ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะเลือก E46 เป็นรถคันแรก ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 2455 ครั้ง)

Wachi245

• สมาชิกสมัครใหม่
สวัสดีครับทุกท่าน....

ผมกำลังมองหารถคันแรกซึ่งผมคิดว่า E46 ตอนนี้เข้าตาผมมากเลยครับ อยากได้เป็นรถคันแรก แต่ผมก็ดูรถไม่เป็นนะครับพูดกันตรงๆเลย ผมเลยอยากขอคำแนะนำจากทุกท่าน ว่าควรเล่น ตัวไหน ผมมีเงินสด 300,000 ครับ ต้องเผื่อตังทำไว้อีกเท่าไหร่ รบกวนแนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับทุกท่าน
 ::kisskiss::

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: กำลังจะเลือก E46 เป็นรถคันแรก ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 11:38:17 »
ตัวไหนก็แล้วแต่ชอบละครับ บางคนก็ว่า 6 สูบทน เรื่องทนมันทนอยู่แต่มันก็ต้องซ่อม ต้องดูแลรักษาเหมือนกันนะครับ ส่วน 4 สูบบล็อค N บางคนก็ขยาดกับมัน แต่ก็มีที่เขาใช้กันเป็นปกติไม่มีปัญหาอะไรก็มี

ส่วนตัวผม ผมว่าดูที่สภาพรถกับงบประมาณที่เรามีดีกว่าสบายใจสุด เรื่องซ่อมเดี๋ยวค่อยมาศึกษากันไปครับ

แต่ถ้าให้เชียร์ ผมเชียร์ 330i ครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

SOMNUK

• แฟนพันธุ์แท้
  • 323ia M52TU
Re: กำลังจะเลือก E46 เป็นรถคันแรก ขอคำแนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 19:00:40 »
งบ3แสน
ได้323ตาตกเนียนๆเหลือตังค์เติมน้ำมันได้หลายถัง
ได้318 m43tu เนียนๆ เหลือตังเปลี่ยนแม็กสวยๆสบายๆ
ได้318 n42 รุ่นแรกๆไม่ค่อยเนียน ไม่รู้ว่าจะพอเก็บ
งานก่อนใช้หรือเปล่า
เล่าให้ฟังวันนี้ในฐานะพ่อค้ารถbmw ครับ

อย่าคิดมาก คิดไปทางเดียว สูบเยอะๆสวยๆ ยังมีเหลือเยอะ
 :)

Wachi245

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 21:08:42 »
ขอบคุณครับ เดี๋ยวผมจะลองมอหาแหล่งรถก่อน นะครับเดี๋ยวก่อนตัดสินใจซื้อ จะมาปรึกษาทุกท่านอีกทีครับ

ขอบคุณครับ
 ;)

kun_milk

• มือเก๋าเฝ้าบอร์ด
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2016, 23:00:06 »
เลือกดีๆ ครับ พยายามเช็ค สภาพสีรถด้วย ช่วงล่าง ฟิลลิ่งการขับกินขาดพวกญีปุ่นแน่นอนครับ

ส่วนตัวผมใช้ E46 318IA M43 ตัวไฟตก ปี2001 ถ้าอยากแรงไป 323 ครับ

เป๊ก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 13:22:12 »
ถ้าคุณเสพและติดมันเมื่อไร คุณจะติดและเลิกยาก ::handsome::

oody bm330

• Smile to yourself and people beside you
    • www.concepthome.co.th
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2016, 13:45:13 »
หาดูในเว๊ปนี้ละครับ รถสวย แต่งแล้ว ดูแลดี แน่นอน  ""ชูสองนิ้ว::

ธเนศ

• thaned
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 20, 2016, 03:33:59 »
เท่าที่รู้ เตรียม 10,000฿ ใว้เปลี่ยนถ่ายของเหลวทั้งคัน
อย่างอื่น ค่อยๆตามมาแล้วแต่หนักเบาครับ
ต้องทําใจ รถเก่า 10+ ปีแล้ว
ถ้าให้ดี พาช่างที่รุ้ BM ที่เชื่อใจได้ไปดูสภาพว่าต้องทําอะไรบ้าง

ปล ถ้าเครื่อง n (4 สูบ) เช็คออยเกียร์ออยเครื่องด้วยว่าแยกหรือเปลี่ยนแล้วหรือยัง
ถ้ายัง แนะให้แยก สองตัวนี้ + ​- 10,000

ถ้า 6 สูบ ออยเกียร์อย่างเดียว หลักพัน ครับ

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 17:05:10 »
เลือก ทนๆ แรงๆ 6 สูบ ครับ  ""ชูสองนิ้ว:: 
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

Wachi245

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 18:32:44 »
ขอบคุณทุกท่านครับ ได้ความเห็นเยอะเลย แต่ขอมาอีกเยอะๆอีกก็ได้นะครับ อีกเดือนก็จะจัดแล้วครับ ขอศึกษาข้อมูลไปเรื่อยๆครับ ;) ;) ;)

jirasak1

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 21, 2016, 21:37:40 »
ส่วนตัว ผมใช้เครื่อง 4  สูบ   n42  ที่เขาเรียกเครื่องเทพ  ที่เขาชอบดูถูกกันว่าไม่ดี 
           ความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ   ผมมีมุมมองแบบนี้ครับ  ก่อนอื่นถามตนเองก่อนว่าชอบรถแนวไหน ใช้เพื่ออะไร  .... หากใช้ทั่วไปเน้นประหยัดน้ำมัน ไม่เน้นความเเรงอะไรมากมาย 4  สูบ ตอบโจทก์ได้เเน่นอน 
           แต่หากเป็นคนเท้าหนัก ชอบความเเรง ก็ไป 6 สูบ  ครับ  และสิ่งที่แลกมากับความเเรงคือ ความประหยัด   ส่วนที่จะเลือกต่อยอดจาก  6  สูบ  คือ  จะเอาเเรงมากเเรงน้อย  ก็ไล่ไป 323  325  330  และเเน่นอนอีกครับ  ในแต่ละตัวของ  6  สูบ  ย่อมมีจุดเด่นจุดด้อยเทคโนโลยีที่เเตกต่างกันไป ค่อยมาศึกษากันอีกที   
        ประเด็นต่อมา เรื่อง  ใช้รถในเเต่ละวันมากน้อยเเค่ไหน วิ่งในเมือง หรือ ตจว.  หากใช้ในเมืองเป็นหลักเป็นผมก็คงมองไป  4  สูบ   แต่หากวิ่ง  ตจว. บ่อยๆ  คงไป  6  สูบ 
        ส่วนเรื่องการบำรุงรักษา และการซ่อมแซม รถทุกคันอายุรถขนาดนี้แล้ว คงหลีกเลี่ยงการซ่อมแซมไม่พ้น ประเด็นปัญหาหลักคงอยู่ที่ว่า เจ้าของเก่าเขาดูแลซ่อมแซมมามากน้อยแค่ไหน  จะ  4  สูบ  หรือ   6  สูบ มีซ่อมทั้งนั้นแหละครับ
         ส่วนที่เขาว่า 4  สูบไม่ดี อันนี้จริงหรือไม่ ผมเองก็ไม่ทราบ เพราะผมมี e46  4 สูบ เพียงคันเดียว จึงไม่อาจเปรียบเทียบกับ 6 สูบได้  แต่เท่าที่ใช้มา ส่วนตัวผมมองว่า  4  สูบอาจได้เปรียบเรื่องอะไหล่บางตัวเช่น  หัวเทียน 4 หัว  คอล์ย  4  หัว ฯ   และผมมองว่า n42  เป็นเทคโนโลยีใหม่เมื่อเทียบกับเครื่อง 6  สูบ อะไรที่ไหม่กว่า อาจดีกว่า และอาจเเลกมาด้วยค่าใช้จ่ายที่มีมากกว่า  เเต่ตรงจุดนี้ผมยอมรับได้โดยมองว่า อะไหล่ bm ของเเท้ไม่แพงเกินไป เมื่อเทียบกับรถยี่ห้ออื่น 
        n42  เครื่องเทพ ที่ทุกคนส่ายหัว  ของผมใช้มา อาจพบเจอปัญหาบ้างนิดๆหน่อย 3-4  ครั้ง  แต่ไม่เคยจุกจิกเหมือนที่เขาว่ากัน ส่วนนึง อาจเพราะการดูแลที่เอาใจใส่ ส่วนการใช้งานผมว่าดีมาก  ความประหยัดในเมืองดีมาก  ตจว.ก็ทำได้ดีไม่แพ้ 6  สูบ แต่ความแรงแพ้โดยสิ้นเชิง  เว้นแต่จะทำใจยอมปรับแต่งนิดๆหน่อย  ก็มีวิ่งแตะ 220  ได้โดยไม่เหนื่อยจนเกินไป เพราะตอนนี้สามารถรีแม๊ปกล่องได้ (ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่า)  + คันเร่งไฟฟ้า +พวงมาลัยแพนเดิลชิฟ แค่นี้ก็ขับสนุกแล้วครับ
        แต่หากเน้นความแรง  บอกได้เลย  ไป  6  สูบเถอะครับ ไม่ผิดหวังเเน่นอน ครับ     
        ผิดพลาดอย่างไร หรือ ไม่ถูกใจใคร  ผมขออภัยด้วยนะครับ  เพราะอันนี้เป็นความคืดเห็นส่วนตัวในมุมมองของผม  ขอบคุณครับ

JBR1992

• พ่อ แม่ คือพรหมของบุตร
  • คนไทย น้ำใจเกินร้อย
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 16:44:21 »
เช่นกันครับ
รถผมก็ N42 นานๆ ขับที  จอดซะส่วนมาก กับกำลังเครื่อง 2000 CC กับ Body C Segment ก็ถือว่าไม่อืด จนน่าเกลียด
รูปโฉม E46 มันสวย ยังอยู่ยาวๆ ได้อีกหลายปีครับ
ขับ ชิว ๆ เรื่อย ๆ + พอซ่อมบำรุงเองได้บ้าง หรือมีช่างที่ไว้ใจได้  ก็เล่น 4
อยากแรง ๆ ทันใจ ไม่ค่อยจุกจิก ก็ไป 6

จัดไปตามแต่ ที่ใจชอบ ครับ    ""ชูสองนิ้ว::   ""ชูสองนิ้ว:: 
ถึงสูงเยี่ยมเทียมฟ้า อย่าดูถูก
ครูเคยปลูกวิชา มาแต่หลัง
ศิษย์ไร้ครูอยู่ได้ ไม่จีรัง
อย่าโอหัง ลบหลู่ ครูอาจารย์

Wachi245

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2016, 19:06:23 »
ขอบคุณครับ

สำหรับข้อมูลต่าง ๆ ขอบคุณที่ร่วมแชร์ข้อมูลครับ ทุกๆเม้นครับ ช่วยผมได้เยอะเลย ไว้เมื่อถึงวันที่ซื้อผมจะเอารูปมาลง นะครับ^^

::2thmb:: ::2thmb:: ""ชูสองนิ้ว::