ผู้เขียน หัวข้อ: ลบได้เลยครับ  (อ่าน 1713 ครั้ง)

545

• ขาประจำ
ลบได้เลยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2016, 22:23:35 »
 :cheerup:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2016, 21:21:05 โดย 545 »

เรียวมะจอมหิว

• ขาประจำ
  • เค้าว่ากันว่า
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
เวลาสตาร์ครถตอนเช้าสักพัก ควันขาวออกใต้ท้องเครื่อง
สักพักก็หายไป
ไปซ่อมมา 2 ครั้ง เครื่อง n42
1.เปลี่ยนประเก็นอ่างเครื่อง
2.ซีลหน้าเกียร์
3,โอริ่งเกียร์
4.โอริ่งวาวล์โน๊ต
5. ประเก๊นอ่างเกียร์

แต่อาการยังเหมืนเดิมทุกอย่าง
เลยอยากสอบถามท่านสมาชิกนะครับ
ว่าเคยเจออาการแบบนี้ไหมนะครับ

ขอบคุณท่านสมาชิกครับ

ผม n42 เหมือนกันครับ ถ้าไม่ใช้น้ำมันเกียร์ อาจมีต้นเหตุมาจากน้ำมันเครื่องซึมจากระบบ ก่อนไปตกลงที่ท่อไอเสียก่อนเผาไหม้กลายเป็นควันขาวหลังติดเครื่องราว 5 นาที ก่อนค่อยๆหายไป

ผมเคยเปลี่ยนปะเก็นอ่างเครื่อง ยางฝาวาวล์ ซ่อมโอริงปั๊มสุญญากาศ(ท้ายเครื่อง) ก็ไม่หาย ..ออกจากอู่ทุกครั้งเครื่องสะอาด แต่ไม่นานก็สังเกตุว่าเครื่องมีคราบน้ำมันเครื่องเล็ดลอดออกมาเขรอะทุกครั้ง

มาจบที่ ช่างพบว่าฝาวาวล์ท้ายเครื่องมีรอยแตกและบิ่นแค่ปลายหัวนิ้วก้อย ก็เลยเปลี่ยนฝาวาวล์ 1,500 สภาพมีรอยนิดหน่อย กับ เปลี่ยนยาวฝาวาวล์ใหม่หลังจากถอดใส่มาสามรอบ
หายครับ เครื่องแห้ง เดินเรียบขึ้น ไม่มีควันออกมาอีกเลย

ลองดูครับ กรณีนี้อาจเป็นได้ทั้งท่อน้ำมันเครื่อง ที่ออกไปวาวล์ไซโคลน หรือ ข้อต่อทางเดินน้ำมันเครื่อง โอริงจุดใดจุดหนึ่งที่เริ่มเสื่อม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2016, 23:30:49 โดย เรียวมะจอมหิว »

545

• ขาประจำ
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้มาอู่ จะลองทำตามดูครับ
ขอบคุณมากๆครับ

T.Tankittiphob

• บุคคลในตำนาน
  • 330Ci/M54+LPG
ยางฝาวาล์วครับ ได้ทำรึยัง น้ำมันหยดจากยางฝาวาล์วลงท่อได้ง่ายสุดครับ
 :-X :-X :-X
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน