300 โลต่อถังมันก็เลยคาใจ  ผมไม่มีข้อมูลเลยต้องมาลองสอบถามจากเพื่อนๆ ที่ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ
ของผมในเมืองก็ประมาณนั้นนะครับ ลากได้ก็ประมาณ 220 เต็มที่ทางไกลได้ 280 กว่าๆไม่เกิน 300 แน่นอนครับในถัง 52ลิตร เต็มถังนะคับ

oon_resist

AC 300  เครื่อง M52TU วิ่งได้ 6.4 กิโล/ลิตร  O0 O0 O0

Nae

• คนคุ้นเคย
ผม M43 ติดของ GI ถัง 50 ลิตร ในเมืองได้ 320 กม. นอกเมือง 375 กม. ได้

ปล.รู้สึกว่าวิ่งตจว. ประหยัดดีครับ แต่ไม่อยากวิ่งบ่อย (ถ้าไม่รีบแบบต้องขอปาด ซ้าย-ขวา จริงๆ) ผทก็จะใช้ SUV อีกคันนึงวิ่งดีกว่า

JJ E46

• คนคุ้นเคย
  • E46 323i
รถผม 323i ติดแก๊ส AC ISA2 ครับ

ในเมือง 5-6 กม/ลิตร ขึ้นกันสภาพการจราจร

ทางไกล 10-12 กม/ลิตร ขับไม่เกิน 120 ใช้ crise control ครับ

ใช้แก๊สควรจะกินกว่าน้ำมันนิดหน่อยถูกต้องแล้วครับ จูนบางเครื่องจะร้อนมากและพังเร็ว เอาแบบพอดีๆแล้วกันครับ  :)

BoonZaa

เท่าที่อ่านดู น่าจะกำลังพอดีแล้วล่ะครับสำหรับอัตราค่าใช้จ่ายแกีศ ค่อยสบายใจขึ้นมาหน่อยขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นนะครับ :D

yo-e46

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เท่าที่อ่านดู น่าจะกำลังพอดีแล้วล่ะครับสำหรับอัตราค่าใช้จ่ายแกีศ ค่อยสบายใจขึ้นมาหน่อยขอบคุณทุกๆ ความคิดเห็นนะครับ :D
;)

crayonz

• ขาประจำ
รถผมวิ่ง 100-110 จะอยู่ราว ๆ 12Km/l ครับ M43
แกล้งโง่ไปบ้าง ทำให้เขาดูถูกไปบ้าง ชีิวิตมันก็ง่ายขึ้น

yo-e46

รถผมวิ่ง 100-110 จะอยู่ราว ๆ 12Km/l ครับ M43
เครื่องตัวนี้ประหยัดจังคับพี่ crayonz อิจฉาจัง

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
6สูบ M52tu  ถังโดนัท 50 ลิตร ในเมือง ได้200 กม นอกเมืองเหยียบไม่ยั้ง ได้ 300 โล  แต่ถ้าแฟนผมขับในเมืองได้ประมาณ240โล

กินมากกินน้อยขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยครับ ในเมืองรถติด นอกเมืองรถไม่ติด ตีนหนัก ตีนเบา (ขออภัยใช้คำไม่สุภาพ)

mahama

• ขาประจำ
เครื่อง M43 ติด ngv 1 ถังวิ่งได้ประมาณ 150 km.

singbimmer

• ขาประจำ
E46 N42 318i ปี2006 ติดแก๊สเมื่อ กพ. 2555
LPG หัวฉีด OBD ถังโดนัท51ลิตร(เติมเต็มได้40ลิตรเอง) ติดโดย ENERGY REFORM ราคา 40,000 บาท(ขณะนั้น)
วิ่งจนตัดเปลี่ยนเป็นน้ำมัน ในเมืองวิ่งได้ประมาณ 280 กม.เฉลี่ย 1.86บาท/กม.   
นอกเมืองต่างจังหวัดวิ่งได้ประมาณ 350 กม.เฉลี่ย 1.49บาท/กม.

ค่าเฉลี่ยคิดจากการใช้แก้ส 40ลิตร (ไม่คิดสำรองค้างในถัง) ค่าแก๊สคิดที่ลิตรละ 13บาท
ปัจจุบันยังวิ่งได้ดีไม่มีปัญหาใดๆ

jae

• บุคคลทั่วไป
M43 ปี 2001 LPG ถัง 58 ลิตร วิ่งได้ 650 โลจนตัดเป็นน้ำมัน เติมกลับไปได้ 49 litre ทำประจำครับ

น้ำมันถังนึงนอกเมือง 840 km ไฟแดงเตือนหาปั๊มแทบไม่ทัน เติมกลับไป60 ลิตร ล่อซะเกือบหมดถังเลย ขับเร็วแค่ 105

ในเมืองแย่สุด ๆ 5 km/l ก็เคยเจอครับ

kasida

• คนคุ้นเคย
M43 ผมพึ่งวิ่งไปกลับเขาค้อ รวมใช้ระยะทาง 1022 โล เติมแก็สทั้งหมด 1460 บาทครับ วิ่งชิวๆ 110 km/hr

Foto_323

• www.wishphotomania.com
E46 N42 318i ปี2006 ติดแก๊สเมื่อ กพ. 2555
LPG หัวฉีด OBD ถังโดนัท51ลิตร(เติมเต็มได้40ลิตรเอง) ติดโดย ENERGY REFORM ราคา 40,000 บาท(ขณะนั้น)
วิ่งจนตัดเปลี่ยนเป็นน้ำมัน ในเมืองวิ่งได้ประมาณ 280 กม.เฉลี่ย 1.86บาท/กม.   
นอกเมืองต่างจังหวัดวิ่งได้ประมาณ 350 กม.เฉลี่ย 1.49บาท/กม.

ค่าเฉลี่ยคิดจากการใช้แก้ส 40ลิตร (ไม่คิดสำรองค้างในถัง) ค่าแก๊สคิดที่ลิตรละ 13บาท
ปัจจุบันยังวิ่งได้ดีไม่มีปัญหาใดๆ

.
.
.
การสิ้นเปลืองพอพอกันเลยครับ ผมเครื่อง M52
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน >>>ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

jsonn

e46 323i กับ Atiker มี OBD ถังแคปซูล 58 ลิตร  ติดมา 31,000 บาท รวมตัดปั๊มติก วิ่งแก๊สเฉลี่ย 8 โล/ลิตร ตก 1.6-1.7 บาท วิ่งนอกเมืองซะส่วนใหญ่ 120-140 กม/ ชม. ใช้ cruise control ประมาณ 50%

Tapu

• ขาประจำ
สวัสดีครับ ผู้ดูแลระบบและสมาชิกรุ่นเก๋า และไม่เก๋าทุกท่าน ผมเพิ่งไปโฉบ E46 323iASE 2002 มาเมื่อวันศุกร์ที่แล้วนี่เองครับ ก่อนอื่นต้องขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ตอนนี้ก็กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับการติดแก๊สอยู่พอดี มีคำแนะนำมั้ยครับว่าควรเป็นยี่ห้ออะไร ติดตั้งที่ไหน ราคาประมาณเท่าไร ฯลฯ ขอคำแนะนำจากทุกท่านที่มีความรู้และประสบการณ์ด้วยครับ

ปล. ที่จริงผมเป็นแฟนบีเอ็มดับเบิ้ลยูตั้งแต่ยังไม่มีปัญญาหาซื้อรถยนต์เลยครับ เคยใช้ E30 4D M10 หัวฉีด 1988 แล้วก็ขายไปแล้ว ปัจจุบันยังมี E30 2D 1987 อยู่อีกคันหนึ่งครับ แต่ยอมรับว่าประสบการณ์กับ E46 น้อยมากๆ มีแต่ความชอบและความรู้จากแผ่นกระดาษกับอินเทอร์เน็ต ไม่มีประสบการณ์จริงเลยครับ ได้แต่ขอบอกว่าชอบรถ BMW เข้าสายเลือดก็เท่านั้นเอง

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ
"ชีวิตไม่ได้เป็นอย่างที่เราคิด แต่ชีวิตจะเป็นอย่างที่เราทำ"

jsonn

สวัสดีครับ ผู้ดูแลระบบและสมาชิกรุ่นเก๋า และไม่เก๋าทุกท่าน ผมเพิ่งไปโฉบ E46 323iASE 2002 มาเมื่อวันศุกร์ที่แล้วนี่เองครับ ก่อนอื่นต้องขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ตอนนี้ก็กำลังหาข้อมูลเกี่ยวกับการติดแก๊สอยู่พอดี มีคำแนะนำมั้ยครับว่าควรเป็นยี่ห้ออะไร ติดตั้งที่ไหน ราคาประมาณเท่าไร ฯลฯ ขอคำแนะนำจากทุกท่านที่มีความรู้และประสบการณ์ด้วยครับ

ปล. ที่จริงผมเป็นแฟนบีเอ็มดับเบิ้ลยูตั้งแต่ยังไม่มีปัญญาหาซื้อรถยนต์เลยครับ เคยใช้ E30 4D M10 หัวฉีด 1988 แล้วก็ขายไปแล้ว ปัจจุบันยังมี E30 2D 1987 อยู่อีกคันหนึ่งครับ แต่ยอมรับว่าประสบการณ์กับ E46 น้อยมากๆ มีแต่ความชอบและความรู้จากแผ่นกระดาษกับอินเทอร์เน็ต ไม่มีประสบการณ์จริงเลยครับ ได้แต่ขอบอกว่าชอบรถ BMW เข้าสายเลือดก็เท่านั้นเอง

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับ
ลองๆดูครับ 323 ส่วนใหญ่ติดจบทุกคันครับเท่าที่อ่านๆมา ไม่ว่าติดของยี่ห้อไหน ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องแก๊ส ;) ทีนี้ขึ้นกับว่าจาติดยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ร้านไหน ราคาแพงเว่อร์เพราะบวกค่าโฆษณาไหม O0 แล้วเรารับได้รึปล่าวครับ ยังไงลองใช้น้ำมันไปก่อนเพื่อจับอาการรถว่าไม่มีปัญหาใดๆก่อนไปติดแก๊สครับ เวลาเสียมาจาได้เดาทางถูก ว่าน่าจามาจากตัวรถเองรึจากการไปติดแก๊ส แต่ขอบอกว่าติดแก๊สแล้ว...จาเปลืองมากขึ้น เพราะอยากขับ e46 มากขึ้นค้าบ :))

Sen-Dai

• น่ารัก แสนซน และมี เสน่ห์
ผม N42 ถัง 26 ลิตร เติมที 360 วิ่งยาว ๆได้ 260 โล ครับถ้าในเมือง ประมาณ 200-210 ครับ
:ซักวัน เส้นขอบฟ้า จะปรากฏ ณ โรงรถ

ToR.Noppadon

e46 323i กับ Atiker มี OBD ถังแคปซูล 58 ลิตร  ติดมา 31,000 บาท รวมตัดปั๊มติก วิ่งแก๊สเฉลี่ย 8 โล/ลิตร ตก 1.6-1.7 บาท วิ่งนอกเมืองซะส่วนใหญ่ 120-140 กม/ ชม. ใช้ cruise control ประมาณ 50%
ติด Atiker ที่ไหนครับ ถูกดีจัง

Mr.Kon

สำหรับผม พึ่งไปติดแก๊ส AC STAG300 หัว HANA มาวิ่งถังแรกได้ 164 km แก๊สหมดไป 27.8 lite คิดเป็น 5.9 km/l หรือ 2.5บาทต่อกิโลเมตร

แพงไหมยังไม่ได้คิด เพราะยังไม่ได้ไปปรับจูน 1,000 กิโล เลยครับ
ลักษณะการขับขี่ ขับแบบมันส์ๆ มุดๆ จู๊ดๆ ไปแน้บนู้น ในกรุงเทพฯ
323iase m52tu 6สูบ
======================
ข้อมูลเล็ๆน้อยๆนี้เผื่อจะมีประโยชน์สำหรับใครบางคนครับ

jsonn

ติด Atiker ที่ไหนครับ ถูกดีจัง
ติดหลังม.ธุรกิจบัณฑิตย์ ที่เดียวกับคุณ ท.ทหารครับ รุ่นนี้ไม่ต้องจูนอะไรมาก เพราะใช้ อีซียูรถยนต์มาคำนวนครับ วิ่งมา น่าจา 4000 โลแล้วมั้งครับ

ท.ทหาร 330

ติดหลังม.ธุรกิจบัณฑิตย์ ที่เดียวกับคุณ ท.ทหารครับ รุ่นนี้ไม่ต้องจูนอะไรมาก เพราะใช้ อีซียูรถยนต์มาคำนวนครับ วิ่งมา น่าจา 4000 โลแล้วมั้งครับ
พี่สนอัตราสิ้นเปลืองเป็นไงครับ อย่าลืมมาเอายางรองนะครับ  >:D

BoonZaa

เพื่อนๆ พี่ๆ คนไหนที่ติดแก๊ส AC สามารถนำรถเอาไปทำการจูนได้ฟรีไม่เสียค่าใช้จ่าย ที่ บริษัท Theo นะครับ
ผมเพิ่งไปจูนมา รู้สึกออกตัวได้ดีขึ้นแต่ว่า แรงปลายยังไม่ค่อยดีเท่าไหร่ และเหมือนจะวิ่งได้น้อยลง ผลเป็นยังไงจะมาอัพเดทอีกครั้งนะครับ

พี่สนอัตราสิ้นเปลืองเป็นไงครับ อย่าลืมมาเอายางรองนะครับ  >:D
มีรุ่นพี่ทดลอง Atiker มาสองคันแล้วผมค่อยอุ่นใจที่จะติดหน่อยครับ อิอิ :))

ท.ทหาร 330

มีรุ่นพี่ทดลอง Atiker มาสองคันแล้วผมค่อยอุ่นใจที่จะติดหน่อยครับ อิอิ :))
ลองดูครับช่วงนี้มีโปร หรือลองคำนวนความคุ้มค่าก่อนได้