ผู้เขียน หัวข้อ: คำเตือนแบบฮาๆ การไปซื้อของที่ตลาดนินจา ชลบุรี  (อ่าน 22332 ครั้ง)

ยิ้มบางแสน

• บุคคลในตำนาน
ตลาดนินจา หรือตลาดมืด ที่ชลบุรี เป็นที่ทราบดีว่าเป็นตลาดที่รวบรวมของแปลกๆ ทุกอย่าง ตลาดเป็นแนวแบกะดินนะครับ เดินง่ายๆ ซื้อขายกันง่ายๆ ไม่ต้องมีป้ายราคา ตลาดเปิดขายเฉพาะวันศุกร์ เวลา 18.00-24.00 น. ผมไปเดินบ่อยเพราะมีของขายหลายอย่างโดยเฉพาะอะไหล่รถ ทุกอย่างสั่งได้จากที่นี่ สั่งศุกร์นี้ ศุกร์หน้ามาเอา (เผลอๆ จะเจอของตัวเองที่เคยหายไปด้วย ฮ่าๆๆๆๆ)

แต่การไปซื้อของที่นี่ โดยเฉพาะโซนอะไหล่และเครื่องมือช่างต้องระวังนิดหนึ่งนะครับ ยกตัวอย่างเช่นเหตุการณ์หนึ่งผมเคยเจอ

เหตุการณ์แรก
คนซื้อ : อันนี้ท่าไหร่
คนขาย : 5,000 ครับเฮีย
คนซื้อ : ลดได้ไหม
คนขาย : เฮียเอาเท่าไหร่ว่ามาเลย ขายได้ขาย
คนซื่อ : อืม..4000 ไหวไหม
คนขาย : ได้
คนซื้อ : เดี๋ยวมานะ ขอไปดูอย่างอื่นก่อน
คนขาย : เฮียเอาไปเลยดิ ผมลงให้แล้ว
คนซื้อ : ดูแล้วมันเหมือนเก่าไปหน่อย
คนขาย : เฮียว่ามาเลยจะซื้อเท่าไหร่ ผมจะขายให้เลยอะ (เริ่มโมโห)
คนยืนดู (คือผมเอง) : กรูไปดีก่าเดี๋ยวคงมีแทงกันตาย

เหตุการณ์ที่สอง
คนซื้อ : อันนี้เท่าไหร่เจ๊
คนขาย : 2500 บาท
คนซื้อ : 2000 ได้ไหม เพราะเห็นของใหม่ขายแค่ 2700 เอง
คนขาย : ก็ไปซื้อของใหม่สิ ฉันไม่ขายแล้ว ไปๆๆๆๆๆๆ.....
คนยืนดู (คือผมเอง) : อาว....ซะงั้น

เหตุการณ์ที่สาม
คนซื้อ : พวงมาลัยเนี่ยขายยังไงพี่
คนขาย : เอาไปใส่รถอะไรล่ะ
คนซื้อ : จะเอาไปแปลงใส่รถไถ
คนขาย : อ๋อ งั้นเอาอันนี้สิ พวงมาลัยรุ่นเก่าของ BMW ถูกๆ ใส่รถไถได้เลย
คนยืนดู (คือผมเอง) : ไปดีกว่า เห็นแล้วปวดใจ เอาไปใส่รถไถ..โถ่

ที่ผมพบเห็นเป็นแค่ส่วนน้อยนะครับ ส่วนมาก 98% พ่อค้าพูดจาดี พลาดจริงๆ ถึงจะเจอแบบโหดๆ แต่สำหรับผมไปที่นี่ผมจะยืนดูจนแน่ใจก่อน ถึงจะถามและต่อราคา เพราะกลัวโดนแทงตาย อิอิ

ปล. ของบางอย่าง เช่น ปืน BB  ดาบ อย่าไปสไลด์เล่นหรือชักเล่นโดยไม่ขอเขาก่อนนะครับ เจอพ่อค้าโหดๆ บังคับซื้อทันที
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2012, 11:14:59 โดย yimbangsaen »
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
Re: คำเตือนแบบฮาๆ การไปซื้อของที่ตลาดนินจา ชลบุรี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 11:29:14 »
ส่วนผมไปเดินดูอะไหล่เก่า ที่กำแพงแสนแถวบ้านผม ไปเจออะไหล่ของรถมอไซร์ตัวเองที่เคยหายไปก่อนหน้านั้น 1 ปี แทบจะยิงเจ้าของร้านทิ้งตอนนั้นเลยครับ แต่มีตำรวจอยู่แถวนั้น เลยไม่ได้ยิง555 เลยเรียกตำรวจมาตรวจสอบ เลยครับ สรุปทั้งร้าน เป็นของที่ขโมยมา 90% ของของที่ขายอยู่ทั้งหมดในร้าน จากที่ไม่คิดว่าจะหารถตัวเองเจอ กับมาเจอเป็นอะไหล่ของเก่าสะงั้น

จริงๆแล้วมันน่าจะยิงทิ้งให้หมดไอ้พวกนี้ >!<.

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

tom_sci

• คนคุ้นเคย
Re: คำเตือนแบบฮาๆ การไปซื้อของที่ตลาดนินจา ชลบุรี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 13:08:43 »
เคยอยู่ชลบุรีมา 8 ปี ไปเดินบ่อยเหมือนกันครับ

ชอบตรงความหลากหลาย ตอนนั้นเกือบซื้อเครื่องซักผ้ามือหมุนมาใช้ละ(ทึ่งนวัตกรรมของเค้าจิงๆ) ดีที่เพื่อนบอกว่า "ท่านมึงจะซักที่ละ 2-3 ตัวใช่มะ(มันเล็กมาก)" นึกแล้วยังขำอยู่เลยครับ

chet

• Love conquers all
    • ศูนย์บริการสิ่งพิมพ์ครบวงจร
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 15:05:41 »
เรื่องเจอของตัวเองโดยไม่ตั้งใจนี่ผมก็เคยเจอ มีรุ่นพี่คนนึงมอเตอร์ไซค์ KAWASAKI KSR หาย เวลาผ่านไปเกือบสองปี ตำรวจโทรมาหาที่ที่ทำงาน บอกว่าเจอมอเตอร์ไซค์ที่หายไปแล้ว ถามว่าเจอได้ไง ตำรวจบอกว่ามีเด็กขับมาส่งที่ดรงพัก

ตำรวจเล่าต่อว่า เด็กคนที่ขับมาที่โรงพักบอกว่าเพื่อนจะขายให้ แต่ไม่มีเล่มทะเบียนไม่มีอะไรเลย เด็กมันสงสัยว่าจะเป็นของโจรเลยขับมาที่โรงพักให้ตำรวจตรวจประวัติให้ ปรากฎว่าเป็นรถที่ถูกขโมยจริงๆ  :))

treety

• แฟนพันธุ์แท้
  • เก่งกันจริงๆ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 15:07:29 »
เมื่อก่อนผมเคยเอาของไปขายที่นี้เหมือนกันครับ แต่นานมากแล้ว

Man Bigbear

• ขาประจำ
  • คิดดีทำดี นำไปสู่สิ่งดีๆ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 15:59:15 »
ผมก็ไปเดินบ่อยครับที่นี่แต่ส่วนใหญ่จะไปเดินดูของมาตบแต่งร้านเหล้าครับ

ถามนิดนึงครับพี่ยิ้มพอจะทราบแหล่งที่ขายพวกป้ายไฟสวยๆในชลบุรีบ้างมั้ยครับนอกจากที่ตลาดนินจา

ยิ้มบางแสน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 16:18:20 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมก็ไปเดินบ่อยครับที่นี่แต่ส่วนใหญ่จะไปเดินดูของมาตบแต่งร้านเหล้าครับ

ถามนิดนึงครับพี่ยิ้มพอจะทราบแหล่งที่ขายพวกป้ายไฟสวยๆในชลบุรีบ้างมั้ยครับนอกจากที่ตลาดนินจา

หมายถึงป้ายไฟแบบที่มีข้อความต้อนรับอะไรพวกนั้นปะครับ
ยิ้มบางแสน เทพวินนิ่ง (ข้าพิชิตมาแล้วทุกสำนัก)

green tea

• แฟนพันธุ์แท้
  • E46 M54 330IA
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 17:41:34 »
ผมเคยเจอที่ริมคลองหลอดสมัย10ปีที่แล้ว