ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องท่อแต่งครับ  (อ่าน 8208 ครั้ง)

Ryan_E46

• บุคคลในตำนาน
ถามเรื่องท่อแต่งครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 13:43:30 »
รถผม 323 ปี2001 ถ้าอยากจะทำท่อซะหน่อย
แล้วไปหาซื้อท่อแต่งพวก Hamann หรือ AC มือสองของเชียงกงมาใส่มันจะดีมั้ยครับ
หรือว่าไปทำที่ร้านท่อฝีมือช่างไทยดีกว่ากันครับ
และท่านใดพอจะมีร้านที่แนะนำฝีมือดีๆ ราคาเบาๆ บ้างไหมครับ
ขอบคุณครับ

RLV_46

• บุคคลทั่วไป
Re: ถามเรื่องท่อแต่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 00:20:30 »
ขอเล่าจากประสบการณ์นะครับ

ตอนนี้ผมใส่ พักปลาย EISENMANN อยู่ครับ

- ท่อแต่งนอก ได้สุ้มเสียงตามแนวที่ต้องการ ม้าเพิ่มนิดหน่อย ไม่ถึง 10 ตัว ราคามือสองตั้งแต่ 10000-20000 ครับ รู้สึกท่อ AC ทั้งเส้น 6 สูบจาก เฮดมาปลาย ราคาประมาณ 15000 ครับ เคยถามเชียงกงที่หนึ่ง
- ตีใหม่งานบ้านเรา ตามสูตร EISENMANN , SUPERSPRINT ออกท่อคู่ ตั้งแต่หลังเฮดมา 25000 ครับ

จากประสบการณ์
323i หลังพักกลาง จะออกมาเป็นตัว Y ทำให้ไอเสีย ระบายออกที่ท่อแต่ละข้างไม่เท่ากันครับ
ในบ้านเรามีคนปรับปรุงแบบนี้ครับ เบิกพักกลาง 0 ของ 330 มา เพราะออก 2 หรือ ตีพักกลางใหม่แบบผม ออก 2 มาเลยท่อไหน ท่อนั้นครับ

ส่วนร้านที่ทำดังๆก้อมี พี่พล ดอนเมือง  พี่เจี๊ยบ สุพรรณครับ  :-X

yo-e46

• แฟนพันธุ์แท้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 00:40:43 »
ตามสูตรพี่เรย์ดูเจ๋งดีครับ แล้วถ้าดีเซลมีสูตรไหมครับพี่จะทำใส่ f30 กำลังรอรถอยู่ก็มีคิด project ไว้บ้างแต่ไม่ค่อยกล้าถ้าได้คำแนะนำดีๆอาจจะสนใจอยู่ครับ

RLV_46

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 00:49:45 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ตามสูตรพี่เรย์ดูเจ๋งดีครับ แล้วถ้าดีเซลมีสูตรไหมครับพี่จะทำใส่ f30 กำลังรอรถอยู่ก็มีคิด project ไว้บ้างแต่ไม่ค่อยกล้าถ้าได้คำแนะนำดีๆอาจจะสนใจอยู่ครับ

ทำตามเมืองนอกเค้าครับ คุณโย จริงๆมันมีปัญหามาก่อน คือท่อไหม้ ออกสีทอง เพราะไอเสียไหลไม่เท่ากัน เลยหาวิธีแก้ พอแก้แล้วเวิร์ค เลยมาบอกต่อๆกันครับ

f30 ยังไม่เห็นสำนักแต่งไหนทำท่อมาเลยนะครับ

Ryan_E46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 12:49:29 »
ท่อแต่งนอกของแท้มือสองตรงรุ่น E46 6 สูบ หายากจังครับ O0
สงสัยต้องไปเล่นงานไทยฝีมือดีๆ ซะแล้วสิ >:D

รบกวนสอบถามอีกนิดครับว่า ท่อคู่ออกสองฝั่ง กับฝั่งเดียวมันมีผลต่างกันยังไงบ้างครับ
ขอบคุณครับ :-X

tom46

• Global Moderator
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 14:08:23 »
ผมก็ว่าจะเปลี่ยนแนวไปเล่นท่อไทยเราเหมือนกันครับ เจอราคา hi flow cat เข้าไปนิ่งเหมือนกันครับ O0

ส่วนออกสองฝั่ง ส่วนตัวผมว่าไม่มีผลอะไรกับความแรงเท่าไรครับ น่าจะเพื่อความสวยงามมากกว่าครับ เพราะมันแค่ต่อพ่วงมาออกอีกฝั่งเท่านั้นครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

Ryan_E46

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 20:34:23 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ผมก็ว่าจะเปลี่ยนแนวไปเล่นท่อไทยเราเหมือนกันครับ เจอราคา hi flow cat เข้าไปนิ่งเหมือนกันครับ O0
ส่วนออกสองฝั่ง ส่วนตัวผมว่าไม่มีผลอะไรกับความแรงเท่าไรครับ น่าจะเพื่อความสวยงามมากกว่าครับ เพราะมันแค่ต่อพ่วงมาออกอีกฝั่งเท่านั้นครับ
ขอบคุณครับพี่ต้อม แต่ผมคงจะทำแค่ตรงพักปลายออก 2 ล่ะครับ คงไม่ได้ทำทั้งเส้นครับ
จริงๆ ไม่ได้อยากได้แรงหรอกครับ เน้นสวยมากกว่า ส่วนตัวขับรถไม่เร็วด้วย แค่อยากรู้เฉยๆ ครับ
โทรไปถามพี่พล ดอนเมืองมาแล้วครับ 15000 บาทถ้วน
ตอนแรกอยากได้ท่อคู่ 2 ข้างที่อยู่ริมๆ แต่พี่แกบอกว่ามันจะไม่สวย
เพราะริมด้านขวาจะติดอะไรเกี่ยวกับแบตซักอย่างนี้แหล่ะ
ทำให้ท่อมันจะห้อยๆ ก็เลยว่าจะเอาท่อคู่ออก 2 ตรงกลางนี่แหล่ะครับ
เดี๋ยวหากันชนให้ได้ก่อน มีเรื่องให้เสียเงินอีกแล้วววววววววววว  O0

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 20:38:42 »
รอชมครับ คุณนพ :)

Ryan_E46

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 20:58:13 »
ช่วงนี้อยากได้โน่น ทำนี่เต็มไปหมดเลยครับคุณเรย์
เพิ่งจะขายคอนโดได้ สงสัยจะเอามาลงที่รถซะหมดล่ะมั้งเนี่ย :-\
มองเรื่องการลงทุนแล้ว ยังไงก็ไม่คุ้ม ขายบ้านมาแต่งรถซะง้ัน  O0
ใจล้วนๆ ล่ะครับตอนนี้ เหตุผลช่างมันก่อน  :))

chogunkku

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 22:46:37 »
รอชมท่อคู่งามๆคร้าบบพี่ นพ  ^-^ ,,, ผมเองก็คิดฝันท่อคู่ไว้เหมือนกัน หวังว่าจะตามพี่ นพ ไปคร้าบบ อิอิ  ::)

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 22:52:59 »
ช่วงนี้อยากได้โน่น ทำนี่เต็มไปหมดเลยครับคุณเรย์
เพิ่งจะขายคอนโดได้ สงสัยจะเอามาลงที่รถซะหมดล่ะมั้งเนี่ย :-\
มองเรื่องการลงทุนแล้ว ยังไงก็ไม่คุ้ม ขายบ้านมาแต่งรถซะง้ัน  O0
ใจล้วนๆ ล่ะครับตอนนี้ เหตุผลช่างมันก่อน  :))

จัดไปครับ ของผมพอแค่นี้ก่อน หมดตรูดแว้ว  O0

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:10:35 »
จากที่เพื่อนๆบอก งานพี่พลครับ คุณนพ

tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:33:07 »
ดูโหดดีนะครับ แยกออกมาคู่แบบนี้ ตอนแรกดูของsupersprint eisenmann เขาจะต่อพ่วงออกมาจากท่ออีกข้าง เลยว่าไม่น่ามีผลอะไรเท่าไร แต่แยกออกมาแบบนี้ น่าสนดีเหมือนกันครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

silly_dogs

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:48:56 »
รบกวนสอบถามพี่ต้อมครับ hiflow cat นี่ลูกเท่าไหร่ และหาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับ  :-X

tom46

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2012, 23:56:48 »
ของ magnaflow เห็นว่าลูกละ 7-8000 ครับ ผมก็จะฝากเขาสั่งเหมือนกันครับ แต่ที่เม้งเป็นตัวแทนอยู่แต่แพงลูกละ12000 ครับ

แต่ถ้าของ hjs ลูกละ 15000 ไม่รวมค่าส่ง ค่าภาษีครับ ส่วนที๋สั่ง สั่งมาจาก usa ได้เลยครับในเวปเขามีบอกรายละเอียดครับ

silly_dogs

• คนคุ้นเคย
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 00:01:53 »
โอ้ยโหยวววว...งี้สองท่อ ใช้สองลูก หมดค่านมบุตรไปหลายเดือนเลย ท่าทางหาท่อ standard หรือทำท่อไทยแล้วใส่หม้อเก็บเสียงสองลูกน่าจะเป็นคำตอบสุดท้าย...

ขอบคุณครับ

tom46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 00:09:19 »
โอ้ยโหยวววว...งี้สองท่อ ใช้สองลูก หมดค่านมบุตรไปหลายเดือนเลย ท่าทางหาท่อ standard หรือทำท่อไทยแล้วใส่หม้อเก็บเสียงสองลูกน่าจะเป็นคำตอบสุดท้าย...

ขอบคุณครับ

นี่แหละครับ เหตุผลที่ผมว่าอาจจะเป็นแนวมาเล่นท่อบ้านเราแทนครับ เพราะถ้าจะใช้ hi flow cat แล้วไปลงทุนกับท่อแบรนด์อีก คงจะไม่ไหว ไหนจะค่าเฮดเดอร์อีกครับ

Ryan_E46

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 09:58:16 »
รอชมท่อคู่งามๆคร้าบบพี่ นพ  ^-^ ,,, ผมเองก็คิดฝันท่อคู่ไว้เหมือนกัน หวังว่าจะตามพี่ นพ ไปคร้าบบ อิอิ  ::)
ได้เลยครับน้องโชกุน ไปจัดพร้อมกันเลยมั้ยครับ
ตอนนี้ผมกังวลเรื่องเสียงนิดหน่อย อยากได้ท่อคู่ แต่ไม่อยากได้เสียงที่ดังเกินไปครับ O0

Ryan_E46

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 09:58:45 »
จากที่เพื่อนๆบอก งานพี่พลครับ คุณนพ

แบบนี้เลยครับที่ต้องการ ว่าแต่ว่าแบบนี้ราคาเท่าไหร่ล่ะเนี่ย ใช่แบบที่โทรไปคุยกับพี่แกรึป่าวหว่า 15,000 บาทเนี่ย
ถ้าใช่ราคานี้ สงสัยต้องไปจัดแน่นอนครับ  ;)

Awirut

• klass 71 ไม่ใหญ่ แต่ไม่เคยกลัวใคร
  • ตอนนี้มีปัญญาหาได้แค่นี้ E46-323,E90-320,X1,X3
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 10:20:37 »

แบบนี้เลยครับที่ต้องการ ว่าแต่ว่าแบบนี้ราคาเท่าไหร่ล่ะเนี่ย ใช่แบบที่โทรไปคุยกับพี่แกรึป่าวหว่า 15,000 บาทเนี่ย
ถ้าใช่ราคานี้ สงสัยต้องไปจัดแน่นอนครับ  ;)

ผมว่าถ้าอันนี้ คงมีไม่ตำ่กว่า 20,000-25,000 แน่นอนครับ :))

I Love e46 323 I  >!<. 
ใครมีปัญหาเรื่องรถ สามารถโทรปรึกษาได้ครับ 082-365-6523 รุทธ์. หรือ แอดlineมาที่rut467

Ryan_E46

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 10:48:34 »

ผมว่าถ้าอันนี้ คงมีไม่ตำ่กว่า 20,000-25,000 แน่นอนครับ :))
ผมก็สงสัยว่าจะเป็นเช่นนั้นล่ะครับคุณรุทธ์  :o

chogunkku

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 12:28:33 »
รูปที่พี่เรย์โพสนี่ ท่อในสเปกเลยครับ ออกเป็นแบบตัว Y แบบนี้แหละผมว่าน่าจะมีประโยชน์บ้าง ไม่มากก็น้อยครับพี่นพ  ^-^ ,,, โครงการของผมประมานกลางปีหน้านู้นแหละครับ ช่วงนี้วาดฝันและเก็บข้อมูลก่อนครับพี่  เหอะๆ  O0  ,,, ผมให้พี่นพหล่อก่อนเลยครับพี่ อิอิ  :-X  ;) ส่วนเสียงในความคิดผมนะครับพี่นพ ผมชอบแบบ ซิ่งๆๆ เลยอ่ะ เหมือน M3 ของฝรั่ง(แต่เสียงจริงๆคงไม่เท่าหรอกเพราะความแรงเครื่องมันต่างกัน) แต่ก็ขอแบบใกล้เคียง แผดๆทุ้มๆ เวลาเร่งแล้วคงสะใจดีครับพี่ อิอิ ถ้าจะให้ซิ่งๆไปอีกพี่นพจัดกรองอากาศด้วยเลยนะครับ อิอิ  :-[
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 09, 2012, 12:31:44 โดย chogunkku »

itongx

• No one is perfect!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 13:24:05 »
ผมคิดจะทำท่อเหมือนกัน แล้วก็กำลังหาข้อมูลอยู่ครับเลยมีคำถามเพิ่มเติมครับ
 - เราควรจะทำ header ใหม่หรือป่าวครับเหมือนจะหา header ตรงสูตรเมืองนอกไม่ค่อยได้เลย อีกอย่างส่วนมากจะเป็นเกียร์ manual แต่เราส่วนมากใช้ auto กันมันจะโล่งเกินไปหรือป่าวครับแบบต้องรอรอบกว่าเดิม  O0 O0
 - พักกลางเราควรเปลี่ยนเป็นแบบ sport หรือป่าวครับจะได้ลื่นขึ้นมากหรือป่าวครับ  >:( (รวมถึง cat ด้วย)
 - ไอเดียผมตอนนี้คือจะเปลี่ยนเป็น stainless ทั้งเส้นเหลือ cat ไว้อย่างเดียวเดินสองท่อคู่กันออกปลายเดียวแบบไม่มีพักกลางเสียงจะดังมากหรือป่าวครับ (อยากให้เสียงเพราะๆ แต่ไม่ดังมาก แล้วก็พร้อมเปรี้ยวตลอดเวลา  ::) ::))
"ต้อง ครับ"

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 15:19:16 »
ผมคิดจะทำท่อเหมือนกัน แล้วก็กำลังหาข้อมูลอยู่ครับเลยมีคำถามเพิ่มเติมครับ
 - เราควรจะทำ header ใหม่หรือป่าวครับเหมือนจะหา header ตรงสูตรเมืองนอกไม่ค่อยได้เลย อีกอย่างส่วนมากจะเป็นเกียร์ manual แต่เราส่วนมากใช้ auto กันมันจะโล่งเกินไปหรือป่าวครับแบบต้องรอรอบกว่าเดิม  O0 O0
 - พักกลางเราควรเปลี่ยนเป็นแบบ sport หรือป่าวครับจะได้ลื่นขึ้นมากหรือป่าวครับ  >:( (รวมถึง cat ด้วย)
 - ไอเดียผมตอนนี้คือจะเปลี่ยนเป็น stainless ทั้งเส้นเหลือ cat ไว้อย่างเดียวเดินสองท่อคู่กันออกปลายเดียวแบบไม่มีพักกลางเสียงจะดังมากหรือป่าวครับ (อยากให้เสียงเพราะๆ แต่ไม่ดังมาก แล้วก็พร้อมเปรี้ยวตลอดเวลา  ::) ::))

- Header ทำใหม่ดีไหม  ดีแน่นอนครับ เมืองนอกส่วนใหญ่เป็น lhd บ้านเรา rhd หาเฮดที่สามารถนำมาใส่ได้เลยยากครับ ไม่ติดยอย ก้อสั้นไป ต้องมี adapter มาต่อก่อนถึง cat อีก  สำหรับเฮด พี่ต้อม Tom46 กำลังจะทำ custom ให้ตรงกับการใช้งาน และรีดประสิทธิภาพตรงรถอยู่ครับ  รอพี่ต้อมมาขยายในส่วนนี้นะครับ

- หากจะทำทั้งระบบ สมควรครับ แต่ค่าใช้จ่ายจะสูงทั้งระบบ ตั้งแต่เฮดยันปลาย มี 50000 อัพครับ กรณีงานไทย  หากของนอก ต่ำๆก้อ 90000 ครับ พักกลางช่วยได้นิดหน่อยครับ ไม่ค่อยเห็นผลชัดเจนนัก แต่มีผลชัดเจนในเรื่องของเสียงครับ

- good idea ครับ คิดว่าหลายๆท่าน ต้องการแบบนี้เช่นกัน แนะนำให้มีพักกลางครับ เพราะหากไม่มีเสียงจะลั่นมากครับ

สุดท้ายผมชอบประโยคนี้มากครับ

อยากให้เสียงเพราะๆ แต่ไม่ดังมาก แล้วก็พร้อมเปรี้ยวตลอดเวลา - แบบว่ามันโดนใจจริงๆครับ  ;)

itongx

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 20:27:08 »
:-\ :-\ โอ้ววว เห็นราคาแล้วตาลาย แต่ถ้าเปลี่ยนพักกลางเปนของ 330 หรือ m3 จะลื่นขึ้นหรือป่าวครับ ส่วนตัวพอใจกับปลายของ eisenmann พอสมควรเกิน 130 ไหลดีมากแต่ติดอย่าเดียวช่วงกลางๆผมว่ามันแผ่วไปนิดนึง323 นะครับ กวาดรอบช่วง 2000-3500 ช้าไปหน่อยแบบว่าได้ยินเสียงคราญคราง m52 ทันทีเหมือนเครื่องจะขาดใจเลยอยากทำท่อส่วนอื่นเผื่อช่วยได้บ้าง แบบนี้รอพี่ต้อมดีกว่า :)) :))
"ต้อง ครับ"

Fortis

• Read Only
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 20:40:17 »
:-\ :-\ โอ้ววว เห็นราคาแล้วตาลาย แต่ถ้าเปลี่ยนพักกลางเปนของ 330 หรือ m3 จะลื่นขึ้นหรือป่าวครับ ส่วนตัวพอใจกับปลายของ eisenmann พอสมควรเกิน 130 ไหลดีมากแต่ติดอย่าเดียวช่วงกลางๆผมว่ามันแผ่วไปนิดนึง323 นะครับ กวาดรอบช่วง 2000-3500 ช้าไปหน่อยแบบว่าได้ยินเสียงคราญคราง m52 ทันทีเหมือนเครื่องจะขาดใจเลยอยากทำท่อส่วนอื่นเผื่อช่วยได้บ้าง แบบนี้รอพี่ต้อมดีกว่า :)) :))

เบิกพักกลาง 330 หมื่นกว่าครับ

แต่หม้อพักปลาย EISENMANN ส่วนใหญ่จะเป็นของ 325 330 ครับ 323 ก้อเอามาใส่ด้วยครับ หากจำไม่ผิดตรงรุ่น 323 ไม่มี

ส่วนตัวผม ตีขึ้นมาใหม่สำหรับพักกลางโดนไป 8000 ครับ

itongx

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 21:13:43 »
 ;) แบบนี้ผมคงต้องไปทำกับพี่พลดอนเมือง แล้วรอ header จากพี่ต้อมแล้วหละ  เจ้า m52 จะได้ตัวเย็นลงหน่อยนึง >:D >:D
"ต้อง ครับ"

tom46

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2012, 22:00:13 »
เฮดเดอร์ ที่เห็นเขาทำกันก็มีอยู่ 3 ที่ พี่พล พี่เจี๊ยบ เม้ง ครับ ประมาณ 12000 - 15000 ครับ

ส่วนหม้อพักกลางของ 330 เขาก็เอามาใช้กันเยอะครับ แต่ต้องตัดต่อช่วงท่อตัว Y ท้ายแคทครับ เพราะ หม้อพักของ 330 เป็นแบบเข้าสองออกสองครับ คราวนี้ก็ต้องดูด้วยของ eisenmann ที่มีอยู่รับมากี่ท่อครับ ถ้ารับสองท่อก็โอเคครับ แต่ถ้าเป็นท่อเดียวก็ไม่น่าทำครับ ไปลงทุนกับ hi flow cat ดีกว่าครับ

เพราะที่ถามๆมาหลายท่านว่า การระบายช่วงเฮดเดอร์ ช่วงแคท มีผลมากกว่าช่วงหม้อพัก พักปลายครับ

itongx

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:14:05 »
ผมเคยถาม muffler design เค้าก็มี sport cat เหมือนกันนะครับแต่ไม่ทราบจะเหมือนกับ hi flow cat หรือป่าว แต่แอบสงสัยเหมือนกันครับว่า Hi flow มันจะกรองไอเสียได้เท่ากับของเดิมหรือป่าวครับ แอบเป็นห่วงสภาพอากาศนิดนึง  :-* :-*
"ต้อง ครับ"

tom46

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 10:57:08 »
การกรองมลพิษน่าจะเท่าของเดิมนะครับ แต่จะได้เรื่อง flow มากกว่า เพราะความถี่น้อยกว่าครับ ของเดิมประมาณ 600 ช่องต่อตารางนิ้ว แต่ hi flow cat จะ 200 ช่องต่อตารางนิ้วครับ