ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการแปลกๆ  (อ่าน 2096 ครั้ง)

กุลชาติ

• แฟนพันธุ์แท้
สอบถามอาการแปลกๆ
« เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:19:22 »
323 ตาตก + LPG รบกวนสอบถามครับ เจออาการแปลกๆ ดังนี้

1.(นานแล้วครับ) เมื่อเดือนที่แล้ว ใช้แก๊สแล้วเครื่องสั่น เร่งไม่ขึ้น โทรถามช่างบอกว่า คอยรั่ว ระบบจึงตัดการทำงาน 1 สูบให้รถสั่น ผู้ใช้จะได้เอารถเข้าศูนย์ แต่จอดดับเครื่อง แล้วสตาร์ทใหม่ อ้าว!! มันหายเอง ??? เครื่องเดินเรียบ อัตราเร่งดีปกติ และจนปัจจุบัน มันก็ไม่เป็นอีกเลย

2.เมื่อวานนี้มีอาการรถอืด เร่งไม่ขึ้น เหยียบจนมิดแล้วมันตื้อที่ 120km อัตราเร่งไม่ปกติ แต่ไม่มีอาการสั่นใดๆ เหมือนข้อ 1 เครื่องเดินเรียบดี แต่จอดรถ ดับเครื่อง แล้วสตาร์ทใหม่ อ้าว!! หายอีกแล้วเฮ้ย!!  :-\ อัตราเร่งปกติ

รบกวนพี่ๆ เพื่อนๆ วินิจฉัยหน่อยครับ เกรงว่ามีอะไรเสียแล้วจะลามเป็นเรื่องใหญ่หรือเปล่า

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • บุคคลในตำนาน
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: สอบถามอาการแปลกๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:47:49 »
ได้ลองใช้นำ้มันดูยังครับ ถ้าใช้แล้วยังเป็นอยู่ ลองเอา gt1 จับดีกว่าครับ
 O:-)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 10, 2012, 23:20:35 โดย Rut »

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

X-talize

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:00:27 »
รถแก๊สให้เป่ากรองบ่อยๆ ไม่ควรเกินเดือนหรือทุกๆ 2-3,000 โลแล้วแต่ขับทางฝุ่นมากน้อยแค่ไหน
ส่วนอาการเครื่องสั่น อืด เร่งไม่ขึ้น อย่าฝืนใช้โดยเด็ดขาด หัวฉีดแก๊สบางสูบอาจจะตันหรือทำงานไม่ครบสูบ ให้เปลี่ยนรางหรือหัวฉีดทันทีอย่ารอ อาการมันจะสะสม เดี๋ยวดีเดี๋ยวเดี้ยง ไม่เกินครึ่งปีฝาสูบโก่งนะครับ  C:-). เอาไปตรวจระบบแก๊สโดยด่วน ;D
เฉาก๊วย

tongite

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:14:38 »
รถเพื่อนผมก็เป็นครับ 323 ตายก  พึ่งติดแก๊ส ได้เดือนเดียว อาการเหมือนคุณเลย
เช็คแก๊สแล้วอู่บอกว่าปกติ อู่แก๊สบอกว่า น่าจะเป็นที่คอยส์ไฟ เดินไม่เรียบ ตอนนี้กำลังหาของอยู่
ถ้าเปลื่ยนยังไง จะมาอัพเดทครับ   อาการรถเพื่อนผม  ถ้าอากาศเย็นไม่เป็นครับ  ถ้าร้อนมากจะแสดงอาการทันทีเลยครับ
ใช้ได้บ้างไมไ่ด้บ้าง ขับน้ำมันก็เร่งไม่ขึ้น บางครั้งไม่ตัดเป็นแก๊สด้วย เป็นๆหายๆๆ ใครว่าเป็นไร ก็แชร์กันหน่อยครับ
ตอนนี้ถามคอยส์ไฟแล้ว หัวละ 1000 เชียงกง แพงไปไหมครับ รบกวนใครเคยชื้อบอกหน่อยครับ

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:18:33 »
ใครที่ติดแก๊สมากระทู้นี้ด่วนครับ เพราะผมไม่รู้เรื่องแก๊ส:-\ :-\

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

kosit_w

• 323 / M52tu+LPG
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 23:23:28 »
ใช้แก๊สมาปีกว่าจะครบสองปีแระยังไม่เจออาการใดๆเลยครับ เลยไม่รู้จะแนะนำยังไง

yo-e46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 00:18:34 »
ใจเย็นๆครับพี่แก้ไขได้ครับลองทำตามนี้นะครับ
1.เช็คท่อร่วมไอดีที่เจาแก๊สว่ารั่วหรือไม่
2.เช็คปลั๊กที่เสียบหัวฉีดแก๊สครับบางทีปลั๊กมันหลวมเสียบไม่ลงล๊อคมัน(ในกรณีใช้แก๊ส)นะครับ น้ำมันไม่น่าเป็น
3.ถ้าระยะเวลา 2-3 หมื่นโลยังไม่เคยเปลี่ยนคอยด์และหัวเทียนเลยแนะนำให้เปลี่ยนใหม่เลยครับแล้วรอดูอาการ
4.ลองเปลี่ยนกรองแก๊สใหม่ครับอาการเร่งไม่ขึ้นอาเกิดจากกรองแก๊สเริ่มตันครับ
5.ถ้ายังไม่หายลองล้างหัวฉีดแก๊สและน้ำมันดูครับ
6.ถ้าทำทั้งหมดแล้วยังไม่หายอีกต้องไปปรึกษาช่างใหญ่ดูครับ
อยากทราบค่า lamda ของสูบที่มีปัญหาจากเครื่อง gt1 ครับ ช่วยไปดูแล้วมาบอกหน่อยครับ เอาทุกสูบเลยก็ได้ครับ บอกตรงนี้เลยครับว่า ถ้าสูบที่ไม่มีปัญหา ค่า lamda สูงที่สุดคือ 2.5 ถ้าเกินนั้นเริ่มผิดปกติแล้วครับไปลองเช็คกับ gt1 ดูครับ
ขอให้หายไวๆครับพี่

tonbabu

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 01:28:12 »
รถผมเคยเป็นครับ อาการ เหยียบได้ 120 เร่งไม่ขึ้น เครื่องอืด และสั่น แต่ผม ไม่ได้ใช้ แก๊ส นะครับ น้ำมัน อย่างเดียว

จุดเริ่มต้น คือ คอยล์จุดระเบิดเสีย และ ตัวที่สอง คือ ระบบการทำงานของ Motor valvetronic มันทำงานเพี้ยนครับ ตอนนันให้ช่างเช็ค นึกว่าเป็นที่คอยด์ อย่างเดียว จริงๆ แล้วต้องค่อยๆ ไล่ คับ

nong_exat

• สมาชิกสมัครใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 11:11:31 »
ถ้ากลับใช้น้ำมันแล้วปกติก็เป็นที่ระบบแก้สครับ

กุลชาติ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 14:38:22 »
ขอบคุณทุกท่านครับ :-X จะลองทำตามที่แนะนำแล้วมารายงานผล

อาการนี้ถ้าเป็นก็จะเป็นทั้งน้ำมันทั้งแก๊สครับ แต่ถ้าไม่เป็นก็จะไม่เป็นทั้งน้ำมันทั้งแก๊ส ??? อย่างวันนี้ยังวิ่งกระฉูดเลย ;D

สงสัยเพิ่มว่าทำไมการดับเครื่องแล้วสต๊าทใหม่ สามารถแก้ปัญหาได้ครับ (มัน reset ระบบใหม่หรือครับ)

precha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 14:53:56 »
ผมไปติดแก๊สกับคุณสุเมธมาครับ

คุณสุเมธบอกว่า หลังติดแก๊ส คอล์ยจุดระเบิดอยู่ได้เกิน 6 เดือนก็บุญแล้ว
เลยติดมือมา 1 อัน 1,650 บาท ครับ

yo-e46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 20:26:33 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ขอบคุณทุกท่านครับ :-X จะลองทำตามที่แนะนำแล้วมารายงานผล

อาการนี้ถ้าเป็นก็จะเป็นทั้งน้ำมันทั้งแก๊สครับ แต่ถ้าไม่เป็นก็จะไม่เป็นทั้งน้ำมันทั้งแก๊ส ??? อย่างวันนี้ยังวิ่งกระฉูดเลย ;D

สงสัยเพิ่มว่าทำไมการดับเครื่องแล้วสต๊าทใหม่ สามารถแก้ปัญหาได้ครับ (มัน reset ระบบใหม่หรือครับ)
ถ้าเป็นทั้งสองอย่างลองเช็ครั่วท่อร่วมไอดีดูครับ แล้วก็เปลี่ยนหัวเทียนกับคอยด์ไปเลยครับจะได้ไม่มีข้อกังขา