ผู้เขียน หัวข้อ: BMW e46 มันทำยากกว่ารุ่นอื่นตรงไหน.(ที่เหล่านี้ทำไมถึงทำแพงแท้..ไม่เข้าใจ)  (อ่าน 5008 ครั้ง)

วีรวิชญ์

• บุคคลในตำนาน
งั้นคุณรุทพร้อมเมื่อไรก็ PM มาได้เลยครับ...555

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
งั้นคุณรุทพร้อมเมื่อไรก็ PM มาได้เลยครับ...555

ขอหลังจาก meeting ที่เขาใหญ่ละกันนะครับ หรือว่าพี่ไปทิบนี้ด้วยหรือเปล่าวครับ^_^

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

วีรวิชญ์

ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ขอหลังจาก meeting ที่เขาใหญ่ละกันนะครับ หรือว่าพี่ไปทิบนี้ด้วยหรือเปล่าวครับ^_^

รอตัดสินใจอีกสองวันดูว่าจะตกงานหรือเปล่านะครับ..ถึงจะได้คำตอบ... :-* :-*

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
ผมเคยแนะนำไปบางพลัด แต่ผมก็ไม่ใช่หน้าม้านะครับ

คือ ผมชอบวิธีตั้งของเขา ไม่พึงเครื่องจนเกินไป ส่วนมากร้านตั้งศูนย์จะตั้งตามค่าของโปรแกรมที่ให้มากับเครื่อง ถ้ารถเดิมๆทุกอย่างโอเคครับ ตั้งที่ไหนก็ได้ แต่ถ้ารถโหลดก็หาที่เขาเฉพาะทางหน่อยก็ดี

ส่วนร้านอื่นอย่าง ก เจริญ สนามเป้าศูนย์ล้อ ผมเคยมีความรู้สึกไม่ค่อยดีส่วนตัว ทั้งๆที่เคยไปใช้บริการ ก็เลยไม่ได้ไปต่อครับ

เรื่องอู่ก็นานาจิตตังครับ ผมไ่ม่มีอู่ในดวงใจอะไรกับเขา แต่อันไหนผมไปทำแล้วเข้าท่าก็บอกต่อครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

SweeTKhaI

• คนคุ้นเคย
  • BMW E46 323IA Normally
เมื่อเพื่อนๆพี่ๆเดือดร้อน เรื่องปัญหาของรถแต่ล่ะท่าน เมื่อสอบถาม เพื่อนๆพี่ๆในนี้หลายท่านก็แนะนำ ตามที่แต่ล่ะท่านเคยประสบพบเจอมา

ทั้งนี้ท้ังนั้นก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจ ของเจ้าของปัญหาครับ ผมเห็นหลายๆครั้งเพื่อนๆพี่ในนี้ช่วยกัน ทั้งหาข้อมูลมาโพสไว้ให้ ทั้งค่อยแนะนำ

หาข้อมูลก่อนการตัดสินใจครับ ถูกผิดประการใดท่านผู้ที่เดือดรร้อนต้องรับผิดชอบเอง เพราะท่านตัดสินใจแล้ว ผมเองประสบปัญหากับรถที่ได้มาพอสมควร

ผมไม่รีบผมหาข้อมูล อดหลับอดนอน เพื่อเลือกสิ่งที่รับได้และประหยัดเงินในกระเป๋า ผิดพลาดอะไรขึ้นมาผมก็เซ็งครับ แต่ผมเลือกแล้วไม่โทษใคร จนผ่านมาได้

ซึ่งก็ได้ข้อมูลจากพี่ๆหลายๆท่านในนี้ ไม่ว่าจะเป็นพี่กฤษฎา พี่รุทธ  พี่สุเมธ ชึ่งบางท่านผมเองก็ไม่เคยเจอ แต่พี่ๆที่นี้ก็ใจดีที่จะแชร์ข้อมูล และแชร์ประสบการณ์

ในการแก้ไขปัญหาของพี่ๆแต่ล่ะท่าน สุดท้ายนี้อยากกล่าวขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ ขอบคุณครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
ผมเคยแนะนำไปบางพลัด แต่ผมก็ไม่ใช่หน้าม้านะครับ

คือ ผมชอบวิธีตั้งของเขา ไม่พึงเครื่องจนเกินไป ส่วนมากร้านตั้งศูนย์จะตั้งตามค่าของโปรแกรมที่ให้มากับเครื่อง ถ้ารถเดิมๆทุกอย่างโอเคครับ ตั้งที่ไหนก็ได้ แต่ถ้ารถโหลดก็หาที่เขาเฉพาะทางหน่อยก็ดี

ส่วนร้านอื่นอย่าง ก เจริญ สนามเป้าศูนย์ล้อ ผมเคยมีความรู้สึกไม่ค่อยดีส่วนตัว ทั้งๆที่เคยไปใช้บริการ ก็เลยไม่ได้ไปต่อครับ

เรื่องอู่ก็นานาจิตตังครับ ผมไ่ม่มีอู่ในดวงใจอะไรกับเขา แต่อันไหนผมไปทำแล้วเข้าท่าก็บอกต่อครับ

แต่การขันแร็ค มันเป็นวิธีที่ผิดนะครับพี่ต้อม ถึงลูกค้าจะให้ทำก็ตามนะครับ ที่ร้านก็น่าจะแนะนำว่าไม่ควรทำแบบนั้น เพราะแร็คเราจะอายุสั้นกว่าที่ควรจะเป็นครับ แต่ร้านกับทำให้ทั้งๆที่รู้ว่ามันไม่ดี แบบนี้ผมว่าไม่สมควรอย่างยิ้งเลยนะครับพี่ :-X

ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

tom46

เรื่องขันแร็ค อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเขาขันทุกคันหรือเปล่า ของผมเท่าที่ดูจะไม่เจอว่าขันที่แร็ค (หรือว่ามองไม่ทันก็ำไม่รู้นะครับ)

แต่พวงมาลัยผมก็เหมือนๆเดิมนะครับไม่ได้รู้สึกว่าหนักขึ้นอะไรเท่าไรนะครับ

แต่เรื่องขันแร็ค แล้วแร็คเสียอันนี้ ยืนยันว่าจริงครับ เพราะเคยขันแร็คอยู่ที พักเดียวแร็คเจ๊งเลยครับ แต่ตอนนั้นที่ขันเพราะแกนมันโยกได้แล้วเลยให้อู่ซ่อมรถ (ไม่ใช่ร้านตั้งศูนย์นะครับ) ไขไปก่อน สรุปว่าแป๊บเดียวแร็ครั่วเลยครับ

เรื่องร้านบางพลัด สำหรับผม ผมก็เคยแนะนำหลายๆท่านไปว่าที่นี่ถ้าเรื่อง ตั้งศูนย์ ก็โอเค แต่ถ้าเรื่องช่วงล่างแนะนำไปที่อื่นดีกว่าครับ

ผมว่าอู่จะดีหรือไม่ดี แล้วแต่จังหวะเรา บางทีรถน้อยช่างว่างหน่อย ก็ทำรถเราดี แต่ถ้าวันไหนรถเยอะ ช่างก็รีบๆทำให้เสร็จไป งานก็ไม่ค่อยดีเท่าไร

ส่วนร้านเขาทำดีเขาก็อยู่ได้ ทำไม่ดีเดี๋ยวลูกค้าเขาก็หายไปเองครับ ไม่ต้องไปสนใจเขาหรอกครับ เราเป็นผู้บริโภค ร้านนี้ไม่ดีก็เปลี่ยนร้านก็แ่ค่นั้นเอง

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

Awirut

เรื่องขันแร็ค อันนี้ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเขาขันทุกคันหรือเปล่า ของผมเท่าที่ดูจะไม่เจอว่าขันที่แร็ค (หรือว่ามองไม่ทันก็ำไม่รู้นะครับ)

แต่พวงมาลัยผมก็เหมือนๆเดิมนะครับไม่ได้รู้สึกว่าหนักขึ้นอะไรเท่าไรนะครับ

แต่เรื่องขันแร็ค แล้วแร็คเสียอันนี้ ยืนยันว่าจริงครับ เพราะเคยขันแร็คอยู่ที พักเดียวแร็คเจ๊งเลยครับ แต่ตอนนั้นที่ขันเพราะแกนมันโยกได้แล้วเลยให้อู่ซ่อมรถ (ไม่ใช่ร้านตั้งศูนย์นะครับ) ไขไปก่อน สรุปว่าแป๊บเดียวแร็ครั่วเลยครับ

เรื่องร้านบางพลัด สำหรับผม ผมก็เคยแนะนำหลายๆท่านไปว่าที่นี่ถ้าเรื่อง ตั้งศูนย์ ก็โอเค แต่ถ้าเรื่องช่วงล่างแนะนำไปที่อื่นดีกว่าครับ

ผมว่าอู่จะดีหรือไม่ดี แล้วแต่จังหวะเรา บางทีรถน้อยช่างว่างหน่อย ก็ทำรถเราดี แต่ถ้าวันไหนรถเยอะ ช่างก็รีบๆทำให้เสร็จไป งานก็ไม่ค่อยดีเท่าไร

ส่วนร้านเขาทำดีเขาก็อยู่ได้ ทำไม่ดีเดี๋ยวลูกค้าเขาก็หายไปเองครับ ไม่ต้องไปสนใจเขาหรอกครับ เราเป็นผู้บริโภค ร้านนี้ไม่ดีก็เปลี่ยนร้านก็แ่ค่นั้นเอง

ครับพี่  ;)

ว่างๆผมขอไปดูท่อรถพี่หน่อยซิครับ ตอนนี้จะแก้เรื่องท่ออยู่แต่ยังไม่เจอที่ถูกใจเลยครับ O0

tom46

ที่เคยคุยกับหลายๆท่าน ส่วนมากจะบอกว่าหม้อพักกลางใบเดิม จะช่วยเรื่องทอร์คอยู่แล้วนะครับ ในกรณีที่เราเปลี่ยนหม้อพักปลายมาแล้ว

จากที่เคยคุยกับพี่เจี๊ยบ สุพรรณ ของพี่เขาก็แนะนำแค่ เฮดเดอร์ กับ หม้อพักปลาย ส่วนกลางจะใช้ของเดิม

แต่บางทีก็อีกแบบ ยาวกันมาตั้งแต่เฮดเดอร์ยันปลายเลย แถมบางทีใช้ hi flow cat อีกต่างหาก อันนี้คงแล้วแต่สูตรของแต่ละท่านละครับ ว่าคำนวณมากันแบบไหนนะครับ

เรื่องเครื่องยนต์กลไกนี่ ผมว่าเป็นเรื่องละเอียดมาก อาศัยการคำนวณอย่างเดียวเลย ส่วนมากบ้านเราหาที่อธิบายตัวนี้ยาก ส่วนมากมักจะบอกว่าใช้ท่อขนาดนี้ ขนาดนั้น แล้วรถวิ่ง แต่ไม่เคยพูดหลักวิชาการอะไรเลย แต่ของพี่เจี๊ยบ ผมว่าของพี่เขาก็ดีนะครับ

พี่เขาไม่เคยบอกผมเลยว่าถ้าทำแล้วรถจะแรง เพียงแต่บอกว่า พี่เคยทำมาแบบนี้แล้วรถวิ่งดีขึ้น ถ้าทำแบบนี้แล้วทอร์คจะหาย

บางทีหม้อพักปลายของคุณรุทธ์ อาจจะเหมาะสมกับเครื่องเทอร์โบก็ได้ เพราะ รถเทอร์โบ ไม่ต้องอาศัยการไหลของไอเสียเพื่อดึงไอดีเข้ามาช่วยเท่าไร เพราะมีเทอร์โบช่วยอัดไอดีเข้ามาอยู่แล้ว อันนี้เคยมากับตัว สมัยรุ่นๆ ตอนนั้นใช้เครื่อง ซิริอุสเทอร์โบ เคยท่อขาดตั้งแต่กลางรถ ช่วยๆกันดึงๆดันๆเอาออกมา มีแต่ท่อออกมาจากเทอร์โบมากลางรถอยู่หน่อย ที่เหลือกุดหมดเลย แล้วไปขับเล่นกันทีวิภาต่อ ก็วิ่งกันได้สนุกสนานครับ ไม่มีปัญหาอะไร แถมเสียงโหดดีซะอีก

และจากที่เคยคุยดูหลายๆที่ เห็นว่าหม้อพักใบปลาย บางที่ใช้ท่ออยู่ข้างในตั้ง 6 ท่อ ผมก็ไม่รู้ว่าเขาช่วยในเรื่องอะไรบ้าง แต่เรื่องหม้อพักปลาย สำหรับเครื่อง na คงไม่ใช่อะไรที่แค่ปล่อยออกไปโล่งๆอย่างเดียวแน่นอนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 21, 2012, 23:23:27 โดย tom46 »

num2012

• ทำดี คิดดี ......ทำต่อไป
จัดไปเลยป๋ารุธ โดนใจ คุณกับผมนี่มันคอเดี่ยวกันจริงๆๆ (ไม่ชอบเสียค่าโง่)เลยซ่อมเองพังเองอิอิอิอิอิ  ;) ;) ขอ  คาราวะ :-X
เก่า แต่ไม่แก่นะ

xkenny

• ขาประจำ
    • กล้องวงจรปิด
ผมชอบนะเรื่องซ่อมเอง แต่สงสัยยังใจเย็นไม่พอเหมือนคุณรุธ กะ คุณหนุ่มเลยได้แต่ยืนเฝ้าตอนช่างกำลังทำไว้ก่อนครับ  :))
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

aon500

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
คนที่มาแนะนำก็แค่แนะนำนะคับส่วนเรื่องที่จะไปหรือไม่มันก็ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณส่วนตัวของแต่ละท่านที่แนะนำกันมาไม่ได้เป็นกันบังคับให้ทุกๆท่านไปทำที่จั่นเสมอไป อย่างที่ๆผมแนะนำผมก็บอกเสมอว่า มันแพงกว่าที่อื่นแต่ผมสบายใจกว่าและพร้อมที่จะจ่ายมันถ้าใครไม่พร้อมหรืองบไม่พอจะเสียก็ไม่ต้องไปทำคับ ไม่ได้เป็นก่รบังคับแต่อย่างใดคับส่วนเรื่องศูนย์ล้อ ต้องบางพลัด มันก็ไม่ได้แพงอะไรมากนะคับ ถูกกว่าอีกหลายๆที่เลยคับ ผมกล้าการันตีที่ว่าแพงนี่พี่รุทเคยไปทำมาเองรึเปล่าคับพี่? ยังไงมาช่วยชี้แจงหน่อย? เพราะผมก็ไม่เคยโดนร้านนี้ฟันเลยคับพี่
ส่วน bm option ถ้างานติดตั้งห่วยก็ไม่ต้องไปติดคับแต่ผมขอเสริมว่าก็มีอีกหลายท่านที่ไม่มีปัญหา บางครั้งมันอาจจะเกิดกับแค่คนส่วนน้อยเท่านั้นคับ ใครคิดว่าร้านไหนดีก็แนะนำมาเลยคับส่วนมากที่แนะนำกันแต่ร้านเดิมๆก็เพราะไปร้านอื่นมาแล้วเคยลองมาแล้วแย่คับอย่างตัวผมเองเป็นต้น
สุดท้ายผมว่าอย่าไปตำหนิคนที่แนะนำร้านอะไรเลยคับ เจตนาของแต่ละท่านก็ดีทุกท่านที่เสียเวลามานั่งพิมพ์แนะนำบางท่านไม่ได้เป็นช่างใหญ่ ไม่สามารถจะแก้ไขอะไรได้ด้วยตัวเองเสมอไปทุกอย่างคับ เอาเป็นว่าชอบก็ไปไม่ชอบก็ไม่ต้องไปคับ ลองตัดสินใจกันเองได้อยู่แล้วคับทุกคนในนี้คงมีวุฒิภาวะเพียงพอที่จะตัดสินแล้วทุกท่านผมเชื่ออย่างนั้นคั
ผมต้องขอโทษที่ผมต้องพูดแบบนี้นะคับพี่แต่ ผมว่าทุกท่านในนี้หวังดีกันทุกท่านคับอย่ามีการตำหนิติเตียนกันเลยคั ขอบคุณมากคับที่รับฟัง ผมไม่ได้มีเจตนาไม่ดีอะไรกับพี่ๆในนี้นะคับ เพียงแค่เป็นสมาชิกธรรมดาๆคนนึงแค่อยากออกความเห็นส่วนตัวเท่านั้นคับผม

ผมไม่ได้ว่าคนที่แนะนำว่าไม่ดีนะครับคุณโย แต่ตัวร้านเองตางหากที่ไม่ค่อยดี อย่างบางพลัดผมเคยคิดที่จะไปทำเหมือนกัน แต่พอมีสมาชิกทั้ง 3 ท่านที่ไปทำมาแล้ว มันไม่ดีเท่าที่ควรนะครับ และแก้ปัญหาแบบผักชีโลยหน้าอะไรแบบนี้นะครับ มีที่ไหนครับแก้หน้าไว แต่ไปตั้งตัวแร็กให้มันฝืดขึ้น ตอนทำเสร็จออกจากร้านมันก็ดีอยู่หลอกครับ แต่รู้ถึงผลเสียที่ตามมาหรือเปล่าว ว่ามันใหญ่แค่ไหน บางท่านถึงกับต้องเปลี่ยนแร็คลูกใหม่ก็มี เพราะมันเสียจนซ่อมไม่ได้ อาการแบบนี้อาจจะไม่ได้เกิดกับรถคุณโย แต่ท่านอื่นที่ไปทำส่วนใหญ่จะอาการเดียวกันหมดจะมากหรือว่าน้อยแค่นั้นเองครับ หรือถ้า e46 ของคุณโยยังอยู่ตอนนี้อาจจะเป็นแล้วก็ได้ครับ ถ้าเคยไปแก้เรื่องหน้าไว ส่วนตั้ง 0 แพงไม่แพงผมไม่ทราบ แต่ที่บ้านผมไม่มีแยกประเภทรถครับทุกคัน 200เท่ากันหมดครับ ส่วน BM option อันนี้ก็เห็นโดนกันหลายท่านนิครับ ที่อ่านๆมาก็เห็นมีหลายกระทู้อยู่นะครับ ส่วนติดตั้งงานเล็กๆนะพอได้แต่ถ้ามีระบบไฟเข้ามาเกี่ยวข้อง ผมเห็นหลายท่านก็ต้องมาแก้งานกันแทบทุกคน ผมถึงแนะนำให้ซื้ออย่างเดียวไงครับ เพราะของเขาคุณภาพก็ โอ อยู่

เรื่องแนะนำร้านผมถึงไม่ค่อยแนะนำไงครับ แต่จะแนะนำว่าอาการมันควรเป็นที่อะไรและควรที่จะทำอะไรตรงไหนของตัวรถซะมากกว่าเพื่อเป็นแนวทางนะครับ จะได้ไม่ไปโดนช่างหลอกนะครับ ส่วนจะทำที่ไหนก็ต้องไปคิดเอานะครับ ส่วนบางอย่างถ้าพอจะทำเองได้ ผมก็จะบอกวิธีทำให้ เผื่อที่เจ้าของรถจะได้รู้ว่า ไอเจ้าตัวนั้นตัวนี่มันอยู่ตรงนี่นะ และแบบนี้แหละครับถึงจะพูดได้เต็มปากว่าเราเป็นคนเล่นรถตัวจริง เพราะถ้าใครที่ไม่เคยรื้อรถด้วยตัวเองเลย แบบนั้นเข้าไม่ได้เรียกว่าคนเล่นรถ แต่คือคนที่ใช้รถเฉยๆครับ
ผมชี้แจงแค่นี้แหละครับ ขอบคุณครับ :-X :-X :-X

ตั้ง 0 แนะนำ ที่ไหนครับ ไปมาหลายที่ไม่ประทับใจเลยครับ

O0 O0 O0

tom46

ไปที่ไหนมาแล้วบ้างละครับ

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
คนที่มาแนะนำก็แค่แนะนำนะคับส่วนเรื่องที่จะไปหรือไม่มันก็ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณส่วนตัวของแต่ละท่านที่แนะนำกันมาไม่ได้เป็นกันบังคับให้ทุกๆท่านไปทำที่จั่นเสมอไป อย่างที่ๆผมแนะนำผมก็บอกเสมอว่า มันแพงกว่าที่อื่นแต่ผมสบายใจกว่าและพร้อมที่จะจ่ายมันถ้าใครไม่พร้อมหรืองบไม่พอจะเสียก็ไม่ต้องไปทำคับ ไม่ได้เป็นก่รบังคับแต่อย่างใดคับส่วนเรื่องศูนย์ล้อ ต้องบางพลัด มันก็ไม่ได้แพงอะไรมากนะคับ ถูกกว่าอีกหลายๆที่เลยคับ ผมกล้าการันตีที่ว่าแพงนี่พี่รุทเคยไปทำมาเองรึเปล่าคับพี่? ยังไงมาช่วยชี้แจงหน่อย? เพราะผมก็ไม่เคยโดนร้านนี้ฟันเลยคับพี่
ส่วน bm option ถ้างานติดตั้งห่วยก็ไม่ต้องไปติดคับแต่ผมขอเสริมว่าก็มีอีกหลายท่านที่ไม่มีปัญหา บางครั้งมันอาจจะเกิดกับแค่คนส่วนน้อยเท่านั้นคับ ใครคิดว่าร้านไหนดีก็แนะนำมาเลยคับส่วนมากที่แนะนำกันแต่ร้านเดิมๆก็เพราะไปร้านอื่นมาแล้วเคยลองมาแล้วแย่คับอย่างตัวผมเองเป็นต้น
สุดท้ายผมว่าอย่าไปตำหนิคนที่แนะนำร้านอะไรเลยคับ เจตนาของแต่ละท่านก็ดีทุกท่านที่เสียเวลามานั่งพิมพ์แนะนำบางท่านไม่ได้เป็นช่างใหญ่ ไม่สามารถจะแก้ไขอะไรได้ด้วยตัวเองเสมอไปทุกอย่างคับ เอาเป็นว่าชอบก็ไปไม่ชอบก็ไม่ต้องไปคับ ลองตัดสินใจกันเองได้อยู่แล้วคับทุกคนในนี้คงมีวุฒิภาวะเพียงพอที่จะตัดสินแล้วทุกท่านผมเชื่ออย่างนั้นคั
ผมต้องขอโทษที่ผมต้องพูดแบบนี้นะคับพี่แต่ ผมว่าทุกท่านในนี้หวังดีกันทุกท่านคับอย่ามีการตำหนิติเตียนกันเลยคั ขอบคุณมากคับที่รับฟัง ผมไม่ได้มีเจตนาไม่ดีอะไรกับพี่ๆในนี้นะคับ เพียงแค่เป็นสมาชิกธรรมดาๆคนนึงแค่อยากออกความเห็นส่วนตัวเท่านั้นคับผม

ผมไม่ได้ว่าคนที่แนะนำว่าไม่ดีนะครับคุณโย แต่ตัวร้านเองตางหากที่ไม่ค่อยดี อย่างบางพลัดผมเคยคิดที่จะไปทำเหมือนกัน แต่พอมีสมาชิกทั้ง 3 ท่านที่ไปทำมาแล้ว มันไม่ดีเท่าที่ควรนะครับ และแก้ปัญหาแบบผักชีโลยหน้าอะไรแบบนี้นะครับ มีที่ไหนครับแก้หน้าไว แต่ไปตั้งตัวแร็กให้มันฝืดขึ้น ตอนทำเสร็จออกจากร้านมันก็ดีอยู่หลอกครับ แต่รู้ถึงผลเสียที่ตามมาหรือเปล่าว ว่ามันใหญ่แค่ไหน บางท่านถึงกับต้องเปลี่ยนแร็คลูกใหม่ก็มี เพราะมันเสียจนซ่อมไม่ได้ อาการแบบนี้อาจจะไม่ได้เกิดกับรถคุณโย แต่ท่านอื่นที่ไปทำส่วนใหญ่จะอาการเดียวกันหมดจะมากหรือว่าน้อยแค่นั้นเองครับ หรือถ้า e46 ของคุณโยยังอยู่ตอนนี้อาจจะเป็นแล้วก็ได้ครับ ถ้าเคยไปแก้เรื่องหน้าไว ส่วนตั้ง 0 แพงไม่แพงผมไม่ทราบ แต่ที่บ้านผมไม่มีแยกประเภทรถครับทุกคัน 200เท่ากันหมดครับ ส่วน BM option อันนี้ก็เห็นโดนกันหลายท่านนิครับ ที่อ่านๆมาก็เห็นมีหลายกระทู้อยู่นะครับ ส่วนติดตั้งงานเล็กๆนะพอได้แต่ถ้ามีระบบไฟเข้ามาเกี่ยวข้อง ผมเห็นหลายท่านก็ต้องมาแก้งานกันแทบทุกคน ผมถึงแนะนำให้ซื้ออย่างเดียวไงครับ เพราะของเขาคุณภาพก็ โอ อยู่

เรื่องแนะนำร้านผมถึงไม่ค่อยแนะนำไงครับ แต่จะแนะนำว่าอาการมันควรเป็นที่อะไรและควรที่จะทำอะไรตรงไหนของตัวรถซะมากกว่าเพื่อเป็นแนวทางนะครับ จะได้ไม่ไปโดนช่างหลอกนะครับ ส่วนจะทำที่ไหนก็ต้องไปคิดเอานะครับ ส่วนบางอย่างถ้าพอจะทำเองได้ ผมก็จะบอกวิธีทำให้ เผื่อที่เจ้าของรถจะได้รู้ว่า ไอเจ้าตัวนั้นตัวนี่มันอยู่ตรงนี่นะ และแบบนี้แหละครับถึงจะพูดได้เต็มปากว่าเราเป็นคนเล่นรถตัวจริง เพราะถ้าใครที่ไม่เคยรื้อรถด้วยตัวเองเลย แบบนั้นเข้าไม่ได้เรียกว่าคนเล่นรถ แต่คือคนที่ใช้รถเฉยๆครับ
ผมชี้แจงแค่นี้แหละครับ ขอบคุณครับ :-X :-X :-X

ตั้ง 0 แนะนำ ที่ไหนครับ ไปมาหลายที่ไม่ประทับใจเลยครับ

O0 O0 O0
บางพลัด 0 ล้อครับ ผมก็ไปมาหลายที่เหมือนกนัครับไม่ประทับใจที่ไหนเท่าที่นี่ครับ ถ้ายังไม่เคยลองไปก่อน 7 โมงเช้าไปเอาคิวนะครับ แล้วจะพบคำตอบ

aon500

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **

บางพลัดนี่ตั้งมาเหมือนไม่ตั้งแต่ผมแค่เปลี่ยนบูชมาอะครับ เลยเอามาตั้ง แต่ราคาโดนบวกโน่นนี่  :o :o :o

แล้วก็ พวก A.C.T   Eagle   นี่ก็ไม่มีตั้งล้อหลังให้อะครับ

Awirut

บางพลัดนี่ตั้งมาเหมือนไม่ตั้งแต่ผมแค่เปลี่ยนบูชมาอะครับ เลยเอามาตั้ง แต่ราคาโดนบวกโน่นนี่  :o :o :o

แล้วก็ พวก A.C.T   Eagle   นี่ก็ไม่มีตั้งล้อหลังให้อะครับ

โทษทีครับผมไม่ได้เข้ามาอ่านในนี้ตั้งนาน เลยไม่รู้ว่าคุณได้ถามผมว่าไปตั้ง 0 ที่ไหนดี โทษที่ครับที่ไม่ได้ตอบ :-X

และไปที่นี้มาไปโดนอะไรมาละครับ...(ขอรายระเอียดด้วยครับ จะได้ช่วยชี้แจงนะครับ) O:-)

green tea

• E46 M54 330IA
ส่วนมากมาจากความประทับใจ ในการใส่ใจ และ การบริการ ความชำนาญ และงานจบ
ราคารับได้ ( แน่นอนถูกกว่าศูนย์ .... แต่ก็แพงกว่าทำเอง ) ครับ ที่ผมแนะนำ

บางท่านไม่มีเวลาทำ หรือ ซ่อมเอง ก็จะมาตั้งกระทู้สอบถาม จะสังเกตุว่า สมาชิกแต่ละท่าน ก็แนะนำ ร้านหรือ อู่ต่างกัน
ผู้สอบถามต้องเลือกเองครับ ส่วนเรื่องหน้าม้า ผมว่ามีแน่นอนครับ ส่วนผมหน้าคนปกติครับ  :-*

พี่กฤษดาครับ ผ๊มว่าพี่ไม่ใช่หน้าคนปกติครับ ของพี่ต้องหน้าหล่อปกติครับ555 >:D แซวเล่นอ่ะคร๊าบ

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง

บีควิก แถวบ้านผม ในโลตัส ลำลูกกา คลอง 6 ยังตั้งล้อหลังให้เลยครับ
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

OaTt

แวะมาอ่านครับ  :P

nuttyconga

• ขาประจำ
ผมอยู่เชียงใหม่ ซื้ออะไหล่ในเวปไปให้ช่างที่ศูนย์เปลี่ยนเอาคร้าบ... :)) :)) :))