ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแสดงยินดีกับ สาวก E46 เครื่อง N42 ตัวจริง พี่สมชาย  (อ่าน 4949 ครั้ง)

zerbiirus

• มือใหม่หัดขับ
  • *
Re: ขอแสดงยินดีกับ สาวก E46 เครื่อง N42 ตัวจริง พี่สมชาย
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:31:20 »
พี่หมอครับผมรบกวนถามนิดนึง ผมชื่อเท็นนะครับพี่ ผมมีเรื่องสงสัยนิดหน่อยอะครับ ผมเพิ่งอายุ 22 แต่ชอบมีอาการแบบ อยู่ดีๆหัวใจก็เต้นแรงรัวๆ ผิดปกติ แบบรู้สึกได้เลยว่าแบบ ตึบๆ ตึบๆ อะไรอย่างนี้อะคับพี่ แล้วเป็นบ่อยมาก เหมือนมันเต้นผิดจังหวะของมันเฉยๆ มันเป็นอาการเกี่ยวกับความดันหรือโรคหัวใจรึเปล่าครับพี่ ผมกัวเป็นโรคหัวใจจจ ยังไม่ได้ทดแทนพระคุนพ่อแม่เลยยยยยยยยย :o

Somchai

• แฟนพันธุ์แท้
Re: ขอแสดงยินดีกับ สาวก E46 เครื่อง N42 ตัวจริง พี่สมชาย
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:43:05 »
โรคปัจจุบันทันด่วน  ที่น่ากลัว สำหรับผม เล็งไว้ 2 โรค....

1 โรคหัวใจวายเฉียบพลัน
2 เส้นเลือดในสมองแตก

ถ้าเกิดแล้ว ตั้งหลักไม่ทันเลย  น่ากลัวครับ

ต้องเรียนถามคุณหมอ ว่ามีแนวทางตรวจสอบได้อย่างไรบ้างครับ

kwan47

« ตอบกลับ #62 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 16:09:16 »
เดวผมกับพี่สมชายทำเวปเสร็จก่อน ...จะเปิดหัวข้อ "คุยกับคุณหมอประจำเวป"ให้เลยนะครับ เพื่อเป็นวิทยาทานกับผู้ใช้ E46 และ BMWทั่วไป ห้ามปฎิเสธ นะครับ

simple

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 16:35:31 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
โรคปัจจุบันทันด่วน  ที่น่ากลัว สำหรับผม เล็งไว้ 2 โรค....

1 โรคหัวใจวายเฉียบพลัน
2 เส้นเลือดในสมองแตก

ถ้าเกิดแล้ว ตั้งหลักไม่ทันเลย  น่ากลัวครับ

ต้องเรียนถามคุณหมอ ว่ามีแนวทางตรวจสอบได้อย่างไรบ้างครับ

เห็นด้วยครับ, เพราะมีเพื่อนคนสนิท เสียไปเพราะโรคข้อ 2 กัน 3 คนแล้วครับ
ปุ๊ปปั๊ปไปเลย
 ::)

somsak

• บุคคลในตำนาน
  • 318iase / N46
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 16:40:19 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เดวผมกับพี่สมชายทำเวปเสร็จก่อน ...จะเปิดหัวข้อ "คุยกับคุณหมอประจำเวป"ให้เลยนะครับ เพื่อเป็นวิทยาทานกับผู้ใช้ E46 และ BMWทั่วไป ห้ามปฎิเสธ นะครับ
ดีครับผม มีประโยชน์หลากหลายแนว
 :-*

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 17:15:02 »
 ;) ;) ;)
ซื่อกินไม่หมด คตกินไม่นาน

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

doctor alex

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 17:33:30 »
ผมกะจะตอบยาว  เดี๋ยวมีผ่าตัดวางสายล้างของเสีย ทางช่องท้อง   เรียกว่าสายเทงคอฟ   ใส่เข้าในท้องเพื่อล้างของเสียออกมา  พยาบาลกวักมือโหวกเหวกแล้ว   เดี่ยวถ้าว่างจะตอบยาว    คุณสมชายพูดถูก  อีกนิดนะ    ความจริงเลือดตีบ มันเกิดจากไขมัน ขยะ  บ้านผมเรียกสังกะตัง  มาอุด  เกิดจากกินมันมาก  ถ้าอุดสมอง  ก็จะอยู่ๆ ปากเบี้ยว  อ่อนแรงข้างนึง  ถ้าอุดหัวใจ  ก็เป็นแแบบในหลวงคือเจ็บหน้าอก  เป็นมากก็ต้องผ่าตัดบายพาส     อีกตำแหน่งคือ   ขา  จะมาด้วยขาซีดคล้ำด  และดำ   ความจริงคือโรคเดียวเลย  แต่ต่างอวัยวะกัน  ผมมีรูปขาดำ  ตัดขา   ถ้าอยากดูจะให้ดูครับ  แต่ต้องเชือฟัง คุณท่านอื่นเกรงจะอุดจาดครับ  ................   พี่สมชายพูดถูกเลย     มีมาทุกคืนครบ แบบหลับแล้วไม่ตื่น  อ้าว เข้าคอมดูสมองขาดเลือดไปแหล่ว   หรือไม่ก็ตื่นมาปากเบี้ยว.........................ต้องไปแล้วว   คุณพยาบาลมาเคาะถุึงห้องเลย

Ouan

• คิดในสิ่งที่ดี ทำในสิ่งที่ถูกต้อง
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 17:58:14 »
คุณหมอ เปิดสักกระทู้ ดีกว่าครับ สมาชิกจะได้อ่านในกระทู้ของคุณหมอ ผมว่าดีนะครับ  :-X :-X :-X

ชั่วดีอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

praphol

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 19:16:16 »
ผมคนหนึ่งที่ชอบศึกษาและเรียนรู้อาการของโรคต่างๆเพื่อป้องกันตัวเองและคนรอบข้างให้แก้ไขหากรู้ทันโรค ถ้าเราไม่เห็นภาพก็นึกไม่ออก ในทางการแพทย์ผมว่าไม่อุดจาดคิดเสียว่าเป็นกรณีศึกษานะครับคุณหมอ และเป็นวิทยาทานแก่คนทั่วไปที่ไม่เคยรู้และไม่เคยเห็นด้วยว่าหน้าตาของแต่ละโรคเป็นอย่างไร

Somchai

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 20:37:44 »
เล่าประสพการณ์ของผม  แบบว่า เกือบไป.......

ผมรู้สึกผิดปรกติ คือมีอาการปวดหัวมาก ตอนตี3 ติดต่อกันประมาณ 1 สัปดาห์ แบบว่าปวด กลางหัว

ก็ปล่อยเฉย  งานเยอะ....

ต่อมา ก็เริ่มเคี้ยวอาหารทุกอย่าง ด้านขวา ไม่ได้  ลองแลบลิ้น....เฮ๊ยยย  ลิ้นเบี้ยว.....(ลิ้นคน ไม่ใช่ลิ้นไอเสีย)

แถมด้วยปวดหัว ติดต่อกัน  โทรบอกเพื่อน......เพื่อนบอกว่า  เมิงรีบเลี้ยวรถเข้าโรงพยาบาลเดี๋ยวนี้.....

ผมเลี้ยวทันที คือคลีนิคที่ใกล้ที่สุด หมอเป็น อาจารย์หมอที่ศิริราช  แกบอกว่า เส้นเลือดตีบ ก็ให้ยา ชุดใหญ่.....

ผมเลี้ยวเข้า รพ.นนทเวชอีก... ทั้ง CT-scan, MRI,X-ray เจาะไขสันหลัง.....สรุป หมอบอก ปลายประสาทอักเสบ

แล้วผมจะเชื่อใครดี....

ตอนนี้หายแล้ว เกือบ 100% ครับ

มีเพื่อนผม เป็นก่อนหน้าผม 3 คน ทหารเรือ 2 ตำรวจ 1 อัมพาต ไปครึ่่งตัวทั้งหมด  ผมโชคดีที่สุด

-------------------------------------------------------------------------------------
ก่อนหน้า นั้น ข้างบ้านผม ผู้ชาย อายุเท่าผม ทำงานช่อง 7 สี ขับรถกลับบ้าน ติดไฟแดง รู้สึกแน่นหน้าอก

โทรมาบอกภรรยาที่บ้าน ไม่ทันจบประโยค สิ้นใจ แถมโดนรถขับชนท้ายอีก หัวใจวายเฉียบพลัน.....

Somchai

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 20:41:31 »
พวกเราโชคดีสุดๆ ที่มีคุณหมอ มือหนึ่ง ประจำเว๊ป  สามารถถาม-ปรึกษาได้ทุกอย่าง

เว๊ปอื่น อิจฉาพวกเราแน่ๆ

สุขภาพของรถ ซ่อมเมื่อไหร่ก็ได้.....สุภาพของเราสำคัญที่สุด.....รอไม่ได้

Ouan

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 05:06:51 »
จริงครับ เห็นด้วย  O0 O0 O0

doctor alex

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 13:42:46 »
เขาเรียกอาการนี้ว่า  พารอกซ์ซิสมอล  แทคี่คาร์เดีย  raroxysmal tachycardia   หัวใจจะเต้นระส่ำในบางครั้ง   น้องคงต้อง  หมั่นวัดความดัน  เพราะบ่างครั้งคนหนุ่มสาว อาจมีความดันสูงอย่างอ่อนๆได้  พวกนี้ถ้าเต็นเร็วจริง  คือถ้าหัวใจเต้นเร็วมากเกิน จะทำให้คอนซูมพลังงานมาก  แปลง่ายๆ คือคนปรกติหัวใจจะเต้นเร็วกว่าเข็มวินาทีนิดนึง  ประมาณ 80 ครั้งต่อนาที  คราวนี้ใครที่เต้นมากกว่านี้  จะเปลืองพลังงานเกินไป  จะเหนือย   ทางการแพทย์จะนับเอาคนที่เต้นมากากว่า 100 ครั้งครับ  นั่นต้องทานยา   มีรุ่นน้องผมเป็นวิศวะ ก็มีอาการแบบเดียวกัน  ตอนนี้เมนเทนยาอยู่  ผมให้ไปเองเแหละ  ตอนนี้สบายดี  ................. แต่ถ้าจะให้ครบสูตรต้องเจาะเลือดดูไขมัน  ดูคลื่นไฟฟ้าหัวใจด้วยครับ

zerbiirus

• มือใหม่หัดขับ
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 02:40:12 »
ขอบคุณมากครับพี่ ผมก็เรียนวิศวะ กำลังจะจบครับ สงสัยเกิดจากภาวะความเครียด เพราะโปรเจคกับสอบ มันกดดันเหลือเกินน ประเด็นอาจเป็นเพราะผมพักผ่อนน้อยด้วย ขอบคุณมากครับพี่หมอ

Krisada511

• คิดว่าดีก็ทำต่อไป
  • Global Moderator
  • 325i M-Sport-N52k
    • http://www.subaruxvthailand.com/
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:48:17 »
 โรคเครียดผมเป็นค่อนข้างมาก เนื่องจาก งาน และ ต้องมีความผิดชอบในองค์กรของตัวเอง ในแต่ละวัน
 แต่ วิธีที่ผ่อนคลายได้คือ การช่วยตอบกระทู้ เช่นที่นี้ โดยค้นคว้า อันไหนที่ตอบไม่ได้ ก็ หาความรู้มาตอบ
 ทำให้เบนความเครียด มาเป็นการผ่อนคลายในอีกแนวทาง มันมีความสุขดีครับ รวมถึงตัวเองก็ได้รับความรู้ใหม่ๆ เพิ่ม   :-*
สิ่งที่สมบูรณ์แล้วโดยแท้ มันก็มีความบกพร่องอยู่ สิ่งที่บกพร่องอยู่ แท้จริงมันก็สมบูรณ์ดีอยู่แล้ว / ขอแนะนำเวปส่วนตัว ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 09:49:55 »
โรคเครียดผมเป็นค่อนข้างมาก เนื่องจาก งาน และ ต้องมีความผิดชอบในองค์กรของตัวเอง ในแต่ละวัน
 แต่ วิธีที่ผ่อนคลายได้คือ การช่วยตอบกระทู้ เช่นที่นี้ โดยค้นคว้า อันไหนที่ตอบไม่ได้ ก็ หาความรู้มาตอบ
 ทำให้เบนความเครียด มาเป็นการผ่อนคลายในอีกแนวทาง มันมีความสุขดีครับ รวมถึงตัวเองก็ได้รับความรู้ใหม่ๆ เพิ่ม   :-*

เล่นวินนิ่งสิพี่ หายเครียดแน่นอน
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

doctor alex

• ขาประจำ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2012, 12:40:14 »
อาชีพผมสิเครียดกว่าใคร    ผ่าตัดแต่ละคน  ตัดมะเร็งแต่ละคน  ต้องลุ้นทุกเสตป    นี่ผ่าก้อนที่นมไว้หลายคน   ผลชิ้นเนื้อแจ้งมาว่าเป็นมะเร็ง  นั่นหมายความว่าต้องตัดเต้านมทิ้ง   แล้วไงล่ะ  แต่ละคนอยากเอาออกก่อนปีใหม่  คิวผมแน่นจนไม่รู้จะแทรกยังไง  ปวดหัวกับญาติเหลือเกิน  ..........

Yai jeep jeep

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: กันยายน 13, 2013, 19:14:43 »
สวัสดีและขอคาระวะทุกท่านในเวปและในกระทู้นี้ครับ..ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่หลงไหลในเสน่ห์ของรถยนต์โลโก้ใบจักรสีฟ้านี้มายาวนานแล้วเหมือนกัน และอดีตของการมีพาหนะในครอบครองก็เคยครอบครองเจ้าE34 และได้เปลี่ยนถ่ายให้ผู้อื่นไปใช้เนื่องด้วยเหตุผลของเชื้อเพลิงที่ขึ้นราคาและเร็วมากในช่วงนั้นโดยมีทีท่าที่ไม่ยอมสงบ ซึ่งในขณะนั้นเชื้อเพลิงทางเลือกเรียกได้ว่ายังไม่เป็นที่นิยมและอุปกรณ์ยังเป็นของเก่าที่นำเข้ามาและใช้กับรถแท็กซี่เป็นส่วนใหญ่ และตอนนี้ก็ได้กลับมาครอบครองเจ้ารถยี่ห้อนี้อีกครั้งหนึ่งในรหัสรถ E46 N42 อีกครั้งหนึ่ง และเพิ่งได้เข้ามาสมัครเป็นสมาชิกในเวปนี้สักระยะเวลานึงแล้ว และได้อ่านในบอร์ดและกระทู้ต่างๆมาพอสมควร แต่ยังไม่ได้เปิดตัวและทักทายสมาชิกทุกท่านเลย วันนี้ได้มีโอกาสเข้ามาอ่านในกระทู้นี้แล้วรู้สึกชอบและดีมากๆ เลยขออนุญาตเปิดตัวและขอฝากเนื้อฝากตัวต่อสมาชิกทุกท่านด้วย และหากมีเวลาและโอกาสก็อยากได้ทำความรู้จักกับทุกท่านต่อไปครับ