ผู้เขียน หัวข้อ: แรงดันน้ำมันเครื่อง m52tub24  (อ่าน 1458 ครั้ง)

24noppon

• แฟนพันธุ์แท้
  • เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
แรงดันน้ำมันเครื่อง m52tub24
« เมื่อ: กันยายน 21, 2022, 10:04:21 »
สอบถามหน่อยครับ ปกติแรงดันน้ำมันเครื่องควรอยู่ประมาณกี่ bar ครับ พอดีรถมีอาการไฟเตือนแปลกๆ คือ
-เซนเซอร์วัดแรงดันน้ำมันตัวเก่าผม ซึม มีน้ำมันหยดหน่อยๆ เลยสั่งตัวใหม่มาเปลี่ยน
รอบแรกสั่งของเทียบมาครับ ใช้ได้สักพัก ก้มีไฟแรงดันน้ำมันโชว์เป็นสีแดง เป็นช่วงจอดรถติดเครื่องนานๆ รอบเครื่องต่ำๆนะครับ ถ้าขับจะไม่มีไฟแรงดันน้ำมันขึ้นโชว์
รอบสองสั่งของแท้มาเปลี่ยนครับ หลังเปลี่ยนก้ยังโชวเป็นสีแดงอยู่ ช่วงรอบเครื่องต่ำๆ
สุดท้ายใส่ของเก่ากลับไป ไฟแรงดันน้ำมันเครื่องก้ไม่โชวเลยสักครั้ง

ตอนนี้เปลี่ยนมาใส่ของแท้ที่เบิกมาใหม่ครับ ไฟก้ยังโชวแดงกระพิบๆที่ช่วงรอบต่ำๆตอนจอดติดเครื่อง นานๆ(temp น้ำมันเครื่องประมาณ 96-97C)

เมื่อวานเกจวัดแรงดันมาถึงพอดี ผมลองวัดดู ค่าแรงดันน้ำมันเครื่องอยู่ 1 barที่รอบเดินเบา

ผมลองหา สเปกแรงดันน้ำมัน ไม่เจอเลยครับ ไม่แน่ใจว่า ที่ 1 bar อันนี้ต่ำไปหรือเปล่า แล้วปกติต้องประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณครับ :-X
ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

tom46

• Global Moderator
  • บุคคลในตำนาน
  • M52TUB30 SCHRICK CAM
Re: แรงดันน้ำมันเครื่อง m52tub24
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 05:55:23 »
ไม่รู้เหมือนกันนะครับ ว่าแต่ว่าอุณหภูมิน้ำมันเครื่องนี่ใช้ออนบอร์ดเมนูอะไรดูหรือครับ

M52TUB24 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

24noppon

• เรามันก็แค่เศษดาว จะอะไรกันนักกันหนา
Re: แรงดันน้ำมันเครื่อง m52tub24
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2022, 08:34:20 »
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน
ไม่รู้เหมือนกันนะครับ ว่าแต่ว่าอุณหภูมิน้ำมันเครื่องนี่ใช้ออนบอร์ดเมนูอะไรดูหรือครับ

ผ่านโปรแกรมครับพี่ต้อม เท่าที่สังเกตดู อุณหภูมิน้ำมันเครื่องกับน้ำ จะใกล้ๆกันอยู่ครับ
ผ่านออนบอร์ดยังไม่เคยดูครับ

เมื่อวานลองวัดแรงดันตอนเครื่องเย็น ได้อยู่ 3bar เร่งเครื่องแล้วได้แรงดันมากสุด 4.5 bar พอเครื่องร้อนๆ ตกไปเหลือ 1 bar

เมื่อคืนลองหาจากเวปนอก มีสเปกจากเครื่อง Bentley เดี๋ยวผมลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องดูก่อนครับ ตอนนี้ใช้ PTT 0W40 Full Syn เดวลองไปใช้ Mobil1 0W40
ไม่อนุญาตให้คุณมองเห็นลิงค์ สมัครสมาชิก หรือ ล็อกอิน

ิBMW E46 323ISE STOCK ENGINE M52TU

tom46

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2022, 18:31:02 »

ผ่านโปรแกรมครับพี่ต้อม เท่าที่สังเกตดู อุณหภูมิน้ำมันเครื่องกับน้ำ จะใกล้ๆกันอยู่ครับ
ผ่านออนบอร์ดยังไม่เคยดูครับ

เมื่อวานลองวัดแรงดันตอนเครื่องเย็น ได้อยู่ 3bar เร่งเครื่องแล้วได้แรงดันมากสุด 4.5 bar พอเครื่องร้อนๆ ตกไปเหลือ 1 bar

เมื่อคืนลองหาจากเวปนอก มีสเปกจากเครื่อง Bentley เดี๋ยวผมลองเปลี่ยนน้ำมันเครื่องดูก่อนครับ ตอนนี้ใช้ PTT 0W40 Full Syn เดวลองไปใช้ Mobil1 0W40

อ๋อ ขอบคุณมากครับ

mobil 1 ก็ใช้ดีครับ เพียงแต่ต้องเลือกที่ซื้อหน่อย ถ้าตามข้างนอกผมจะซื้อที่ บีควิก เอาครับ ราคาไม่แพงมากเจ้าใหญ่เชื่อถือได้หน่อยครับ

K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

24noppon

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2022, 10:05:43 »
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเรียบร้อยครับ mobil 1 0w40 แล้วก็เปลี่ยนโอริงปลายก้าน กรองน้ำมันเครื่อง

เปลี่ยนเสร็จก็ลองวัดแรงดันน้ำมันเครื่องดู ไม่ต่างกับ PTT เท่าไหร่ ตอนสตาร์ทเครื่องเย็นได้ 3 bar ตอนเครื่องร้อนถึงอุณหภูมิทำงาน จะเหลือแค่ 0.8-1Bar  ดูๆแล้วน้ำมันคงมีผลครับ แต่ไม่มากเทาไหร่

เปิดหาอ่านจากโปรแกรม เจอสเปกอยู่พอดีเลยครับ ความต้องการต่ำสุด 0.5bar  รู้สึกปลอดภัยขึ้นมาหน่อย

พอดูจากสเปคแรงดันแล้ว ของผมแรงดันต่ำแต่ก็ยังพอไหวอยู่นะ ก็อาจจะมีลงไปบ้างตอนจังหวะรอบเครื่องต่ำๆ แต่ก็ไม่น่าจะลงไปถึง 0.2ิbar จนไฟแรงดันน้ำมันเตือน O0   คงต้องเช็ค O ring vanos ดูละครับ ว่ามีรั่วไหม

tom46

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 29, 2022, 05:12:48 »
 ::2thmb::

รายละเอียดการทดสอบสุดยอดมากเลยครับ

24noppon

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2022, 12:53:07 »
เมื่ออาทิตที่แล้ว ผมลองถอด sensor pressure switch ออกมาดู เจอฟองอากาศใน sensor แปลกใจเลยเอาไปเทียบกับของที่ถอดออกมา
เจอว่าของที่ถอดมามีน้ำมันเครื่องเต็มตัว sensor พอดี

คราวนี้ผมเลยลองหยอดน้ำมันเครื่องเข้าไปในตัวเซนเซอร์ให้เต็ม แล้วค่อยประกอบเข้าเครื่อง
ใช้มาจนถึงวันนี้ ยังไม่เจอไฟน้ำมันแรงดันเครื่องโชวที่รอบเครื่องต่ำเลยครับ  O0  มีอะไรให้แปลกใจอยู่เรื่อยเหมือนกันนะครับ O0

คงจะหลายๆอย่างรวมน่ะกันครับ
-รถไมล์เยอะ
-เกรดน้ำมันเครื่อง
-แรงดันน้ำมันเครื่องต่ำ 0.8-1bar
-ของเหลวไม่ต่อเนื่องในเซนเซอร์
จังหวะรอบเครื่องต่ำๆ(>500rpm) ไฟแรงดันน้ำมันเครื่องเลยโชวขึ้นมาแว๊บนึง

ตอนนี้ไฟไม่โชวแล้ว ถือว่าจบแล้วครับ สบายใจใช้ต่อไปครับ :)) 

tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2022, 17:08:17 »
 ::2thmb::