ผู้เขียน หัวข้อ: เริ่มมาทีละอย่างแล้วครับ  (อ่าน 2293 ครั้ง)

Man Bigbear

• ขาประจำ
  • คิดดีทำดี นำไปสู่สิ่งดีๆ
เริ่มมาทีละอย่างแล้วครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:28:39 »
เมื่อวานนี้จะขับรถเข้ากรุงเทพ แต่โชคดีที่เปิดดูน้ำในหม้อน้ำก่อนครับ ผลปรากฎว่าโอ้วมายก๊อดดดดด นี่มันน้ำในหม้อน้ำจริงๆหรอ
สีเป็นคาราเมลเลยครับ นึกว่าช๊อคโกแลตคาราเมล  :o :o
ตอนนี้สไลด์ออนไปไว้ที่อู่แล้วครับไม่กล้าขับไปกลัวจะหนักกว่าเดิม

ผลเป็นยังไงจะมาบอกให้ทราบอีกทีครับ.

แต่จะบอกว่าจะเดินทางไปไหนใกล้ไกลอย่าลืมเช็ครถกันก่อนสตาร์ทครับ  :P

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
Re: เริ่มมาทีละอย่างแล้วครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:42:15 »
ทุกวันก่อนขับรถออกจากบ้านควรสละเวลาซัก 1นาที เช็คน้ำในหม้อน้ำทุกวันครับ เพื่อการขับขี่ที่ไม่กังวล ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับ

Man Bigbear

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:57:10 »
อ่อ มีอีกอย่างครับพี่ๆท่านใดพอทราบบ้างเรื่องเซนเซอร์ไฟหน้าออโต้ กับ ที่ปัดน้ำฝนออโต้มันไม่ทำงานครับจะแก้ยังไงดีครับ
ตอนนี้ที่ปัดน้ำฝนนี่ต้องใช้ระดับ2ซึ่งถ้าฝนมันตกแค่เบาๆรำคาญมากเลยครับ คนอื่นเค้าก้มองว่าไอนี่บ้ารึเปล่าตกแค่นี้ปัดอะไรขนาดน้านนนน  :-\

mr.oldman

• สมาชิกอุปถัมภ์
  • อยู่ร่วมกันต้องเคารพกฎข้อบังคับ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 13:58:46 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
อ่อ มีอีกอย่างครับพี่ๆท่านใดพอทราบบ้างเรื่องเซนเซอร์ไฟหน้าออโต้ กับ ที่ปัดน้ำฝนออโต้มันไม่ทำงานครับจะแก้ยังไงดีครับ
ตอนนี้ที่ปัดน้ำฝนนี่ต้องใช้ระดับ2ซึ่งถ้าฝนมันตกแค่เบาๆรำคาญมากเลยครับ คนอื่นเค้าก้มองว่าไอนี่บ้ารึเปล่าตกแค่นี้ปัดอะไรขนาดน้านนนน  :-\

เป็นเหมือนกันครับ ไม่รู้เป็นที่อะไร เซ็นเซอร์หรือที่ก้านปัดน้ำฝน
เป็นมาตั้งแต่ไปเปลี่ยนกระจก

yo-e46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 14:01:27 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ใช้ระดับ 1 แบบปัดๆหยุดๆได้นิครับไม่ต้องใช้ระดับสอง ต้องลองเช็คสายไฟดูครับเข้า 0 เลย ของผมก็เป็น แต่เช็คสายไฟมันปกติดี ไปๆมาๆต้องยก เซ็นเซอร์ใหม่ทั้งอันราคา ราวๆ 8-9 พันบาทถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ

Man Bigbear

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 14:04:53 »
ใช้ระดับ 1 แบบปัดๆหยุดๆได้นิครับไม่ต้องใช้ระดับสอง ต้องลองเช็คสายไฟดูครับเข้า 0 เลย ของผมก็เป็น แต่เช็คสายไฟมันปกติดี ไปๆมาๆต้องยก เซ็นเซอร์ใหม่ทั้งอันราคา ราวๆ 8-9 พันบาทถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ

เปลี่ยนทั้งอันราคา0 8-9 พันใช่มั้ยครับ จะได้ยอมใช้ระดับ 2ไปก่อน  :))

yo-e46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2012, 14:09:11 »
น่าจะประมาณนั้นนะครับยังไงถ้าว่างลองเช็คราคากับ 0 ดูอีกทีดีกว่าครับ แต่อาการนี้เบื้องต้นลองเช็คสายไฟดูก่อนดีกว่าครับ

pae

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 10:39:19 »
ทุกวันก่อนขับรถออกจากบ้านควรสละเวลาซัก 1นาที เช็คน้ำในหม้อน้ำทุกวันครับ เพื่อการขับขี่ที่ไม่กังวล ยังไงก็ขอให้หายไวๆนะครับ

เห็นด้วยคับ..

hali50

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 20:34:51 »
หายหรือยังครับ..

Man Bigbear

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 12:59:15 »
กลับมาอัพเดทครับหลังจากที่เอาไปเข้าอู่มา เช็คแล้ว ออยเกียร์ไม่รั่ว ออยเครื่องไม่รั่ว แต่เป็นผลมาจากการเปลี่ยนออยเกียร์ครั้งล่าสุด(คงหมดอายุการใช้งานไปรอบนึงแล้ว)ของเจ้าของเดิม(หรือเต๊น)แล้วไม่ล้างทั้งระบบ และเช็คเครื่องและเกียร์แล้วไม่มีน้ำเข้าแต่อย่างใด ตอนนี้เลยล้างใหม่หมดครับ และจะงานกลับมาให้ทราบอีกครั้งครับ.   ;D

kosit_w

• บุคคลในตำนาน
  • 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 16:19:38 »
ได้ยินมาว่า ถ้าน้ำมันเข้าไปในระบบน้ำแล้ว ล้างออกยากมาก ลองดูครับค่อยๆล้างไปล้างบ่อยๆ
เอาผงซักฟอกใส่ ก็น่าจะดีนะล้างหลายๆรอบหน่อย

Markk_e46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 14:07:46 »
เป็นภารกิจก่อนขับรถออกไปทำงานตอนเช้าเลยคับ การตรวจดูน้ำในหม้อน้ำ  O0

bank4s

• ขาประจำ
  • รักว่ะ E46 อ่ะ
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 11:50:20 »
การปิดฝาหม้อน้ำทุกครั้ง จำเป็นต้องไล่ลมทุกครั้งหรือไม่ครับ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 18:03:51 »
การปิดฝาหม้อน้ำทุกครั้ง จำเป็นต้องไล่ลมทุกครั้งหรือไม่ครับ

ถ้าน้ำหายเยอะมาก  เติมน้ำต้องไล่ลม และ ควรพบแพทย์ด่วน   :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

bank4s

• ขาประจำ
  • รักว่ะ E46 อ่ะ
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 07:11:45 »

ถ้าน้ำหายเยอะมาก  เติมน้ำต้องไล่ลม และ ควรพบแพทย์ด่วน   :-*

รับทราบครับ  :-*

mr_niceguy

• ขาประจำ
  • มือใหม่หัดโพส
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 14:18:45 »
เป็นเหมือนกันเลยครับ

เช็คแล้วน้ำมันไม่รั่ว

ผ่านไป 6 เดือน คาราเมล ลดจำนวนลงใครปกติแล้วครับ  O0

singha

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 14:36:45 »
ของผมก็เป็น
ผ่านไปสองเดือนคาราเมลเต็มหม้อพักเลย
เอาเข้าไปอู่ เปลี่ยนออยไปสองลูก ล้างหม้อน้ำ วิ่งไปอาทิตย์นึงไม่หาย
กลับไปเปลี่ยนซีลหน้าหลังล่างอะไอีกหลายอย่าง ล้างหม้อน้ำไปสามครั้งแล้ว
ตอนนี้คาราเมลหายแล้ว
สรุป เข้าอู่ สี่ครั้ง หมดไปสามหมื่นกว่า

Man Bigbear

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 15:18:26 »
เป็นเหมือนกันเลยครับ

เช็คแล้วน้ำมันไม่รั่ว

ผ่านไป 6 เดือน คาราเมล ลดจำนวนลงใครปกติแล้วครับ  O0

งงนิดนึงตรง ผ่านไป 6 เดือน คาราเมล ลดจำนวนลงใครปกติแล้วครับ
ของผมก็เป็น
ผ่านไปสองเดือนคาราเมลเต็มหม้อพักเลย
เอาเข้าไปอู่ เปลี่ยนออยไปสองลูก ล้างหม้อน้ำ วิ่งไปอาทิตย์นึงไม่หาย
กลับไปเปลี่ยนซีลหน้าหลังล่างอะไอีกหลายอย่าง ล้างหม้อน้ำไปสามครั้งแล้ว
ตอนนี้คาราเมลหายแล้ว
สรุป เข้าอู่ สี่ครั้ง หมดไปสามหมื่นกว่า

ตอนนี้ผมล้างระบบใหม่เพราะ ออยเจ้าของเดิมเหมือนเพิ่งจะเปลี่ยนมา ช่างที่เป็นพี่ของเพื่อนเค้าก็เช็คให้แล้วว่ามันไม่รั่ววันศุกร์นี้รถเสร็จแล้ว แล้วเดี๋ยวมาติดตามผลกันครับ  O0